ผู้เขียน หัวข้อ: !!! LG FanClub รวมพลคนใช้ทีวี LG LED TV LCD TV มาทางนี้เลยครับ !!!  (อ่าน 4406800 ครั้ง)

ออฟไลน์ Krit-888

• Edge LED TV member
Re: !!! LG FanClub รวมพลคนใช้ทีวี LG LED TV LCD TV มาทางนี้เลยครับ !!!
« ตอบกลับ #5364 เมื่อ: สิงหาคม 17, 2014, 08:35:32 am »
เพิ่งได้ 42lb670 มา มีวิธีปรับภาพ แบบ สบายตาหน่อยไหมครับ

ลองปรับแล้ว มันอมแดงไปหน่อย

แล้วตรงส่วน อุณหภูมสี มี w20 c20 อะไรพวกนั้น ควรอยู่ประมาณเท่าไหร่ดี

แล้วปกติ เวลาปรับแล้ว มันเห็นผมทัที หรือต้องออกจากเมนูก่อนครับ คือ ปรับบางอย่างมันอยู่ลึกมาก
ลองตั้งค่าตามนี้อยู่ครับ ผมใช้อยู่โหมดเดียว
http://reviews.lcdtvbuyingguide.com/lg-lcd-tv/lg-lb6300-picture-settings.html

ออฟไลน์ mnobita

• Flat TV member
  • *
Re: !!! LG FanClub รวมพลคนใช้ทีวี LG LED TV LCD TV มาทางนี้เลยครับ !!!
« ตอบกลับ #5365 เมื่อ: สิงหาคม 18, 2014, 10:32:07 am »
ขอบคุณครับ ตอนนี้ ก็ ลองปรับหลายๆแลลอยู่

คือ ค่าบางค่า รู้สึกว่า มันไม่ควรมากไป แต่เค้าก็ปรับให้มันมาก

ถ้าทีวีรุ่นเก่าๆ จะมีแค่ ความสว่าง สี คอนทราส
แต่รุ่นใหม่นี้ มีให้ปรับละเอียดยิบเลย

ออฟไลน์ inin

• *
« ตอบกลับ #5366 เมื่อ: สิงหาคม 18, 2014, 11:27:01 am »
อัพเดท Software File(Version 04.00.29) กันรึยังครับ เหมือนกันจะอัพ web os เป็นเวอร์ชั่นใหม่ด้วย เร็วขึ้น อาการหน่วยน้อยลงครับ

ต้องอัพผ่าน USB เพราะไฟล์ใหญ่ครับ

« ตอบกลับ #5367 เมื่อ: สิงหาคม 18, 2014, 12:27:59 pm »
อัพเดท Software File(Version 04.00.29) กันรึยังครับ เหมือนกันจะอัพ web os เป็นเวอร์ชั่นใหม่ด้วย เร็วขึ้น อาการหน่วยน้อยลงครับ

ต้องอัพผ่าน USB เพราะไฟล์ใหญ่ครับ
กด "ตรวจสอบการอัพเดต" ==> ไม่พบการอัพเดท
ปล. ถ้าอัพผ่าน USB USB  ศูนย์ฯ LG บอก ถ้าพลาดหมดประกันทันที  [เศร้า]

• *
« ตอบกลับ #5368 เมื่อ: สิงหาคม 18, 2014, 01:08:58 pm »
http://www.lg.com/th/support-product/lg-42LB670T นี่วาปครับ ถ้ารออัพเดททาง OTA คงไม่ได้อัพหรอกครับ เพราะไฟล์ขนาดใหญ่ 600 mb โทรทัศคงโหลดไม่ไหว เขาถึงปล่อยให้อัพผ่าน usb ลองเข้าไปดูนะครับ ไฟล์ก็มาทางเว็ป LG แถมยังบอกวิธีอัพผ่าน USB อีก ถ้าเกิดปัญหาแล้วไม่รับผิดชอบ ก็คงแย่ไปแล้วครับ ปล.อัพแล้วดีขึ้นเยอะครับ

• *
« ตอบกลับ #5369 เมื่อ: สิงหาคม 18, 2014, 02:30:23 pm »
อัพแล้ว ต้องมาตั้งค่าอะไรใหม่หรือเปล่าครับ พวก ช่องดิจิตอล หรือ สีที่เคยปรับ จะยังอยู่หรือเปล่า หรือ ต้องมาตั้งค่าใหม่หมด

• *
« ตอบกลับ #5370 เมื่อ: สิงหาคม 18, 2014, 02:52:14 pm »
ไม่ต้องตั้งค่าอะไรเลยครับ เหมือนอัพเดทปกติ โหลดไฟล์มาให้ครบ แล้วรวมไฟล์ครับ สร้างโฟรเดอร์ชื่อ LG_DTV แล้วนำไฟล์ไปใส่ในโฟรเดอร์ (ลบไฟล์ที่มีอยู่ใน usb ให้หมดก่อนนะครับ) เสร็จแล้วเสียบเข้าที่ทีวี รอซักพัก ทีวีจะขึ้นแจ้งเตือนว่าพร้อมอัพเดท แล้วก็กดปุ่มอัพเดทเลยครับ แล้วแถบอัพเดทก็จะขึ้นในหน้าต่าง setting เหมือนอัพเดทปกติครับ จะบอกว่าหลังอัพ แล้วลื่นขึ้นมากเลย ปัญหา 3D ที่บางครั้งเหมือนภาพซ้อนๆ เหมือนว่าจะหายแล้วนะครับ หรือผมคิดไปเองก็ไม่แน่ใจ

• *
« ตอบกลับ #5371 เมื่อ: สิงหาคม 18, 2014, 03:19:34 pm »
ไม่ต้องตั้งค่าอะไรเลยครับ เหมือนอัพเดทปกติ โหลดไฟล์มาให้ครบ แล้วรวมไฟล์ครับ สร้างโฟรเดอร์ชื่อ LG_DTV แล้วนำไฟล์ไปใส่ในโฟรเดอร์ (ลบไฟล์ที่มีอยู่ใน usb ให้หมดก่อนนะครับ) เสร็จแล้วเสียบเข้าที่ทีวี รอซักพัก ทีวีจะขึ้นแจ้งเตือนว่าพร้อมอัพเดท แล้วก็กดปุ่มอัพเดทเลยครับ แล้วแถบอัพเดทก็จะขึ้นในหน้าต่าง setting เหมือนอัพเดทปกติครับ จะบอกว่าหลังอัพ แล้วลื่นขึ้นมากเลย ปัญหา 3D ที่บางครั้งเหมือนภาพซ้อนๆ เหมือนว่าจะหายแล้วนะครับ หรือผมคิดไปเองก็ไม่แน่ใจ

format flash drive
สร้าง folder LG_DTV
ใส่ไฟล์ ที่โหลดมาใน folder
ผมโหลดเสร็จแล้ว ได้ชื่อไฟล์เป็น

starfish-dvb-secured-m14tv-28.angeles-2826-04.00.29_usb_V3_SECURED_20140718.epk

เท่านี้ ก็เสียบกับ tv ได้เลยปะครับ

• *
« ตอบกลับ #5372 เมื่อ: สิงหาคม 18, 2014, 03:22:48 pm »
ตามนั้นเลยครับ เสียบเลย รอเด้งแจ้งอัพเดท แจ้งผลด้วยนะครับ

• *
« ตอบกลับ #5373 เมื่อ: สิงหาคม 18, 2014, 07:15:40 pm »
อัพเดทเรียบร้อย เกือบทำพลาดซะแล้ว เพราะ ตอนที่ขึ้นมาให้อัพเดท ก็กดไป แล้วมันก็อัพเดท แบบ ไม่ขึ้นอะไรมาที่จอเลย แสดงรายการที่ดูปกติ เกือบจะเอา usb ออกซะละ

สักพัก ก็ขึ้นว่า อัพเดทเสร็จสิ้น ให้ปิดเครื่องเปิดใหม่

หลังอัพเดทไม่รู้ว่ามีอะไรเปลี่ยนแปลง บ้าง มีแต่ชื่อ hdmi3 ที่เคยแก้เป็นชื่ออื่น หายไป ต้องมาตั้งชื่อใหม่

สอบถามเพิ่มเติมหน่อยครับ ตรงส่วน เช้คชั่วโมงการใช้งาน ตัวเลขที่เห็นคือ จำนวนชั่วโมงการใช้หรอครับ

Total power on time 15
คือ ใช้งานไป 15 ชั่วโมงหรือเปล่า

• *
« ตอบกลับ #5374 เมื่อ: สิงหาคม 18, 2014, 07:56:29 pm »
แสดงเป็นชั่วโมงครับ ของผม 627 และใช้มาจะ 3 เดือนแล้ว ที่เห็นเปลี่ยนชัดๆเลยคือ เวลากดเข้าsetting กดเข้าทันทีครับ ไม่มีมาหมุนๆให้เสียเวลาอีกแล้ว เมนูเร็วขึ้นอย่างรู้สึกได้เลย

• *
« ตอบกลับ #5375 เมื่อ: สิงหาคม 18, 2014, 08:06:12 pm »
3d ฉายลอยๆ ภาพไม่ซ้อนแล้ว (ความรู้สึกส่วนตัว)

« ตอบกลับ #5376 เมื่อ: สิงหาคม 19, 2014, 01:15:25 am »
แสดงเป็นชั่วโมงครับ ของผม 627 และใช้มาจะ 3 เดือนแล้ว ที่เห็นเปลี่ยนชัดๆเลยคือ เวลากดเข้าsetting กดเข้าทันทีครับ ไม่มีมาหมุนๆให้เสียเวลาอีกแล้ว เมนูเร็วขึ้นอย่างรู้สึกได้เลย
ชม.การใช้และอายุเครื่องพอๆกันเลยครับ  [กระโดด]

• *
« ตอบกลับ #5377 เมื่อ: สิงหาคม 19, 2014, 09:12:32 am »
เวลาเปิดเครื่อง แล้วจะเข้า setting ยังช้าอยู่ครับ คิดว่า ระบบ ยังบูทตัวเองไม่เสร็จ

แต่ ตอนนี้ ผมยังไม่พอใจเรื่องการปรับภาพเลย
ปรับเท่าไหร่ ก็ยังไม่ถูกใจสักที

และเมื่อวาน ดูซีรียส์เกาหลี ของ ทีวีดิจิตอล รู้สึก มีภาพกระตุก สะดุดบ้าง ไม่แน่ใจว่า ปรับ motion ไม่ดีเอง หรือเป็นที่ชอ่ง

ออฟไลน์ ManTech

• LCD TV member
  • **
« ตอบกลับ #5378 เมื่อ: สิงหาคม 19, 2014, 10:02:47 am »
ทำไงให้ Youtube ที่ My App เมนูค้นหาสามารถพิมพ์ภาษาไทยได้ครับ ตอนนี้ต้องอาศัยจับกับมือถือเพื่อพิมพ์ภาษาไทย อัพเดท Software Version 04.00.29 ก็เหมือนเดิม

• *
« ตอบกลับ #5379 เมื่อ: สิงหาคม 19, 2014, 11:19:09 am »
ทำไงให้ Youtube ที่ My App เมนูค้นหาสามารถพิมพ์ภาษาไทยได้ครับ ตอนนี้ต้องอาศัยจับกับมือถือเพื่อพิมพ์ภาษาไทย อัพเดท Software Version 04.00.29 ก็เหมือนเดิม

ผมยังไม่ได้ลองนะครับว่าได้หรือเปล่า

แต่ลองเข้าไปที่ตั้งค่า ส่วนของ keyboard อะครับ จะมีให้เลือกภาษา
ซึ่งผมไม่แน่ใจว่าเลือกได้เท่าไหร่ ของผมเดิมมันเลือก English ไว้อยู่ ผมก็เลื่อนลงมาแล้วเลือกไทย
พอกด back มันก็ขึ้นว่า keyboard เป็น English , ไทย

ซึ่ง มันเหมือนกับเป็นการ แอดเพิ่ม ภาษาเข้าไปนะครับ

ออฟไลน์ lapawong

• *
« ตอบกลับ #5380 เมื่อ: สิงหาคม 19, 2014, 09:10:42 pm »
รวมไฟล์ใช้ โปรแกรมอะไรรวมหรอคับ ผม winrar ไม่ได้ใช่ไหม

• *
« ตอบกลับ #5381 เมื่อ: สิงหาคม 19, 2014, 09:50:56 pm »
7zip หรือไรเนี่ยแหละครับ หรองหาในกูเกิ้ลดู