ผู้เขียน หัวข้อ: !!! LG FanClub รวมพลคนใช้ทีวี LG LED TV LCD TV มาทางนี้เลยครับ !!!  (อ่าน 4386035 ครั้ง)

ออฟไลน์ fmt

• Hologram 3D TV member
    • MSN Messenger - fomat366@hotmail.com
Re: !!! LG FanClub รวมพลคนใช้ทีวี LG มาทางนี้เลยครับ !!!
« ตอบกลับ #2700 เมื่อ: เมษายน 23, 2011, 10:20:43 am »
ต่างกันจริงครับ แต่คุ้มหรือเปล่าแล้วตัวท่านน่ะครับ ถ้าภาพที่ได้ กับตังที่ควัก มันตรงกับใจ ก็จัดไปครับ

ของถูกที่ดีก็มีครับ แต่ของแบรนด์ Lotus / BigC / Carrefour ท่านต้องเข้านะครับ

ซื้อใช้ได้เหมือนกันครับ แต่ต้องเลือกเฟ้นให้ดี ใน 10 เส้น อาจจะมีที่ดีและแข็งแรงสัก 1-2 เส้นได้กระมัง

ต้องเข้าใจว่าเค้าไม่มีโรงงานของเค้าเอง แต่เค้าใช้วิธีไปสั่งจากโรงงานที่ได้มาตราฐานดีๆ นี่แหละ

แต่ไปกำหนดราคาว่าเท่านี้ ทำได้มั๊ย ทางโรงงานก็จะตัดสูตรบางอย่างออกไป แล้วก็เสนอกลับไปว่า ทำได้

อย่าง Haier เคยมาเหมา LCDTV ที่โรงงานผมอยู่ LOT นึง อ้อ! เหมา PDP ไปอีก LOT ด้วยน่ะครับ

ทาง Haier ส่ง LOGO "Haier" มาให้ติดแทน LOGO ของยี่ห้อเดิม ผมน่ะขับรถออกไปหาซื้อกาวสองหน้า

อย่างบางมาติดไอ้เจ้า LOGO ตัวนี้น่ะแหละ แล้วเค้าก็เอาไปลง LOTUS ทั่วประเทศ

โดยที่โรงงานผมยังต้องรับประกันให้เค้าด้วย เวลาเคลมก็ส่งกลับมาที่โรงงานผมนี่แหละครับ

ธุรกิจเค้าต้องการกำไรเป็นเป้าหมายหลัก เหมือนจับเสือมือเปล่า ไม่ต้องลงทุนเปิดโรงงาน ไม่ต้องจ้างคนงาน

ไม่ต้องซ่อมเอง

ตกลงว่าสาย HDMI ถูกๆกับแพงๆเนี่ยคุณภาพแตกต่างกันจริงไหมครับ

เพราะเท่าที่เคยอ่านมา หลายคอมเม้นบอกว่าแทบจะไม่ต่าง

ผมเลยไปซื้อสายที่ห้างดอกบัว ราคา 180 (แบบว่าไม่กล้าซื้อแพง กลัวเมียจะตวาดเอา ซื้อทีวีมาแล้วไม่จบไม่สิ้น 555)

กลับมาดูแรกๆก็โอเคดีอยู่  ดูไปสักพัก ภาพมันกระพิบๆ ภาพหายเป็นช่วงๆ แต่เสียงยังมาปกติ  [ปาดเหงื่อ]

ลองเปลี่ยนไปใช้สายเก่าของ soนี่ ก็ปกติดี แต่ที่ซื้อใหม่เพราะสายเก่ามันสั้นไป  [ร้องไห้]

หรือว่าผมโชคร้ายไปได้สายที่มีปัญหามาเนี่ย  [เศร้า]

ออฟไลน์ mindshare

• Flat TV member
  • *
Re: !!! LG FanClub รวมพลคนใช้ทีวี LG มาทางนี้เลยครับ !!!
« ตอบกลับ #2701 เมื่อ: เมษายน 23, 2011, 03:22:03 pm »
ขอบคุณครับ

DLNA คือการควบคุม BD หรือ HT ที่มาต่อพ่วงกับ TV ด้วยรีโมท TV เพียงอันเดียวอ่ะครับ(ไม่ทุกฟังก์ชั่นนะครับ)

ขอบคุณท่าน fmt ที่แนะนำครับ

แต่ ไอ้เจ้า DLNA Support มีประโยชน์อย่างไรครับ

ออฟไลน์ fmt

• MSN Messenger - fomat366@hotmail.com
« ตอบกลับ #2702 เมื่อ: เมษายน 23, 2011, 03:56:40 pm »
เคลมได้ เคลมด่วนเลยครับท่าน wormarmy เพราะถึงแม้ไอน้ำจะหายไป แต่มันจะทิ้งคราบไว้ ไม่มากก็น้อยอ่ะครับ

ถ้าเคลมร้านไม่ได้ เรียก LG Call Center ให้เอาไปทำความสะอาด แล้วซีลอย่าให้มีรอยรั่วอีกครับ

ผมเพิ่งซื้อ LG 32LE7500 เมื่อวันพุธ 20 เม.ย. 2554 มาใช้จนถึงวันนี้ ที่ 22 เม.ย. 2554 ดูหนัง 3 ชั่วโมง พอปิดเครื่องปุ๊บ ผมสังเกตุเห็นรอยฝ้าตรงกลางจอครับ ลักษณะเป็นฝ้าสีขาวขุ่น มีสีรุ้งจางๆครับ หน้าจะเกิดจากไอน้ำครับ ปิดพักไว้ 30 นาทีก็ค่อยๆจางหายเล็กลงเรื่อยๆ ไม่ทราบว่าผมจะขอเคลมจากทางร้านได้มั้ยครับ เพราะว่าถ้าไปถึงร้านรอยฝ้าคงจะจางหายหมดแล้ว แต่ผมก็ได้ถ่ายรูปไว้ยืนยันแล้วนะครับ ส่วนอีกคำถามคือมันเป็นอย่างนี้ทุกเครื่องป่าวครับ กลัวไปเคลมมาแล้วเป็นอีกครับ ขี้เกียจไปเคลมครับ ไม่ค่อยมีเวลาครับ  เซ็งมากครับๆๆๆเฮ้อ.....

ออฟไลน์ wave

• *
« ตอบกลับ #2703 เมื่อ: เมษายน 23, 2011, 04:07:06 pm »
DLNA คือการควบคุม BD หรือ HT ที่มาต่อพ่วงกับ TV ด้วยรีโมท TV เพียงอันเดียวอ่ะครับ(ไม่ทุกฟังก์ชั่นนะครับ)

ขอบคุณท่าน fmt ที่แนะนำครับ

แต่ ไอ้เจ้า DLNA Support มีประโยชน์อย่างไรครับ

42X30 เป็น X series ต่อยอดจาก X20 ครับ สิ่งที่ได้เพิ่มมาคือ
1. USB สามารถเล่น Movie files ได้
2. DLNA Support
แนวภาพคือ X20 น่ะครับ ถ้าชอบ X series ก็จัดได้เลยครับ

PT250
1. มีโหมด Expert(ISFccc@Ready) เป็นโหมด Auto  Color Calibrate มันจะปรับค่า Brightness/Contrast/Color ให้สวยสดเองอัตโนมัติ
2.ปรับความคมชัดได้ทั้งแนวนอน(H.Sharpness) และแนวตั้ง(V.Sharpness)

ลองไปพิสูจน์ดูอีกทีนะครับ

ปวดหัวเหมือนกันครับ

เลือกไม่ถูกระหว่าง Pana P42X30 กับ LG 42PT250 รบกวนท่านผู้รู้ฟันธงให้ที ครับ

ขอเหตุผลที่เลือกด้วยนะครับ

DLNA คืออะไร ? ไปอ่านครับ
http://ikaew.com/what-is-dlna/

ผมใช้แชร์ไฟล์ในคอมมาเล่นครับ โดยที่คอมพ์จะต้องลง Nero MediaHome ครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 23, 2011, 04:09:32 pm โดย wave »

ออฟไลน์ shipuva

• *
« ตอบกลับ #2704 เมื่อ: เมษายน 23, 2011, 08:21:11 pm »
ผมใช้ 42le8500 แล้วเคยเจอมดเข้าไปเดินด้านในของกระจกอ่าคับ คือแบบนี้ถือว่าการซีลปกติไหมที่มีช่องว่างด้านในได้ ที่สัตว์เล็กๆอาจจะเข้าไป

ออฟไลน์ fmt

« ตอบกลับ #2705 เมื่อ: เมษายน 23, 2011, 09:17:25 pm »
โดยรอบจอที่แปะกับกระจกชั้นนอก ถ้า LG ออกแบบที่ถูกต้อง จุดที่ประกบตรงขอบจอทั้ง 4 ด้านของกระจกชั้นนอก ต้องมีฟองน้ำที่ทนความร้อน(Spong gasget)

ประกบแนบสนิทกับขอบของจอน่ะครับ แต่ถ้าออกแบบมาดีแล้ว แต่พนง.อาจจะลืมติดมาก็ได้(เรียกว่า Missing)

Spong gasget มีหน้าที่กันฝุ่นเล็ดลอดเข้าไปในนั้น แต่มีคุณสมบัติที่ระบายความร้อนที่เกิดในนั้นให้ผ่านออกมาได้

ผมใช้ 42le8500 แล้วเคยเจอมดเข้าไปเดินด้านในของกระจกอ่าคับ คือแบบนี้ถือว่าการซีลปกติไหมที่มีช่องว่างด้านในได้ ที่สัตว์เล็กๆอาจจะเข้าไป

ออฟไลน์ popcoins

• *
« ตอบกลับ #2706 เมื่อ: เมษายน 25, 2011, 01:35:06 am »
ผมพึ่งซื้อ จอ 32LE7500 มาครับ แต่พอเข้าไป MENU แล้ว มันไม่มี Local Dimming ให้ปรับอ่ะคับ อยากรู้ว่ารุ่นนี้มันมีให้ปรับรึเปล่า

ออฟไลน์ fmt

« ตอบกลับ #2707 เมื่อ: เมษายน 25, 2011, 01:44:33 am »
มัน Auto นี่ครับท่าน

ผมพึ่งซื้อ จอ 32LE7500 มาครับ แต่พอเข้าไป MENU แล้ว มันไม่มี Local Dimming ให้ปรับอ่ะคับ อยากรู้ว่ารุ่นนี้มันมีให้ปรับรึเปล่า

• *
« ตอบกลับ #2708 เมื่อ: เมษายน 25, 2011, 02:05:02 am »
คือ ปรับไม่ได้ใช่มั้ยคับ  ขอบคุณมากคับ

• *
« ตอบกลับ #2709 เมื่อ: เมษายน 25, 2011, 02:06:50 am »
ถามอีกอย่างนะคับ คือผมมีไฟล์หนังในฮาร์ดดิสก์ แล้วก็ต่อตรงดูกะ TV เลย แต่ซับมันไม่ขึ้นอ่ะคับ ไม่รู้ว่าต้องทำยังไง

ออฟไลน์ Xzibitz

• Edge LED TV member
« ตอบกลับ #2710 เมื่อ: เมษายน 25, 2011, 08:57:11 am »
คือ ปรับไม่ได้ใช่มั้ยคับ  ขอบคุณมากคับ

ของผม 42 นิ้วปรับได้นะครับถ้าจำไม่ผิดไม่ค่อยได้ใช้เท่าไหร่ เดี๋ยวถ่ายรูปมาให้ชมครับ

ออฟไลน์ tAn

• *
« ตอบกลับ #2711 เมื่อ: เมษายน 25, 2011, 09:22:43 am »
พึ่งซื้อ 32" LD460มาครับ ใช้ไป2-3อาทิด เกิดอาการเวลาปิดเครื่องแล้ว หลังจากนั้น5-10วินาที เครื่องมันชอบเปิดเองตลอดทุกครั้งที่ปิดเครื่อง โดยเช็คแล้วไม่ได้ไปตั้งเวลาเปิดอัตโนมัติ ไม่ทราบว่าเกิดจากสาเหตุอะไร แล้วพี่ๆเพื่อนๆ เคยเจออาการแบบนี้หรือไม่ เพราะไม่อยากส่งเข้าศุนย์ซ่อม เสียเวลา เนื่องจากใช้ต่อกับโน้ตบุ๊คดูหนังทุกคืน

ออฟไลน์ fmt

« ตอบกลับ #2712 เมื่อ: เมษายน 25, 2011, 10:00:11 am »
ไม่เคยเจอครับ

แนะนำติดต่อท่านป๋อง รายการคนเห็นผี เลยครับ

ล้อเล่นน่ะครับ ยังคิดไม่ออกครับ

รอท่านอื่นแล้วกันครับ

พึ่งซื้อ 32" LD460มาครับ ใช้ไป2-3อาทิด เกิดอาการเวลาปิดเครื่องแล้ว หลังจากนั้น5-10วินาที เครื่องมันชอบเปิดเองตลอดทุกครั้งที่ปิดเครื่อง โดยเช็คแล้วไม่ได้ไปตั้งเวลาเปิดอัตโนมัติ ไม่ทราบว่าเกิดจากสาเหตุอะไร แล้วพี่ๆเพื่อนๆ เคยเจออาการแบบนี้หรือไม่ เพราะไม่อยากส่งเข้าศุนย์ซ่อม เสียเวลา เนื่องจากใช้ต่อกับโน้ตบุ๊คดูหนังทุกคืน

ออฟไลน์ pakorn10

• LCD TV member
  • **
« ตอบกลับ #2713 เมื่อ: เมษายน 25, 2011, 11:21:07 am »
จัดมาแล้วท่าน 42PT350 เล่นเอาเป๋าแบนน [เศร้า]

แต่ม่ะเปนไร ที่กัวๆแสงสะท้อนจังเลยอ่าท่านๆทั้งหลาย [คุก]

[กระโดด]

ออฟไลน์ silverstone

• *
« ตอบกลับ #2714 เมื่อ: เมษายน 25, 2011, 11:52:39 am »
ขอทราบ pt250 กับ 350 specต่างกันไหมครับ (50") และเงินจ่ายเท่ากันไหมครับ ขอบคุณครับ เออ ควรเลือกตัวไหนครับ

ออฟไลน์ pakorn10

• LCD TV member
  • **
« ตอบกลับ #2715 เมื่อ: เมษายน 25, 2011, 12:03:18 pm »
ขอทราบ pt250 กับ 350 specต่างกันไหมครับ (50") และเงินจ่ายเท่ากันไหมครับ ขอบคุณครับ เออ ควรเลือกตัวไหนครับ
ผมไม่แน่ใจนะครับว่า42 50ต่างกันไหมแต่ถ้าเหมือนกันก็คงต่างที่Hdml350มี3
250มี2ช่องน่ะสเปคเท่ากัน

ออฟไลน์ fmt

« ตอบกลับ #2716 เมื่อ: เมษายน 25, 2011, 02:39:44 pm »
ตามที่ท่าน pakorn10 บอกแหละครับ แต่เพิ่มนิดนึง PT250 น่าจะไม่มี RGB Port ด้วยน่ะครับ

ถ้าต่อคอมต้องใช้ HDMI อย่างเดียวครับ

ผมไม่แน่ใจนะครับว่า42 50ต่างกันไหมแต่ถ้าเหมือนกันก็คงต่างที่Hdml350มี3
250มี2ช่องน่ะสเปคเท่ากัน

ออฟไลน์ patnologo

• Full LED TV member
« ตอบกลับ #2717 เมื่อ: เมษายน 25, 2011, 03:34:16 pm »
จัดมาแล้วท่าน 42PT350 เล่นเอาเป๋าแบนน [เศร้า]

แต่ม่ะเปนไร ที่กัวๆแสงสะท้อนจังเลยอ่าท่านๆทั้งหลาย [คุก]

[กระโดด]

ดีใจด้วยนะครับ

ผิดคาด นะเนี้ย คิดว่าจะเลือกตัวอื่น / เลือก ตัวนี้ ตอบโจทย์ ชิมิๆ  [คิคิ]
SS_630 @ DVD-C550K
ÊÕ ´Õ µéͧ ´ÙµÍ¹áËé§
·ÕÇÕ ´Õ µéͧ ´ÙµÍ¹¾é¹ÃѹÍÔ¹