ผู้เขียน หัวข้อ: !!! LG FanClub รวมพลคนใช้ทีวี LG LED TV LCD TV มาทางนี้เลยครับ !!!  (อ่าน 4401163 ครั้ง)

ออฟไลน์ Korrakrit

• Flat TV member
  • *
Re: !!! LG FanClub รวมพลคนใช้ทีวี LG มาทางนี้เลยครับ !!!
« ตอบกลับ #162 เมื่อ: กันยายน 20, 2009, 08:39:16 pm »
32lh70 ถอยมาได้ 2เดือน ในงาน PowerMall ของพารากอน ทำไมผมรู้สึกว่า แบล็คไลท์มันรั่วมุมล่างซ้ายลามมาเกือบกลางจอ เพราะลองเปิดดีวีดี ทุกเรื่องที่มีฉากมืดแล้วเป็นเหมือนกันหมด  แต่พอโทรไปถามศูนย์ lg เค้าให้ลองปรับช่องที่ไม่มีสัญญาณก็โอเคดี มันดำสนิทดีทั้งจอ เป็นแต่เวลาเปิดหนังแล้วมีฉากมืดจะเห็นชัด ผมควรจะเรียกช่างมาดูเลยมั้ย  [งง] [งง] [งง]

ออฟไลน์ thaneth

• *
Re: !!! LG FanClub รวมพลคนใช้ทีวี LG มาทางนี้เลยครับ !!!
« ตอบกลับ #163 เมื่อ: กันยายน 22, 2009, 02:47:52 am »
ผมกำลังเล็งๆ LCD LH50 ไม่ก็ 70 นี่แหละครับ

ทั้งสองเครื่องนี้มีใครทราบบ้างครับว่า input lag มันกี่ MS ครับ

ผมพยายามหาอ่านจาก review นอกแล้ว ยังไม่เจอซักที

ออฟไลน์ ChonTisa

• *
« ตอบกลับ #164 เมื่อ: กันยายน 22, 2009, 02:02:56 pm »
หลังจากรวบรวมข้อมูลอยู่นาน ก็ได้ LH50 มาครอบครอง [ปลื่ม]

ใช้มาไม่ถึงสามเดือนเมื่อวานช่างมายกไปละ บอกว่าแผงวงจรเสียต้องเปลี่ยนยกชุด
เซ็งสุดๆ  [เศร้า] [เศร้า] [เศร้า]

ออฟไลน์ ChonTisa

• *
« ตอบกลับ #165 เมื่อ: กันยายน 23, 2009, 10:04:22 am »
หลังจากรวบรวมข้อมูลอยู่นาน ก็ได้ LH50 มาครอบครอง [ปลื่ม]

ใช้มาไม่ถึงสามเดือนเมื่อวานช่างมายกไปละ บอกว่าแผงวงจรเสียต้องเปลี่ยนยกชุด
เซ็งสุดๆ  [เศร้า] [เศร้า] [เศร้า]

ได้รับคืนมาอย่างรวดเร็วภายใน 1 วัน  [yes]

ต้องคอยดูต่อไปว่าจะมีปัญหาอีกหรือเปล่า [โย่ว]

ออฟไลน์ fujihara

• *
« ตอบกลับ #166 เมื่อ: กันยายน 23, 2009, 11:19:01 am »
LH70 ต่อ ชุดลำโพง 2.1 เสียงออกมาเบามากแถมมีเสียงตื้ดดด รบกวนตลอดเวลาทำไงดีครับ

ออฟไลน์ gatai

• Edge LED TV member
« ตอบกลับ #167 เมื่อ: กันยายน 23, 2009, 06:30:06 pm »
LH70 ต่อ ชุดลำโพง 2.1 เสียงออกมาเบามากแถมมีเสียงตื้ดดด รบกวนตลอดเวลาทำไงดีครับ

รู้สึกว่า การต่อลำโพงจาก lcd ต้องสัมพันกับ เสียงของ lcd ด้วยครับ  คือถ้าที่ lcd เปิดเสีงเบา ที่ ลำโพง ก็จะเบาด้วย

ถ้าปิดเสียงที่ lcd ที่ ลำโพงก็จะปิดด้วยครับ ส่วยเรื่องเสียงติ้ดดดด ผมไม่แน่ใจว่ามาจากลำโพงหรือ lcd ครับ  เพราะถ้า

ต่อแล้วมีเสียงติ้ดด ออกมาจากลำโพง ที่ lcd ก็น่าจะมีเสียงเหมือนกันครับ

• *
« ตอบกลับ #168 เมื่อ: กันยายน 23, 2009, 09:25:25 pm »
อ้างถึง
รู้สึกว่า การต่อลำโพงจาก lcd ต้องสัมพันกับ เสียงของ lcd ด้วยครับ  คือถ้าที่ lcd เปิดเสีงเบา ที่ ลำโพง ก็จะเบาด้วย

ถ้าปิดเสียงที่ lcd ที่ ลำโพงก็จะปิดด้วยครับ ส่วยเรื่องเสียงติ้ดดดด ผมไม่แน่ใจว่ามาจากลำโพงหรือ lcd ครับ  เพราะถ้า

ต่อแล้วมีเสียงติ้ดด ออกมาจากลำโพง ที่ lcd ก็น่าจะมีเสียงเหมือนกันครับ
คืองี้นะครับ รบกวนช่วยตอบผมอีกสักหน่อย ผมจะพยายามอธิบายให้ละเอียดนะครับ เริ่มจากผมต่อสาย HDMI จากเครื่อง DVD ไปที่จอนะครับ แต่ลำโพงที่นำมาต่อเป็นลำโพง 2.1 ที่ผมไว้ใช้กับคอม โดยจะมีตัวขยายเสียงที่เป็นซับตัวนึงและลำโพงเล็กอีกสองตัวแต่สายด้านหลังของตัวลำโพง เป็นช่องเสียบสาย AV มีอินพุทกับเอาท์พุท ตรงช่องเอาท์พุทต่อไปที่ตัวเล็กสองตัว อินพุทของลำโพงผมต่อจากช่อง Variable Audio Output ด้านหลังของทีวี แล้วอย่างนี้ผมต่อถูกแล้วใช่มั้ยครับ ถ้าถูกแล้วทำไมเร่งเสียงที่ตัวขยายของลำโพงไม่ออกเลย ส่วนทีวีผมเร่งไปที่ max เลย มันดังที่ที่วีอย่างเดียวเลยครับ ส่วนเรื่องเสียงตื๊ดอาจดังมาจากทีวีนี่ ทีวีผมฟังยังไงก็ไม่มีรบกวนครับ เสียงชัดเจนปกติ ลองย้ายสายไปที่ช่อง audio output ของ DVD ก็ไม่มีอะไรเกิดขึ้นทำไงดีครับ รบกวนด้วยครับ

« ตอบกลับ #169 เมื่อ: กันยายน 23, 2009, 10:00:12 pm »
ก็ต่อถูกครับ ลองดูที่ การตั้งค่า ของ lcd โหมดระบบเสียงดูนะครับ ว่า เสียงอัตโนมัติกับ เสียงคมชัดเปิดอยู่หรือเปล่าวถ้าเปิดให้ปิดครับ

แล้วเปิดระบบ srs trusurround ครับ   แล้ว ที่หน้าเมนูนี้เลื่อนลงมาด้านล่างต่อจาก ตั้งเสียงทุ้มแหลม จะมีโหมดสัญญานเสียงส่งออก

ให้เลือก vraiable  (อันนี้ผมไม่มั่นใจว่าให้เลือกเป็น vraiable out  หรือ  moniter out  ให้ลองเลือกเปลี่ยนดูครับ)  แล้วเลื่อนลงมาอีกช่อง

จะมีตัวเลือกลำโพง ทีวี ว่าให้ปิดหรือเปิด ลองปิดดูครับ

ออฟไลน์ Bong

• *
  • ????????????????????????? ?? ??...
« ตอบกลับ #170 เมื่อ: กันยายน 26, 2009, 09:07:13 pm »
32lh70 ถอยมาได้ 2เดือน ในงาน PowerMall ของพารากอน ทำไมผมรู้สึกว่า แบล็คไลท์มันรั่วมุมล่างซ้ายลามมาเกือบกลางจอ เพราะลองเปิดดีวีดี ทุกเรื่องที่มีฉากมืดแล้วเป็นเหมือนกันหมด  แต่พอโทรไปถามศูนย์ lg เค้าให้ลองปรับช่องที่ไม่มีสัญญาณก็โอเคดี มันดำสนิทดีทั้งจอ เป็นแต่เวลาเปิดหนังแล้วมีฉากมืดจะเห็นชัด ผมควรจะเรียกช่างมาดูเลยมั้ย  [งง] [งง] [งง]

ขอรบกวนถามนิดนึงครับที่ว่าเค้าให้ปรับช่องที่ไม่มีสัญญาณเนี่ยต้องทำยังไงบ้างครับรบกวนอธิบายวิธีการปรับนิดนึงครับเพราะของผมก็มีเเสงลอดออกมานิดนึงเหมือนกันครับ

• *
« ตอบกลับ #171 เมื่อ: กันยายน 27, 2009, 07:49:57 am »
อ้างถึง
ต่อถูกครับ ลองดูที่ การตั้งค่า ของ lcd โหมดระบบเสียงดูนะครับ ว่า เสียงอัตโนมัติกับ เสียงคมชัดเปิดอยู่หรือเปล่าวถ้าเปิดให้ปิดครับ

แล้วเปิดระบบ srs trusurround ครับ   แล้ว ที่หน้าเมนูนี้เลื่อนลงมาด้านล่างต่อจาก ตั้งเสียงทุ้มแหลม จะมีโหมดสัญญานเสียงส่งออก

ให้เลือก vraiable  (อันนี้ผมไม่มั่นใจว่าให้เลือกเป็น vraiable out  หรือ  moniter out  ให้ลองเลือกเปลี่ยนดูครับ)  แล้วเลื่อนลงมาอีกช่อง

จะมีตัวเลือกลำโพง ทีวี ว่าให้ปิดหรือเปิด ลองปิดดูครับ
ต่อสำเร็จแล้วครับเสียงปกติดีทุกอย่าง เสียงกวนมันเกิดจากสายมันเก่าไป คล้ายว่าจะขาดในแล้วช๊อตกันน่ะครับ ผมลองเปลี่ยนสายใหม่ดู ไม่ต้องปรับอะไรเลยก็กระหึ่มทันที เส้นผมบังภูเขาจริงๆครับงานนี้ ต้องขอขอบคุณมากนะครับ ที่คอยให้คำแนะนำครับ  [ปลื่ม]

ออฟไลน์ chelsit

• *
« ตอบกลับ #172 เมื่อ: กันยายน 28, 2009, 09:37:11 am »
ขอสมัครเป็นน้องใหม่ครับ เพิ่งไปถอย LH50 - 42  นิ้ว มาครับ  ภาวนา อย่าให้มีปัญหาเลย [รัก]  ได้ซื้อ ชุดเครื่องเล่น+ลำโพงht500(ไม่แน่ใจว่าถูกไหม [โขก])มาด้วย ถ้าต่อไม่สำเร็จคงต้องพึ่งพี่่พี่ในบอร์ดนี้ละครับ
ขอคำแนะนำในการรักษาดูแลด้วยนะครับ
ขอบคุณครับ [ปลื่ม]

« ตอบกลับ #173 เมื่อ: กันยายน 28, 2009, 02:22:33 pm »
ขอสมัครเป็นน้องใหม่ครับ เพิ่งไปถอย LH50 - 42  นิ้ว มาครับ  ภาวนา อย่าให้มีปัญหาเลย [รัก]  ได้ซื้อ ชุดเครื่องเล่น+ลำโพงht500(ไม่แน่ใจว่าถูกไหม [โขก])มาด้วย ถ้าต่อไม่สำเร็จคงต้องพึ่งพี่่พี่ในบอร์ดนี้ละครับ
ขอคำแนะนำในการรักษาดูแลด้วยนะครับ

ดีใจด้วยครับ กับ lcd และ ht ชุดใหม่ 

ออฟไลน์ chelsit

• *
« ตอบกลับ #174 เมื่อ: กันยายน 28, 2009, 06:59:39 pm »

ดีใจด้วยครับ กับ lcd และ ht ชุดใหม่ 

ขอบคุณครับ

• *
  • ????????????????????????? ?? ??...
« ตอบกลับ #175 เมื่อ: กันยายน 29, 2009, 09:44:13 pm »
มาเล่าให้ฟังกันครับคือเจ้า lg ของผมตอนเเรกก็ ok ครับเเต่พักหลังมันจะมีเเสงลอดออกมาตรงมุมล่างทั้งซ้ายเเละขวาครับผมก็ทำตามที่เคยมีบางท่านในเวปนี้เเนะนำครับคือเอาทีวีมาคว่ำหน้าลงกับที่นอนเเล้วปล่อยทิ้งใว้หลายฯชั่วโมงมันก็ดีขึ้นครับเเต่มันก็ยังมีอยู่เอามือลองกดดูตามขอบตรงที่มีเเสงลอดออกมาปรากฏว่าเเสงมันหายไปเเล้วมันเหมือนประกบไม่สนิทนะครับผมเลยเอามาคว่ำกับที่นอนเเล้วก็จัดการขันน้อตเปิดฝาครอบหลังเครื่องออกพอเปิดมาตรงมุมฯทั้งสี่ด้านของจอมันจะมีน้อตตัวสีดำฯขันยึดจอใว้กับกรอบทีวีด้านหน้าอยู่ผมลองขยับฯยก ฯดูปรากฏว่ามันขันเเน่นเเล้วเเต่ก็ยังโยกได้จอมันเลยไม่ค่อยจะเเนบสนิทกับกรอบทีวีครับจริงฯมันมีเเหวนรองน้อตอยู่เเล้ว 1 ตัวเเต่มันคงไม่หนาพอมั๊งครับผมก็เลยเอาเเหวนที่เป็นยางหนาประมาณเหรียญ 5 บาทมารองเพิ่มหรือจะบางกว่านั้นก็ได้มั๊งครับเเล้วเเต่นะครับขอให้มันขันน้อตสุดเกลียวเเล้วให้มันกดจอให้เเน่กับกรอบทีวีก็พอครับ.เเล้วก็ขันน้อตกลับเข้าไปเเล้วก็ประกอบฝาหลังกลับเข้าไป.. เปิดทีวีใหม่หายเลยครับมืดสนิท.. ทั้ง สี่มุมโล่งใจไปที
ปล. ผมไม่รู้ว่ามันจะเกี่ยวกันหรือเปล่านะครับพอดีผมทำเเล้วหายก็เลยมาเล่าให้ฟังกันครับเผื่อจะเป็นอีกเเนวทางนึงในการเเก้ไขเรื่อง ไฟเเบลคไลท์รั่วตามขอบทีวีครับ ;D
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 29, 2009, 09:48:57 pm โดย Bong »

« ตอบกลับ #176 เมื่อ: กันยายน 29, 2009, 10:21:45 pm »
แบบนี้เรียกว่าซนจนได้ดีครับ   (แล้วสติกเกอร์รับประกันไม่ขาดเหรอครับ)

• *
« ตอบกลับ #177 เมื่อ: กันยายน 29, 2009, 10:33:43 pm »
ไม่ขาดครับคือเค้าเเปะใว้ที่ฝาครอบด้านหลังครับคือตอนเเกะผมก็เล็งฯอยู่นะครับว่าเค้าติดสติกเกอร์ตามขอบฯหรือเปล่าปรากฏว่าไม่มีเลยเสร็จโจรเลยประกันเลยยังอยุ่เเต่ยังงัยก็ขอไม่ใช้ประกันดีกว่าขอให้ใช้ดี ดี เเบบนี้ไปเรื่อย ฯดีกว่า อิ อิ  ;D

« ตอบกลับ #178 เมื่อ: กันยายน 29, 2009, 11:16:54 pm »
ไว้ลองทำใจถึงๆจะลองทำดูบ้าง

ออฟไลน์ BIGBANG

• *
    • MSN Messenger - sabaydee_m@hotmail.com
« ตอบกลับ #179 เมื่อ: ตุลาคม 02, 2009, 09:01:36 pm »
สวัสดีครับ มาหาข้อมูล LG อยู่ครับ เล็งๆไว้ LH50 42" [ปลื่ม]