ผู้เขียน หัวข้อ: !!! LG FanClub รวมพลคนใช้ทีวี LG LED TV LCD TV มาทางนี้เลยครับ !!!  (อ่าน 4386882 ครั้ง)

ออฟไลน์ noobmos

• Flat TV member
  • *
Re: !!! LG FanClub รวมพลคนใช้ทีวี LG มาทางนี้เลยครับ !!!
« ตอบกลับ #2988 เมื่อ: พฤษภาคม 18, 2011, 07:31:38 am »
ไม่อ่าน Buffaro นี่คือไม่เจอ HDD หรือเปล่าครับ หรือว่าเจอแต่ไม่อ่านไฟล์
ของผมอาการมันเหมือนสแกนไม่เจอไฟล์ครับ พวกโฟลเดอร์มันเห็นหมดแต่ไม่เห็นไฟล์
ทีแรกเข้าใจว่าอาจมีล็อกพาสเวิร์ดไว้ แต่เช็คแล้วว่าไม่มี
มีท่านใดใช้ Seagate แล้วเป็นแบบนี้บ้างครับ ของผมใช้เป็นตัว FreeAgent go
http://www.seagate.com/www/en-us/products/external/freeagent/freeagent_go/

เคยได้ยินว่าม LG ไม่อ่าน Buffaro น่ะครับ

[กระโดด]

ผมใช้รุ่น 42LE5500 วันนี้เจอปัญหา เอา ex hdd 2.5" 500 Gb. ของ Seagate มาต่อมันเห็น hdd ครับแต่ขึ้นว่า โฟลเดอร์เปล่า
ทั้งที่มีไฟล์ mkv อยู่
hdd ผมไม่เสียแน่นอน เพราะต่อคอม ก็อปไฟล์เข้าออกได้ปกติ format แล้วก็ยังอาการเดิม
ผมมี hdd 3 ตัว เป็นอาการนี้ตัวเดียว อีก 2 ตัวมาต่อก็เล่นได้ปกติ

มีใครรู้สาเหตุ และวิธีแก้ไขบ้างครับ

ออฟไลน์ patnologo

• Full LED TV member
Re: !!! LG FanClub รวมพลคนใช้ทีวี LG มาทางนี้เลยครับ !!!
« ตอบกลับ #2989 เมื่อ: พฤษภาคม 18, 2011, 08:07:58 am »
อ้าว เรยาแล้วสิ เฮ้ย ลังเลแล้วสิ  [กระดึบ]
แกนเดียวครับท่าน   [กระดึบ]

ไม่เหมือนครับ PW มีการปรับ Sharpness 2 แกนน่ะครับท่าน pakorn10

PT มีปรับ 2 แกน มั้ยครับ
SS_630 @ DVD-C550K
ÊÕ ´Õ µéͧ ´ÙµÍ¹áËé§
·ÕÇÕ ´Õ µéͧ ´ÙµÍ¹¾é¹ÃѹÍÔ¹

ออฟไลน์ noonukung

• *
« ตอบกลับ #2990 เมื่อ: พฤษภาคม 19, 2011, 05:21:24 pm »
อยากสอบถามครับว่าพี่ๆจะเลือกตัวไหนดีครับระหว่าง 42LW6500 กับ 47LX9500 ราคา 39900  เท่ากัน
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 19, 2011, 10:56:45 pm โดย noonukung »

ออฟไลน์ sasano

• Edge LED TV member
« ตอบกลับ #2991 เมื่อ: พฤษภาคม 20, 2011, 05:01:10 am »
lw6500 ถ้าเล่น 3d จาก ps3 หรือ pc ใช้ hdmi 1.3 มันไม่เต็มจอใช่ไหมครับ
มันจะมีขอบดำซ้ายขวา ตลอดเลย ปรับเรโชแบบไหนก็ไม่หาย

ผมลองใช้ tmt5 เล่นบนคอมเปิด bd3d iso  ไม่เต็มจอซักตัว หรือเป็นที่โปรแกรมครับ

แนะทางหน่อยคร้าบ

[ปลื่ม]

ปล.จาก ps3 เล่น ไฟล์ BD แล้วใช้ 2d>3d ภาพก็ไม่เต็มเหมือนกัน ซ้ายขวาดำเหมือนกันเลย [ไม่พูด]

แถม.แอบเซง edge ตรงมันสว่างขอบบๆเนี่ยแหละน้า เปิดจอดำเวลาเลื่อนเมาส์แล้วสว่างเหมือนเอาไฟฉายส่องเลย [ไม่เอา] [ไม่เอา]

ออฟไลน์ patnologo

• Full LED TV member
« ตอบกลับ #2992 เมื่อ: พฤษภาคม 20, 2011, 07:26:15 am »
พลาสม่า ดำสนิท ดำเนีบน สบายใจ อิอิ
SS_630 @ DVD-C550K
ÊÕ ´Õ µéͧ ´ÙµÍ¹áËé§
·ÕÇÕ ´Õ µéͧ ´ÙµÍ¹¾é¹ÃѹÍÔ¹

ออฟไลน์ fmt

• Hologram 3D TV member
    • MSN Messenger - fomat366@hotmail.com
« ตอบกลับ #2993 เมื่อ: พฤษภาคม 20, 2011, 09:10:51 am »
lw6500 ถ้าเล่น 3d จาก ps3 หรือ pc ใช้ hdmi 1.3 มันไม่เต็มจอใช่ไหมครับ
ต้องใช้ 1.4 สิครับ ว่าแต่ 1.3 มันออก 3D ด้วยเหรอครับ

มันจะมีขอบดำซ้ายขวา ตลอดเลย ปรับเรโชแบบไหนก็ไม่หาย
TV บางรุ่นก็ไม่ฉลาดพอน่ะครับ หรือ Windows(OS) เองก็ใช่ว่าจะฉลาดไปซะหมดเช่นกัน
ถ้า PC ออกที่ 1920x1080 ชัวร์แล้ว ลองดูว่า PC มันยังปรับให้ฟิตเต็มจอได้อีกหรือเปล่า
ถ้าไม่ได้ หรือปรับแล้วก็ยังไม่เต็มจอ ท่านก็ปรับซูมที่ TV(Aspect Ratio)ได้อีกจนเต็มจอน่ะแหละครับ

ผมลองใช้ tmt5 เล่นบนคอมเปิด bd3d iso  ไม่เต็มจอซักตัว หรือเป็นที่โปรแกรมครับ
ถ้าทำข้างบนหาย อันนี้ก็หายครับ

[ปลื่ม]

ปล.จาก ps3 เล่น ไฟล์ BD แล้วใช้ 2d>3d ภาพก็ไม่เต็มเหมือนกัน ซ้ายขวาดำเหมือนกันเลย [ไม่พูด]

แถม.แอบเซง edge ตรงมันสว่างขอบบๆเนี่ยแหละน้า เปิดจอดำเวลาเลื่อนเมาส์แล้วสว่างเหมือนเอาไฟฉายส่องเลย [ไม่เอา] [ไม่เอา]
ปล่อยผ่านไปเถอะครับ ดูหนัง เล่นเกมส์ให้สนุกดีกว่าครับ

[ปลื่ม]

« ตอบกลับ #2994 เมื่อ: พฤษภาคม 20, 2011, 11:58:54 am »
ออกได้ท่าน 1.3 การ์ดจอผม 5770 มันไม่ซัพพอท 1.4a T^T 

ถ้าเป็น powerdvd11 มันบอกเลยการ์ดจอไม่ซัพพอท แต่ tmt5 ดันได้เฉย [ปลื่ม]

« ตอบกลับ #2995 เมื่อ: พฤษภาคม 20, 2011, 08:10:35 pm »
พอเข้าโหมด 3d มันจะปรับ ratio ไม่ได้แล้วอะครับ

แล้วก็ ตอนก่อนเปิดโหมด3d มันก็เต็มจอสุดขอบภาพสวยใสกิ้ก นะนั่น T^T

ถ้ามันไม่เต็มเพราะระบบ 3d มันนี่ผมงอนจิงๆนะเนี่ย LG

ออฟไลน์ evils13th

• *
« ตอบกลับ #2996 เมื่อ: พฤษภาคม 21, 2011, 04:41:25 am »
ในที่สุดก็ได้เข้าชมรมLGไปซื้อมาเมื่อวาน42PW450ราคา20300คิดอยู่นานกว่าจะลงที่เครื่องนี้ลังเลว่าจะplasmaหรือledในที่สุดก็ลงเอยที่PW450ครั้งแรกเปิดกับจานทรูมองครั้งแรกระยะใกล้ไม่ค่อยประทับใจเท่าไรต้องถอยออกมานิดค่อยๆปรับสภาพการมองก็รู้สึกดีสีสันสดใสใช่ได้แต่ที่ประทับใจมากชนิดที่ว่าคุ้มค่าจริงๆก็คือเอาหนังอวตารแบบmkvใส่แฟรชไดฟ์เปิดดูต้องบอกว่าสุดยอดจริงภาพคมมากสีออกแบบเต็มๆคิดว่าจะเปิดลองเฉยๆกลับดูจนจบคุ้มจริงๆ [ปลื่ม]

ถามผู้รู้หน่อยครับPW450รองรับไฟล์อะไรบ้างครับ [งง]

ออฟไลน์ fmt

• MSN Messenger - fomat366@hotmail.com
« ตอบกลับ #2997 เมื่อ: พฤษภาคม 21, 2011, 07:04:10 am »
เดี๋ยวพ้น Run-in ภาพจะสวยเด้งกว่านี้อีกครับ PW Series รองรับทุกไฟล์ครับ แต่ Subtitle ไม่ทั้งหมด ต้องลองดูเอาเองครับ

ลองปรับตามนี้ดูครับ
Contrast : 80-90(ยังไม่พ้น RI แนะนำเอาแค่ 50 พอครับ)
Brightness : 49
Color : 65
H.Sharpness : 65
V.Sharpness : 65
Tint : 0
Temp : 0
Advance
  Dynamic Contrast : Off
  Dynamic Color : Off
  Noise Redue : Off
  Gamma : Normal
  Black Level : Low

หรือทำ Color Calibrate เข้า Wizard แล้วปรับตามที่ TV มันแนะนำก็ได้ครับ

แล้วเอาภาพไปเล่าเรื่องสักนิดนะครับ  http://www.lcdtvthailand.com/webboard/index.php?topic=7636.0

[จิ้ม]

ในที่สุดก็ได้เข้าชมรมLGไปซื้อมาเมื่อวาน42PW450ราคา20300คิดอยู่นานกว่าจะลงที่เครื่องนี้ลังเลว่าจะplasmaหรือledในที่สุดก็ลงเอยที่PW450ครั้งแรกเปิดกับจานทรูมองครั้งแรกระยะใกล้ไม่ค่อยประทับใจเท่าไรต้องถอยออกมานิดค่อยๆปรับสภาพการมองก็รู้สึกดีสีสันสดใสใช่ได้แต่ที่ประทับใจมากชนิดที่ว่าคุ้มค่าจริงๆก็คือเอาหนังอวตารแบบmkvใส่แฟรชไดฟ์เปิดดูต้องบอกว่าสุดยอดจริงภาพคมมากสีออกแบบเต็มๆคิดว่าจะเปิดลองเฉยๆกลับดูจนจบคุ้มจริงๆ [ปลื่ม]

ถามผู้รู้หน่อยครับPW450รองรับไฟล์อะไรบ้างครับ [งง]

ออฟไลน์ ekalak

• *
« ตอบกลับ #2998 เมื่อ: พฤษภาคม 21, 2011, 08:34:53 am »
ขอบคุณมากครับ ตอบได้กระจ่างเลยครับ พอดีไล่เปิดหาแล้วนึกว่าเป็นเคสมดเข้าเครื่องที่ต้องซีล ไอน้ำเข้าก็เป็นอีกปัญหานะครับ ยังไงก็ขอบคุณ คุณ FMT มากครับที่มาไขความกระจ่าง  [โย่ว]

เมื่อมันมีรูรั่ว ฝุ่นก็เข้าได้ พออากาศชื้น ไอน้ำก็เข้าอีก พอไอน้ำระเหยก็เลยเป็นที่มาของการเอาฝุ่นออกมาให้เห็นน่ะครับท่าน

[กระโดด]

คราบฝ้ามันเป็นลักษณะยังไงหรอครับ
พอดีผมกำลังสงสัยจอผมอยู่เหมือนกันครับ
แต่ของผมเหมือนเป็นคราบฝุ่นอ่ะครับ จะสังเกตุได้ตอนแพนกล้องเร็วๆ

เคยตอบไปครั้งนึงแล้วครับ กระจกชั้นนอกกับจอไม่สนิท มีรูรั่ว เมื่ออากาศเย็น ทำให้เกิดฝ้า เพระอากาศข้างนอกเย็นกว่า

ตามศูนย์มาหารูรั่ว หรือซีลให้ทั่วทั้ง 4 ด้าน อ้อ.ทำความสะอาดสะก่อนซีลก็ดีนะครับ

[จิ้ม]

เหมือนงานจะเข้าครับ ไม่ได้เปิดทีวีมาร่วมอาทิตย์เนื่องจากไปต่างจังหวัดมา เมื่อเช้าเปิดทีวีมา มันมีฝ้าขึ้นกลางจอเลยครับ ดวงใหญ่พอสมควร ไม่รู้เป็นอะไรเหมือนกัน โทรแจ้งศูนย์ LG เค้าว่าจะส่งช่างมาดูให้อีกวันสองวันคับ ใช้ 32LE7500 ตัว LED ครับ ยังใช้ได้ไม่ถึงเดือนดีเลยครับ เศร้าเลย...แต่อดไม่ไหวเปิดดูหนังตั้งแต่เช้า...ช่วงบ่ายๆเหมือนฝ้าจะดวงเล็กลงแฮ่ะ ถ้าเปิดอีกซักพักอาจจะหายหมดก็ได้แต่พอจะมีใครทราบหรือเปล่าครับ ว่าเป็นอะไร หรือใครเคยมีประสบการณ์แบบนี้ไหมครับ ช่วยมาแชร์กันนิดนะครับ

ออฟไลน์ Exodist

• *
« ตอบกลับ #2999 เมื่อ: พฤษภาคม 22, 2011, 09:48:00 pm »
คือว่าผมจะซื้อ LCD TV ใหม่ แบบ Full HD
มีงบ จำกัด ไม่เกิน 16000-17000

ใช้ดู ฟรีทีวี(จากจานแดง UBC) , เล่น PS3 , ดูหนัง Hidef
ขนาดจอ 32" โดยประมาณ เพราะห้องผมไม่ใหญ่มาก กลัวดูแล้วมึนถ้าใหญ่ไป

ตอนแรก มอง Sony KDL-32CX520

แล้วไปๆ มาๆ ก็มอง LG
จากการ หาในเว็บนี้แล้วพบว่ามีหลายรุ่นมาก เลยมาถามความคิดเห็นว่าตัวไหนเป็นอย่างไร เพราะแต่ละตัว ไม่เห็นมีใคร รีวิวให้ชม
ดังนี้
32LD460 ปี 2010
32LK410 ปี 2011
32LK450 ปี 2011
แต่ละตัว อันไหนเหมาะกับการใช้งาน และคุ้มสุดครับ เห็นว่า ราคามันพอๆกัน(เทียบกับ ตัวSony ตัวข้างบนด้วย)

พวกระบบเสียง การเชื่อมต่อusbดูหนัง การดูกีฬา ดูได้ดีไหม
หรือมีตัวอื่น ยี่ห้ออื่น แนะนำ ก็ขอเก็บข้อมูลเช่นกันครับ
ขอขอบคุณคำตอบทุกท่านมาใน ณ ที่นี่ครับ [ปลื่ม]

ออฟไลน์ tuckky29

• LCD TV member
  • **
สอบถาม 3D 50PW450 ครับ
« ตอบกลับ #3000 เมื่อ: พฤษภาคม 22, 2011, 10:06:10 pm »
คือผมมีแผ่นแม่สาย AVATAR 3D ครับ แต่เล่นกับเครื่อง SOKEN 883 พอใส่แว่นดูแล้วไม่เห็นมันจะเป็นสามดีเลยครับแต่ผมก็กดเลือกที่รีโมทแล้วนะครับ พอใส่แว่นมันก็ยังเห็นภาพซ้อนๆแบบที่เรายังไม่ใส่แว่นน่ะครับ หรือว่าเครื่องเล่นต้องเป็นแบบ Bruray 3D ครับ เห็นตอนไปซื้อทีวีเค้าบอกว่ามีเครื่อง  Bruray 3D แล้วหรือยังผมก็นึกว่าเครื่อง SOKEN 883 พอเอาแผ่นที่เป็น สามดีมาใส่ แล้วปรับโหมดให้เป็นสามดีแล้วก็ดูได้เลย.........ช่วยตอบหน่อยนะครับ [ปลื่ม]

ออฟไลน์ fmt

« ตอบกลับ #3001 เมื่อ: พฤษภาคม 22, 2011, 10:11:33 pm »
32LK450 ปี 2011 =>>> ตัวนี้ครับ เล่น mkv ได้ด้วยอ่ะ

[โย่ว]

คือว่าผมจะซื้อ LCD TV ใหม่ แบบ Full HD
มีงบ จำกัด ไม่เกิน 16000-17000

ใช้ดู ฟรีทีวี(จากจานแดง UBC) , เล่น PS3 , ดูหนัง Hidef
ขนาดจอ 32" โดยประมาณ เพราะห้องผมไม่ใหญ่มาก กลัวดูแล้วมึนถ้าใหญ่ไป

ตอนแรก มอง Sony KDL-32CX520

แล้วไปๆ มาๆ ก็มอง LG
จากการ หาในเว็บนี้แล้วพบว่ามีหลายรุ่นมาก เลยมาถามความคิดเห็นว่าตัวไหนเป็นอย่างไร เพราะแต่ละตัว ไม่เห็นมีใคร รีวิวให้ชม
ดังนี้
32LK450 ปี 2011
แต่ละตัว อันไหนเหมาะกับการใช้งาน และคุ้มสุดครับ เห็นว่า ราคามันพอๆกัน(เทียบกับ ตัวSony ตัวข้างบนด้วย)

พวกระบบเสียง การเชื่อมต่อusbดูหนัง การดูกีฬา ดูได้ดีไหม
หรือมีตัวอื่น ยี่ห้ออื่น แนะนำ ก็ขอเก็บข้อมูลเช่นกันครับ
ขอขอบคุณคำตอบทุกท่านมาใน ณ ที่นี่ครับ [ปลื่ม]

ออฟไลน์ arseroj

• **
« ตอบกลับ #3002 เมื่อ: พฤษภาคม 22, 2011, 10:12:00 pm »
หวัดดีครับ ผมขอเป็นสาวก lg ด้วยคนนะครับ  แอบเก็บความรู้ของคนอื่นๆ มาสักระยะ วันนี้ได้เป็นเจ้าของ lg 42pj650r กับเค้าสะที  [ปลื่ม]

ขอบคุณครับ โดยเฉพาะ ท่านFMT  ที่ผมเคยโทรไปคุยตอนที่พี่จะขาย 50pj650 ไม่รู้จำได้หรือเปล่า

ถ้ายังไงก็ฝากตัวอย่างเป็นทางการด้วยนะครับทุกคน  [ปลื่ม]

ออฟไลน์ fmt

« ตอบกลับ #3003 เมื่อ: พฤษภาคม 22, 2011, 10:38:36 pm »
55+ จำเกือบได้(สำนวนยอกย้อนไหมครับ อิอิ) ไม่แน่ใจว่าท่านที่บอกว่าเดินทางต่างประเทศบ่อยหรือเปล่าครับ(ถ้าจำผิดขออภัยด้วยครับ)

ถ้าใช่ก็นานเป็นเดือนแล้วนะครับ แต่ท่านก็ใช้ PDP อยู่แล้ว 2 ตัว คงไม่ต้องเหลามาก สั้น ๆ . . . ตัวนี้ PJ650 คุ้มเกิน มาก

แล้วไงเอาภาพประทับใจมาแชร์ด้วยนะครับ  http://www.lcdtvthailand.com/webboard/index.php?topic=7636.0

แล้วเจ้า 50PJ650 ผมเมื่อสัก 2-3 อาทิตย์ก่อนเป็น Bright spot แถว ๆ กลางจอค่อนขึ้นข้างบน 1 จุด

แต่มันหายได้เองเฉยเลย ยังคิดไม่ออกว่ามันหายเองได้ไงน่ะครับ

[ปลื่ม]

หวัดดีครับ ผมขอเป็นสาวก lg ด้วยคนนะครับ  แอบเก็บความรู้ของคนอื่นๆ มาสักระยะ วันนี้ได้เป็นเจ้าของ lg 42pj650r กับเค้าสะที  [ปลื่ม]

ขอบคุณครับ โดยเฉพาะ ท่านFMT  ที่ผมเคยโทรไปคุยตอนที่พี่จะขาย 50pj650 ไม่รู้จำได้หรือเปล่า

ถ้ายังไงก็ฝากตัวอย่างเป็นทางการด้วยนะครับทุกคน  [ปลื่ม]

ออฟไลน์ Exodist

• *
« ตอบกลับ #3004 เมื่อ: พฤษภาคม 22, 2011, 11:27:07 pm »
ขอถามต่ออีกนิด ต่อจากข้างบน
ผมเอามาดู ฟุตบอล เล่น เกมส์กีฬา มันจะมี ghost เยอะไหมครับ

กำลังชั่งใจเรื่องนี้อยู่ เพราะ วันนี้ที่ไปดู ที่ร้าน(Big c / Lotus) เขาให้ชม ทั้ง LCD LED Plasma ใน สัญญาณTV ปกติ ดูมวย เลยรู้แค่ระดับสี แสงแค่นี้เอง

ดูไปดูมา คุณแม่ชอบ Plasma เพราะ ภาพดูไม่ต่างจากตัวเก่าที่ดูมานานเป็นสิบปีนัก(ประมาณชินตากว่า)
ตัวที่ดู ราคาอยู่ 15990 อะครับ จำรุ่นไม่ได้ แหะๆ

ปล. ขออภัย เพราะที่บ้านยังไม่ได้ซื้อ TVใหม่ๆ(LCD LED Plasma) มานาน เพราะ ตัวเก่ามันทนเหลือเกิน เลยยังไม่มั่นใจในการเลือกนัก

ออฟไลน์ arseroj

• **
« ตอบกลับ #3005 เมื่อ: พฤษภาคม 23, 2011, 12:05:45 am »
55+ จำเกือบได้(สำนวนยอกย้อนไหมครับ อิอิ) ไม่แน่ใจว่าท่านที่บอกว่าเดินทางต่างประเทศบ่อยหรือเปล่าครับ(ถ้าจำผิดขออภัยด้วยครับ)

ถ้าใช่ก็นานเป็นเดือนแล้วนะครับ แต่ท่านก็ใช้ PDP อยู่แล้ว 2 ตัว คงไม่ต้องเหลามาก สั้น ๆ . . . ตัวนี้ PJ650 คุ้มเกิน มาก

แล้วไงเอาภาพประทับใจมาแชร์ด้วยนะครับ  http://www.lcdtvthailand.com/webboard/index.php?topic=7636.0

แล้วเจ้า 50PJ650 ผมเมื่อสัก 2-3 อาทิตย์ก่อนเป็น Bright spot แถว ๆ กลางจอค่อนขึ้นข้างบน 1 จุด

แต่มันหายได้เองเฉยเลย ยังคิดไม่ออกว่ามันหายเองได้ไงน่ะครับ

[ปลื่ม]

555 แสดงว่ามีคนโทรไปหามากเกินเลยจำไม่ได้ ผมไม่รู้จะบอกไงดี เอาเป็นว่าผมเคยโทรไปรบกวนพี่ครั้งนึงแล้วกันครับ

ส่วนรูปขอเวลาสักพักครับ จัดให้แน่นนอน  แต่ตอนนี้ขอพกรีโมทติดตัวก่อน เพราะตั้งแต่เอากลับมา ทั้ง ผบ.  ทั้งลูกไม่ยอมให้ผมดูอะไรเลย [ไม่พูด]