ผู้เขียน หัวข้อ: !!! LG FanClub รวมพลคนใช้ทีวี LG LED TV LCD TV มาทางนี้เลยครับ !!!  (อ่าน 4404652 ครั้ง)

ออฟไลน์ inin

• Flat TV member
  • *
Re: !!! LG FanClub รวมพลคนใช้ทีวี LG LED TV LCD TV มาทางนี้เลยครับ !!!
« ตอบกลับ #5256 เมื่อ: มิถุนายน 21, 2014, 12:04:53 am »
สอบถามครับ LG 42" LB650T กับ LG 42" LB670T แตกต่างกันอย่างไรครับ ตัวไหนน่าสนใจมากที่สุดครับ

แตกต่างกันตรง Hz ครับ 670t เป็น 200hz น่ะครับ ขอบจอสีดำ 650t ขอบจอเป็นสีบลอนซ์ๆ เท่าที่รู้คือแตกต่างกันเท่านั้นครับ 670t ตัวpanal ทำออกมาได้ดีกว่า 670t เป็นตัวรองท็อปครับ

ออฟไลน์ nattha_tum

• LCD TV member
  • **
    • MSN Messenger - nattha_tum@hotmail.com
Re: !!! LG FanClub รวมพลคนใช้ทีวี LG LED TV LCD TV มาทางนี้เลยครับ !!!
« ตอบกลับ #5257 เมื่อ: มิถุนายน 21, 2014, 08:00:10 pm »
55LB670T กับ 55LB750T ต่างกันตรงไหนบ้างครับ แล้วเรื่องราคา ตามร้านดังๆตอนนี้ตัวไหนน่าสนใจกว่ากันครับ

ออฟไลน์ Paisit

• *
« ตอบกลับ #5258 เมื่อ: มิถุนายน 21, 2014, 10:45:37 pm »
วันนี้ (21/6/14) ไปเดินดู 42LB670T ชอบจัง  ราคา 23900 รวมส่วนลดแล้ว ผ่อน 0% 4 เดือน

อยากรู้ว่ามีที่ไหนถูกกว่านี้อีกมั้ยครับ

• *
« ตอบกลับ #5259 เมื่อ: มิถุนายน 22, 2014, 12:17:48 am »
วันนี้ (21/6/14) ไปเดินดู 42LB670T ชอบจัง  ราคา 23900 รวมส่วนลดแล้ว ผ่อน 0% 4 เดือน

อยากรู้ว่ามีที่ไหนถูกกว่านี้อีกมั้ยครับ
ถูกแล้วครับ ราคานี้ ผมซื้อมา25500 เป็นตัวโชว์ด้วยซ้ำ เหลือตัวสุดท้ายในร้าน แต่เจ้าของร้านบอกของพึ่งมาไม่ถึงอาทิตย์ ก็หมดแล้ว ไม่รีบซื้อแล้วจะหาซื้อยากนะครับ

ออฟไลน์ Krit-888

• Edge LED TV member
« ตอบกลับ #5260 เมื่อ: มิถุนายน 22, 2014, 07:34:40 am »

ตอนนี้ราคานิ่งมากครับ ส่วนมากจะขยับขึ้นซะเป็นส่วนใหญ่ ถ้าจะรอราคาลงคงหลังบอลโลก ถ้าชอบใจ ซื้อมาดูบอล จัดปายยย  [รัก]

« ตอบกลับ #5261 เมื่อ: มิถุนายน 22, 2014, 08:58:43 am »
มีเรื่องมาสอบถามหน่อยนะครับ หลายข้อหน่อย เพราะพึ่งซื้อทีวีของLG เป็นSmart ครั้งแรกนะครับ ทีวีรุ่น 42LB670T ครับ
1.ผมอยากเล่นไฟล์mkv นะครับ แล้วให้มันเลือกซับไทยได้นะครับ มันขึ้นอยู่กับอะไรหรอครับ
1.1 เล่นบนคอมมันมีให้เลือกซับได้ แต่ในทีวีไม่มี
2.ผมต่อสายOpticalออกจากทีวี ไปเข้าHomeของSony นะครับ แต่เสียงไม่ออกเป็น5.1 ผมลองกับเครื่องPS3 และ USB เปิดหนังดูนะครับ ปล. ไม่มีปัญญาซื้อแบบARCนะครับ T_T
3.เปิดไฟล์ISOได้ไหมอะครับ อยากลองกับ3D แต่ส่วนมากไฟล์ดีๆจะเป็นISOนะครับ ของพี่ผมยี่ห้อ Panasonic ทำได้

ขอบคุณครับ
1. ไม่เห็นมีเมนูเลือก Sub นะครับ บางที sub ก็ออกบ้างไม่ออกบ้าง ภาษาไทยบ้าง บางจังหวะก็เป็นภาษาต่างดาว บางเรื่องเลยย้ายมาเล่นด้วยเครื่อง PlayON
2. ............
3. ไม่เคยลองครับ ถ้าได้ยังไงมาบอกด้วยนะครับ
v
v
แก้ข้อ 1 มีเมนูให้เลือกซับและเสียง แต่ต้องเลือกตรงปุ่มลูกศรเข้าไปอีกทีครับ

ออฟไลน์ alfonso

• *
« ตอบกลับ #5262 เมื่อ: มิถุนายน 22, 2014, 04:59:21 pm »
สอบถามครับ LG 42" LB650T กับ LG 42" LB670T แตกต่างกันอย่างไรครับ ตัวไหนน่าสนใจมากที่สุดครับ

แตกต่างกันตรง Hz ครับ 670t เป็น 200hz น่ะครับ ขอบจอสีดำ 650t ขอบจอเป็นสีบลอนซ์ๆ เท่าที่รู้คือแตกต่างกันเท่านั้นครับ 670t ตัวpanal ทำออกมาได้ดีกว่า 670t เป็นตัวรองท็อปครับ
ขอบคุณท่าน inin ครับ อยากรบกวนอีกครั้งครับ อยากทราบว่า 2 รุ่นนี้ ส่วนมากมีปัญหาเรื่องไรบ้างครับ กำลังสนใจ 2 รุ่นนี้อยู่ แต่ไม่เคยใช็ LED เลย ตัวเก่าเป็น plasma lg แล้วเรื่องแสงรั่ว 2 รุ่นนี้จะมีปัญหามากไหมครับ

• *
« ตอบกลับ #5263 เมื่อ: มิถุนายน 22, 2014, 06:08:07 pm »

ขอบคุณท่าน inin ครับ อยากรบกวนอีกครั้งครับ อยากทราบว่า 2 รุ่นนี้ ส่วนมากมีปัญหาเรื่องไรบ้างครับ กำลังสนใจ 2 รุ่นนี้อยู่ แต่ไม่เคยใช็ LED เลย ตัวเก่าเป็น plasma lg แล้วเรื่องแสงรั่ว 2 รุ่นนี้จะมีปัญหามากไหมครับ

ตั้งแต่ซื้อมาก็สองถึงสามอาทิตย์แล้วครับ เวลาเปิดก็200ชม ยังไม่เคยเจอปัญหาแสงรั่วนะครับ เพราะปกติดูหนังก็จะปิดไฟ บางฉากมึดก็มึดสนิดดี เพราะตัว 670t มีเทคโนโลยีภาพดำสนิดสมจริง อ่านมากจากเว็ป lg โดยรวมแล้วผมพอใจกับทีวีเครื่องนี้มาก เพราะเป็นทีวีled +smart tv + 3d ราคาสองหมื่นกลางๆ เครื่องแรกเลยครับที่เคยใช้  ก็หวังว่าจะไม่เจอปัญหาอะไร
ผมว่าของทุกอย่างมันก้มี ข้อดีข้อเสียบ้างเป็นธรรมดาครับ

ออฟไลน์ alfonso

• *
« ตอบกลับ #5264 เมื่อ: มิถุนายน 22, 2014, 08:25:57 pm »

ตั้งแต่ซื้อมาก็สองถึงสามอาทิตย์แล้วครับ เวลาเปิดก็200ชม ยังไม่เคยเจอปัญหาแสงรั่วนะครับ เพราะปกติดูหนังก็จะปิดไฟ บางฉากมึดก็มึดสนิดดี เพราะตัว 670t มีเทคโนโลยีภาพดำสนิดสมจริง อ่านมากจากเว็ป lg โดยรวมแล้วผมพอใจกับทีวีเครื่องนี้มาก เพราะเป็นทีวีled +smart tv + 3d ราคาสองหมื่นกลางๆ เครื่องแรกเลยครับที่เคยใช้  ก็หวังว่าจะไม่เจอปัญหาอะไร
ผมว่าของทุกอย่างมันก้มี ข้อดีข้อเสียบ้างเป็นธรรมดาครับ
ขอบคุณครับ  [ปลื่ม] [ปลื่ม] [ปลื่ม] [ปลื่ม]

ออฟไลน์ tapaung

• *
« ตอบกลับ #5265 เมื่อ: มิถุนายน 22, 2014, 09:01:00 pm »
เป็นสมาชิกใหม่ครับพึ่งไปซื้อ LG 42LN570T มาได้ 1 อาทิตย์แล้วจาก The Power กำลังลองเล่นอยู่เลยอยากทราบว่า 42LN5700-TB(เจอในเว็บของ lg นิวซีแลนด์) กับ 42LN570T
ใช่รุ่นเดียวกันหรือไม่ พอดีผมเห็น firmware ใหม่ให้ดาว์นโหลดแต่มันนานมาก ผมเลยจะหาแบบไฟล์ไปอัพ firmware
และอยากทราบว่ามีใครใช้รุ่นนี้อยู่หรือไม่และอัพ firmware ไปแล้วมีปัญหาอะไรหรือเปล่าว ถ้าหากมีปัญหาผมจะได้ไม่อัพครับ ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ ManTech

• **
« ตอบกลับ #5266 เมื่อ: มิถุนายน 23, 2014, 04:59:45 pm »
ขอสอบถามเรื่องการใช้ Time Machine LG 2014 LB670T คือผมต้องการจะบันทึกรายการทีวี เช่น ฟุตบอลโลก2014 ไม่อยากนั่งดูดึกๆแฟนไม่ให้ดูครับ  [คิคิ]
เลยจะตั้งเวลาบันทึกซะเลยน่าจะประมาณ 2ชั่วโมงเพราะอ่านคู่มือผู้ใช้บอกบันทึกเวลาสูงสุดได้แค่ 2ชั่วโมง เลยมีคำถามดังนี้ครับ

1.ไฟล์การบันทึกรายการทีวีเป็นไฟล์นามสกุลอะไร กินความจุหน่วยความจำกี่ MB/Sec
2.Internal Recording: บันทึกรายการโปรดลงใน memory ที่อยู่ในทีวี 
   คำถาม: memory ของทีวีมีความจุเท่าไหร่และสามารถบันทึกได้เวลาสูงสุดกี่นาที
3.External HDD บอกรับได้สูงสุด 2TB ถ้าผมจะเอามาไว้แค่สำหรับบันทึกรายการ 2ชั่วโมงไม่เก็บไฟล์หนังใดๆ ผมควรซื้อความจุเท่าไหร่จึงจะเหมาะสม
4.External HDD มีกี่แบบ คู่มือผู้ใช้บอกถ้าใช้แบบแหล่งจ่ายไฟภายใน(ใช้ไฟUSB)ไม่ควรกินกระแสไฟเกิน 500มิลลิแอมป์ ผมควรซื้อแบบแหล่งจ่ายไฟภายนอกหรือภายในดี

« ตอบกลับ #5267 เมื่อ: มิถุนายน 23, 2014, 07:17:37 pm »
ขอสอบถามเรื่องการใช้ Time Machine LG 2014 LB670T คือผมต้องการจะบันทึกรายการทีวี เช่น ฟุตบอลโลก2014 ไม่อยากนั่งดูดึกๆแฟนไม่ให้ดูครับ  [คิคิ]
เลยจะตั้งเวลาบันทึกซะเลยน่าจะประมาณ 2 ชั่วโมงเพราะอ่านคู่มือผู้ใช้บอกบันทึกเวลาสูงสุดได้แค่ 2ชั่วโมง เลยมีคำถามดังนี้ครับ

1.ไฟล์การบันทึกรายการทีวีเป็นไฟล์นามสกุลอะไร กินความจุหน่วยความจำกี่ MB/Sec
2.Internal Recording: บันทึกรายการโปรดลงใน memory ที่อยู่ในทีวี 
   คำถาม: memory ของทีวีมีความจุเท่าไหร่และสามารถบันทึกได้เวลาสูงสุดกี่นาที
3.External HDD บอกรับได้สูงสุด 2TB ถ้าผมจะเอามาไว้แค่สำหรับบันทึกรายการ 2ชั่วโมงไม่เก็บไฟล์หนังใดๆ ผมควรซื้อความจุเท่าไหร่จึงจะเหมาะสม
4.External HDD มีกี่แบบ คู่มือผู้ใช้บอกถ้าใช้แบบแหล่งจ่ายไฟภายใน(ใช้ไฟUSB)ไม่ควรกินกระแสไฟเกิน 500มิลลิแอมป์ ผมควรซื้อแบบแหล่งจ่ายไฟภายนอกหรือภายในดี
ในเมนูบอกตั้งค่าได้ 12 ชั่วโมง (แต่ก็ไม่เคยทดสอบ) ลองอัดราการทีวีช่องธรรมดาเวลาในการอัด 1 ชั่วโมงกินความจุประมาณ 1.6 GB ที่ใช้อยู่จะเป็น harddisk 2.5 นิ้ว ความจุ 80GB ใส่กล่องธรรมดา
ตอบเป็นข้อ
1. ไม่รู้บันทึกเป็นไฟล์แบบใหน แต่เปิดดูในคอมฯ ยังหาโปรแกรมเล่นไม่ได้
2. memory ของทีวีมีความจุประมาณ 4 GB เอาไว้ลงโปรแกรมอย่างเดียว
3. ซื้อ external harddisk แบบ 2.5 นิ้ว ความจุ 1 TB ดีกว่าครับ ไม่ต้องใช้ไฟเลี้ยง ราคาประมาณ 1990-2300 บาท
4. ถ้าจะให้แน่นอนใช้แหล่งจ่ายไฟภายนอกครับ

ออฟไลน์ ManTech

• **
« ตอบกลับ #5268 เมื่อ: มิถุนายน 23, 2014, 09:54:11 pm »
เลยจะตั้งเวลาบันทึกซะเลยน่าจะประมาณ 2 ชั่วโมงเพราะอ่านคู่มือผู้ใช้บอกบันทึกเวลาสูงสุดได้แค่ 2ชั่วโมง เลยมีคำถามดังนี้ครับ

ในเมนูบอกตั้งค่าได้ 12 ชั่วโมง (แต่ก็ไม่เคยทดสอบ) ลองอัดราการทีวีช่องธรรมดาเวลาในการอัด 1 ชั่วโมงกินความจุประมาณ 1.6 GB ที่ใช้อยู่จะเป็น harddisk 2.5 นิ้ว ความจุ 80GB ใส่กล่องธรรมดา
ตอบเป็นข้อ
1. ไม่รู้บันทึกเป็นไฟล์แบบใหน แต่เปิดดูในคอมฯ ยังหาโปรแกรมเล่นไม่ได้
2. memory ของทีวีมีความจุประมาณ 4 GB เอาไว้ลงโปรแกรมอย่างเดียว
3. ซื้อ external harddisk แบบ 2.5 นิ้ว ความจุ 1 TB ดีกว่าครับ ไม่ต้องใช้ไฟเลี้ยง ราคาประมาณ 1990-2300 บาท
4. ถ้าจะให้แน่นอนใช้แหล่งจ่ายไฟภายนอกครับ

ขอบคุณท่านwittaya888ครับที่ช่วยให้คำตอบ ที่เล็งๆก่ะไว้ที่ 250-500GB อย่างนี้คงเหลือเฟือสำหรับบันทึกรายการทีวี 1Tคงจะเยอะไปครับเก็บทุนไว้เพิ่มความจุ HDD HD Playerดีกว่าครับ

ออฟไลน์ iamkak

• *
« ตอบกลับ #5269 เมื่อ: มิถุนายน 24, 2014, 01:06:41 am »
ใช้ LB582T เวลาที่ดูภาพที่มืด ปรากฏว่าทีวีมันปรับแสงเองซึ่งมันปรับภาพให้มืดกว่าเดิมอีก  [เศร้า]
มีใครเป็นบ้างครับและมีวิธีแก้ยังไงครับ  [ปาดเหงื่อ]

• *
« ตอบกลับ #5270 เมื่อ: มิถุนายน 24, 2014, 08:16:47 am »
ใช้ LB582T เวลาที่ดูภาพที่มืด ปรากฏว่าทีวีมันปรับแสงเองซึ่งมันปรับภาพให้มืดกว่าเดิมอีก  [เศร้า]
มีใครเป็นบ้างครับและมีวิธีแก้ยังไงครับ  [ปาดเหงื่อ]

เข้าไปตั้งค่าดูครับ ค่าที่ปรับอัตโนมัต ให้เปลี่ยนเป็นค่าอื่นครับ

• *
« ตอบกลับ #5271 เมื่อ: มิถุนายน 24, 2014, 09:41:26 am »

เข้าไปตั้งค่าดูครับ ค่าที่ปรับอัตโนมัต ให้เปลี่ยนเป็นค่าอื่นครับ

• *
« ตอบกลับ #5272 เมื่อ: มิถุนายน 24, 2014, 09:48:17 am »
ไม่ได้ตั้งค่าอัตโนมัติครับ เช็ตเองในโหมดเชี่ยวชาญครับ แล้วก็เลือกประหยัดพลังงานเป็น ไม่เลือก
แต่เหมือนมันทำงานเองตลอด ลองคืนค่าโรงงานก็ยังเป็นอยู่ เคยใช้รุ่น LS4600 มาก็ไม่มีปัญหานี้
ไม่รู้เป็นที่ซอฟแวร์รึเปล่า

ออฟไลน์ ライトニング

• *
« ตอบกลับ #5273 เมื่อ: มิถุนายน 24, 2014, 04:35:53 pm »
ใช้ LB582T เวลาที่ดูภาพที่มืด ปรากฏว่าทีวีมันปรับแสงเองซึ่งมันปรับภาพให้มืดกว่าเดิมอีก  [เศร้า]
มีใครเป็นบ้างครับและมีวิธีแก้ยังไงครับ  [ปาดเหงื่อ]

ไม่ได้ตั้งค่าอัตโนมัติครับ เช็ตเองในโหมดเชี่ยวชาญครับ แล้วก็เลือกประหยัดพลังงานเป็น ไม่เลือก
แต่เหมือนมันทำงานเองตลอด ลองคืนค่าโรงงานก็ยังเป็นอยู่ เคยใช้รุ่น LS4600 มาก็ไม่มีปัญหานี้
ไม่รู้เป็นที่ซอฟแวร์รึเปล่า

ตั้งค่าตามนี้พอช่วยได้นะครับสำหรับฟรีทีวี ส่วนตัวผมปิดไฟดูหนังคุมแสงก็จะไม่ค่อยมีปัญหาเรื่องจอมืดนะครับ

การปรับภาพ >> ควบคุมแบบผู้เชี่ยวชาญ
ปรับความเข้มแบบไดนามิก >> ต่ำ
ความละเอียดสูงพิเศษ >> ต่ำ

ตัวเลือกของภาพ
ระดับสีดำ >> สูง
LED Local Dimming >> ปานกลาง

*ปล. ผมใช้ LB670T นะครับ
 [เท่ห์] [เท่ห์] [เท่ห์]
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 24, 2014, 04:48:26 pm โดย ライトニング »