ผู้เขียน หัวข้อ: !!! LG FanClub รวมพลคนใช้ทีวี LG LED TV LCD TV มาทางนี้เลยครับ !!!  (อ่าน 4385803 ครั้ง)

ออฟไลน์ top368

• LCD TV member
  • **
Re: !!! LG FanClub รวมพลคนใช้ทีวี LG LED TV LCD TV มาทางนี้เลยครับ !!!
« ตอบกลับ #4752 เมื่อ: กรกฎาคม 13, 2013, 08:17:06 am »

ในที่สุดก็มาถึงห้องแล้ว  LG 47LA7400   [ปลื่ม]

ไม่รู้ราคาดีไหม ได้มา 35900.- โปร 0% บัตรเฟิร์ส 10 เดือน

แต่ว่าชั้นวางยังไม่มา [ช็อค]

ขอฝากตัวด้วยนะครับ
ได้มา 31,000 สด

ได้มาถูกมากๆเลยครับ ถูกกว่าผมตั้ง5000฿ [โขก]

ออฟไลน์ bullysun

• Flat TV member
  • *
Re: !!! LG FanClub รวมพลคนใช้ทีวี LG LED TV LCD TV มาทางนี้เลยครับ !!!
« ตอบกลับ #4753 เมื่อ: กรกฎาคม 13, 2013, 01:06:03 pm »

ในที่สุดก็มาถึงห้องแล้ว  LG 47LA7400   [ปลื่ม]

ไม่รู้ราคาดีไหม ได้มา 35900.- โปร 0% บัตรเฟิร์ส 10 เดือน

แต่ว่าชั้นวางยังไม่มา [ช็อค]

ขอฝากตัวด้วยนะครับ
ได้มา 31,000 สด

ได้มาถูกมากๆเลยครับ ถูกกว่าผมตั้ง5000฿ [โขก]
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 04, 2013, 08:31:20 pm โดย bullysun »

ออฟไลน์ superjeng

• *
« ตอบกลับ #4754 เมื่อ: กรกฎาคม 14, 2013, 02:38:53 pm »
               สวัสดีครับทุกท่านพอดีผมได้ไปเดินงาน ที่เมืองทองแล้วเจอเจ้าตัวนี้ลดราคาอยู่  [หื่น]http://www.lcdtvthailand.com/spec/detail.asp?param_id=1154 เลยสอยมาเลย แต่พอเข้ามาอ่านๆในนี้ทำไมไม่ค่อยมีคนพูดถึงมันเลยอ่าครับ เลยอยากรู้ว่า LG 42" 42LA6130 รุ่นนี้มันไม่ดีมีปัญหาเยอะหรือว่าไง [งง] เพราะก่อนซื้อก็ศึกษาในนี้มาซักพักแต่สรุปที่ดีที่สุดไม่ได้ สรุปได้แค่ LG เวริคสุด [ม่ายยย]
              ใช้มาซักพักเลยมีปัญหามาถามรุ่นพี่ๆคือ ปกติใช้เปิดหนังจากโน๊ตบุ๊คทำไมมันไม่เป็น 3D อ่าา ( ไฟล์ที่เปิดเป็น 3D นะครับ โหลดแบบ SBS มาแล้วมาใช้การรวมภาพที่โทรทัศน์ )
              ไอ้ที่ว่าแสงรั่วๆนี่ถือว่าเป็นปัญหาป่าวครับ เพราะผมเช๊คที่งานไม่มี dead พอมาเปิดที่บ้านแบบปิดไฟเจอแสงออกขอบเพียบ [ปาดเหงื่อ]

รบกวนท่านผู้รู้ตอบหน่อยนะครับ...ถือว่าสงสารเด็กน้อยๆตาดำๆเพราะกว่าจะซื้อได้ยืนเถียงเรื่องความจำเป็นกับแฟนแทบตาย ( แฟนจะเอาเครื่องซักผ้า  [เปล่า] )

ออฟไลน์ yaibigboy

• *
« ตอบกลับ #4755 เมื่อ: กรกฎาคม 15, 2013, 11:07:53 am »
สอบถามหน่อยครับผมใช้ LG 42LM7600 อยู่แต่ทีนี่หลานผมอยากจะซื้อทีวี ผมอยากทราบว่าถ้าเป็นรุ่นใหม่ชื่อรุ่นอะไร (สเป็ค LG 42LM7600 เป็นหลักครับ)
คือว่สไม่ค่อยได้ตามเลยหลังจากซื้อทีวีแล้ว ใครรู้ช่วยแนะนำทีครับ

ขอบคุณมากครับ
LG LA6910 ตัวนี้ซีรีย์ต่ำกว่าแต่ภาพเทียบ LM7600 ได้สบายๆ  แต่ลูกเล่นดีกว่า เพราะใหม่กว่า
หรือ LA7400 รุ่นนี้ภาพและสเปคดีกว่า  LA6910 เล็กน้อยครับ

ขอบคุณมากครับ จะลองไปหาข้อมูลเพิ่มก่อนตัดสินใจครับ

ออฟไลน์ sisad

• *
« ตอบกลับ #4756 เมื่อ: กรกฎาคม 15, 2013, 11:45:08 am »
รบกวนสอบถาม เรื่อง file หนังนามสกุล .mkv ที่รวมsubไทยไว้ในไฟล์เดียวหน่อยครับ พอดีผมใช้ mkvextract sub ไทยออกมา เปลี่ยนนามสกุลเป็น .srt หรือใช้นามสกุล .sub เสียบ usb ต่อกับ LED โดยตรง ปรับเลือกsub ได้แต่ปัญหาคือ "ไม่เห็นตัวหนังสือ" ไม่ทราบว่าจะแก้ไขอย่างไรดีครับ
ปล.ผมใช้ usb 16GB เสียบต่อโดยตรงกับ LG LED รุ่น LA6200 ครับ รบกวนด้วยครับ

ออฟไลน์ ChaoSPURS

• *
« ตอบกลับ #4757 เมื่อ: กรกฎาคม 16, 2013, 05:33:46 am »
คือ ระบุเป็น 2 รุ่นนี เท่านั้นครับ

ไม่เอารุ่นอื่น

LM8600 55 นิ้ว  ราคา 33,000

PZ570  50 นิ้ว  ราคา  20,000

พอดี เพื่อน โละสตอก

ราคา LM8600 จะแพงกว่า หมื่นนิดๆ ครับ

คือ เน้นดูหนังครับ  ไว้ในห้องนอน คุมแสงได้ครับ

ไม่มีโอกาสดูภาพ 8600  ของอยุ่คนละที่ เลยไม่รู้จะเอาไงดี

เพื่อนๆ ตาทองคำ ช่วยฟันธงที ครับ

ออฟไลน์ vannuch

• *
« ตอบกลับ #4758 เมื่อ: กรกฎาคม 17, 2013, 10:51:16 am »
เอาอีกแล้ว มันมาอีกแล้ว 42LM6200 เป็นเส้นขีดจากบนจอลากลงมาล่างจออีกแล้ว
เป็นแบบนี้3รอบแล้ว
รอบแรกซื้อมาไม่ถึงเดือนกลับไปเคลมร้านได้เครื่องใหม่มา
รอบสองใช้ไปประมาณเดือนเดียวเป็นอีกแล้วกลับไปร้านอีกเค้าบอกน่าจะเป็นที่ล็อตผลิตเลยได้เครื่องใหม่มาแต่เป็นคนละล็อต
รอบล่าสุดใช้มา7เดือนอาการเดิมมาอีกแล้ว
 [เศร้า] [เศร้า] [เศร้า]

ขอถามทุกท่านหน่อยครับ

1.ประกันยังเหลืออยู่แบบนี้ผมจะเสียค่าใช้จ่ายหรือปล่าวถ้าเรียกช่างมาซ่อมที่บ้าน ลองโทรไปถามช่างเขาบอกอาจมีค่าใช้จ่ายถ้าไม่ได้เป็นจากตัวเครื่อง
2.มันเกิดจากสาเหตุอะไรครับ ผมถนอมมันมาก

ออฟไลน์ SchEc

• Edge LED TV member
    • http://www.lcdtvthailand.com/webboard/index.php?topic=49858.0
« ตอบกลับ #4759 เมื่อ: กรกฎาคม 18, 2013, 09:38:41 am »
คือ ระบุเป็น 2 รุ่นนี เท่านั้นครับ

ไม่เอารุ่นอื่น

LM8600 55 นิ้ว  ราคา 33,000

PZ570  50 นิ้ว  ราคา  20,000

พอดี เพื่อน โละสตอก

ราคา LM8600 จะแพงกว่า หมื่นนิดๆ ครับ

คือ เน้นดูหนังครับ  ไว้ในห้องนอน คุมแสงได้ครับ

ไม่มีโอกาสดูภาพ 8600  ของอยุ่คนละที่ เลยไม่รู้จะเอาไงดี

เพื่อนๆ ตาทองคำ ช่วยฟันธงที ครับ

โอววว ถ้าได้ราคา LM8600  55"  เเค่ 33,000 ก็จัดไปเเบบไม่ต้องคิดเลยท่าน ถูกมว๊ากกกก  ขนาดนี้   คุ้มสุด ๆ ครับ   [yes]

ออฟไลน์ pewchan

• *
« ตอบกลับ #4760 เมื่อ: กรกฎาคม 19, 2013, 10:39:08 am »
รบกวนพี่ๆทุกท่านครับ
ขอแนวทางการปรับภาพ 47LA7400 เพื่อให้ได้ภาพที่ดีที่สุด ครับ เช่น เลือกโหมดภาพไหน ปรับค่าต่างๆอย่างไรบ้าง

Picture Mode: ?
Backlight : ?
Contrast : ?
Brightness : ?
Energy Saving : ?
H Sharpnes : ?
V Sharpness : ?
Color : ?
Tint : ? 

Expert Mode
Dynamic Contrast : ?
Super Resolution : ?
Color Gamut Range : ?
Edge Enhancer : ?
Color Filter : ?
White Balance : ?
Color Temp : ?
Method : ?
Pattern : ?
Aspect Ratio : ?

Picture Option
Noise Reduction : ?
MPEG Noise Reduction : ?
Black Level : ?
Real Cinema : ?
Motion Eye Care : ?
LED Local Dimming : ?
Tru Motion : ?

อื่นๆ ที่ควรตั้งค่าเพิ่มเติม

ขอบคุณมากครับ

ออฟไลน์ Rubato Rhythmic

• Edge LED TV member
    • Batteryok
« ตอบกลับ #4761 เมื่อ: กรกฎาคม 19, 2013, 11:28:10 pm »
ฝากเนื้อฝากตัวด้วยครับ พึ่งจัด 42LA6910 มาเมื่อเย็นนี้เองครับ ได้มา 25,000 บาท

ออฟไลน์ ABB

• *
« ตอบกลับ #4762 เมื่อ: กรกฎาคม 20, 2013, 01:49:34 pm »
มาด้วยคน เพิ่งถอย 47la6910 มาเหมือนกัน ฿ 32,640
ก้สวยดีเสียงก็ดีไม่เลวนะ ฝากตัวด้วยคนครับ

ออฟไลน์ xsuperone

• *
« ตอบกลับ #4763 เมื่อ: กรกฎาคม 22, 2013, 03:47:12 pm »
พึ่งจะไปสอย LG 42LA6910 มาหมาดๆ ในราคา 28,500 บาท
(แพงหรือถูกก็ไม่รู้ เห็นราคาถูกกว่าในเว็บ LG และในโบรชัวร์ แต่แพงกว่าบางท่านที่ซื้อมา)

เรื่องคุณภาพดูจากไฟล์หนังขนาด 720p ขึ้นไป(เปิดจาก Ext HDD) คมชัดถูกใจ แต่ไฟล์ที่ขนาดเล็กลงมาก็ทำใจจากคุณภาพต้นฉบับ

ผมมีปัญหาเรื่องภาพจากกล่องสัญญาณดาวเที่ยม
ผมใช้กล่อง GMMZ ต่อกับจานดำ c-band ก่อนหน้านี้ต่อกับทีวีจอแก้ว LG 29 นิ้ว รุ่นเก่ามาก
ผ่านสาย RCA (เหลือง - แดง- ขาว) ภาพชัด เสียงใส

พอนำมาต่อกับเครื่องใหม่ปรากฎว่า ภาพไม่ชัด  มีวิธีปรับที่ TV แล้วให้มันชัดไหมครับ ?
ผมลองปรับเป็นขนาดภาพจากต้นฉบับ ก็ยังไม่ชัดเหมือนเครื่องเก่า
ที่หลังกล่อง GMMZ มี output แค่ AV ธรรมดา มันจะเกี่ยวกันมั๊ยครับ ?

ถ้าอยากดูรายการจากช่องจานดาวเทียมแบบชัดๆ ต้องไปเปลี่ยนกล่องรับสัญญาณใหม่หรือเปล่าครับ ?

[งง] [งง] [ร้องไห้]

ออฟไลน์ moszaa001

• *
« ตอบกลับ #4764 เมื่อ: กรกฎาคม 22, 2013, 05:22:22 pm »
LG LA6200 - LA6910 เล่น ไฟล์ .mkv ผ่าน USB Flash Driver/ HDD EX ได้ไหมครับ

• *
« ตอบกลับ #4765 เมื่อ: กรกฎาคม 22, 2013, 05:57:18 pm »
LG LA6200 - LA6910 เล่น ไฟล์ .mkv ผ่าน USB Flash Driver/ HDD EX ได้ไหมครับ

42LA6910  เล่น ไฟล์ .mkv ผ่าน  HDD EX ได้ครับ
ผมลองจาก  HDD EX 500 GB ของ ACER
สำหรับ USB Flash Drive ยังไม่ได้ลองครับ (แต่ก็น่าจะอ่านได้ครับ)

ไฟล์ .mkv ที่เปิด สามารถเลือกเสียงพูด หรือ ซับไตเติ้ล ได้ด้วย
แต่บางเรื่องมีปัญหาเกี่ยวกับซับไทยบางเรื่อง ตัวท้ายของประโยคจะเป็นคล้ายๆเลข 8 (ผมลองจากซีรีย์ Magic city S01EP05)
บางเรื่องก็ผ่านฉลุยครับ เช่น ซีรี่ย์ Spatacus
ซึ่งอาจจะเป็นที่ตัวซับของไฟล์หนัง เอาไว้ผมจะเอาไฟล์ที่มีปัญหาไปแก้ซับใหม่ แล้วก็ทดสอบอีกรอบ

ส่วนไฟล์อื่นๆที่ทดสอบแล้วเล่นได้ ก็เช่น .mp4 / .flv / .vob สำหรับ .avi นั้น บางไฟล์ก็เล่นได้-บางไฟล์ก็ไม่เล่น ซึ่งคงเป็นที่การเข้ารหัสของแต่ละไฟล์

LA6200 ไม่ได้ทดสอบครับ เพราะไปที่ร้านแล้วไม่มีของตั้วโชว์

ปล.ก่อนจะซื้อรุ่นไหน แนะนำให้เซฟไฟล์ใส่อุปกรณ์พกพาของเราไปทดสอบเลยครับ เพื่อความมั่นใจ

[yes]

ออฟไลน์ moszaa001

• *
« ตอบกลับ #4766 เมื่อ: กรกฎาคม 24, 2013, 09:30:13 pm »
ถามหน่อยครับ LA6910 ปิด/ยกเลิกการเชื่อม WIFI ยังไงเหรอครับ

• *
« ตอบกลับ #4767 เมื่อ: กรกฎาคม 26, 2013, 02:50:55 pm »
ถามหน่อยครับ LA6910 ปิด/ยกเลิกการเชื่อม WIFI ยังไงเหรอครับ

โดยส่วนตัวก็ไม่ทราบทางเทคนิคที่ถูกต้องนะครับ
แต่วิธีที่ผมใช้อยู่ คือ ปิดที่เราท์เตอร์ wi-fi
และในบ้านมี Hub 4 port อยู่ ก็เลยลากสายแลนมาเสียบด้านหลัง TV
ให้ Tv ค้นหาสัญญาณเน็ตใหม่ เราก็เลือกว่าแบบไร้สายหรือใช้สาย
ผมก็เลือกแบบใช้สาย TV ก็จะจำเป็นแบบใช้สายไว้

แต่ถ้าเป็น wi-fi Direct วิธีปิดสัญญาณมีอยู่ในคู่มือนะครับ

ออฟไลน์ darkhuman

• *
« ตอบกลับ #4768 เมื่อ: กรกฎาคม 26, 2013, 10:00:47 pm »

42LA6910  เล่น ไฟล์ .mkv ผ่าน  HDD EX ได้ครับ
ผมลองจาก  HDD EX 500 GB ของ ACER
สำหรับ USB Flash Drive ยังไม่ได้ลองครับ (แต่ก็น่าจะอ่านได้ครับ)

ไฟล์ .mkv ที่เปิด สามารถเลือกเสียงพูด หรือ ซับไตเติ้ล ได้ด้วย
แต่บางเรื่องมีปัญหาเกี่ยวกับซับไทยบางเรื่อง ตัวท้ายของประโยคจะเป็นคล้ายๆเลข 8 (ผมลองจากซีรีย์ Magic city S01EP05)
บางเรื่องก็ผ่านฉลุยครับ เช่น ซีรี่ย์ Spatacus
ซึ่งอาจจะเป็นที่ตัวซับของไฟล์หนัง เอาไว้ผมจะเอาไฟล์ที่มีปัญหาไปแก้ซับใหม่ แล้วก็ทดสอบอีกรอบ

ส่วนไฟล์อื่นๆที่ทดสอบแล้วเล่นได้ ก็เช่น .mp4 / .flv / .vob สำหรับ .avi นั้น บางไฟล์ก็เล่นได้-บางไฟล์ก็ไม่เล่น ซึ่งคงเป็นที่การเข้ารหัสของแต่ละไฟล์

LA6200 ไม่ได้ทดสอบครับ เพราะไปที่ร้านแล้วไม่มีของตั้วโชว์

ปล.ก่อนจะซื้อรุ่นไหน แนะนำให้เซฟไฟล์ใส่อุปกรณ์พกพาของเราไปทดสอบเลยครับ เพื่อความมั่นใจ

[yes]

.mkv เลือกเสียง กับเปลี่ยน sub ยังไงเหรอครับพอดีพึ่งถอยมายังงมๆๆ มันขึ้นเป็นเทาๆไม่สามารถเลือกได้
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 27, 2013, 12:04:16 am โดย darkhuman »

ออฟไลน์ bank84

• *
« ตอบกลับ #4769 เมื่อ: กรกฎาคม 27, 2013, 07:58:17 pm »
รายงานตัวกับ 40LA6200 คร้าบ