ผู้เขียน หัวข้อ: ขอถาม โง่ๆ เลนครับ เรื่อง HD player  (อ่าน 2565 ครั้ง)

ออฟไลน์ zankdz

• *
ขอถาม โง่ๆ เลนครับ เรื่อง HD player
« เมื่อ: พฤศจิกายน 27, 2015, 03:28:54 pm »
พึ่งถอย 55" JU6600 มาประมาณ อาทิตย์นึง ที่ซื้อเพราะว่าเห็นตัวนี้มันอ่านไฟล์ mkv ได้ อ่านซับไทยได้เลย ซึ่งก็ตอบโจทย์พอสมควร เลยตัดสินใจเร็วไปหน่อย
แต่พอมาดูจริงๆ มีเรื่องไม่ประทับใจดังนี้ครับ
1) เสียง ครับ เวลาดูภาคไทย (ac-3) เสียงพูดชัดเจนโอเคร รับได้ครับ แต่พอดู soundtrack (DTS) เสียงพูดเบา เสียง effect ไม่สม่ำเสมอ ทำเอาดูหนังไม่สนุกเลยครับ
    - อันนี้ ไม่แน่ใจว่า tv มันถอด DTS ไม่ได้ดีหรือป่าว หรือว่าเป็นที่ลำโพงมันไม่ใช่ 5.1
2) ภาพเคลื่อนไหวเร็ว ตอนฉาก action ยังไม่ค่อยประทับใจเท่าไหร่ (หรือผมคิดไปเอง) ผมดูไฟล์ MKV ขนาดประมาณ 13G ครับ

ขอถามครับ
1) ผมควรจะแก้ไขปัญหาเบื้องต้นยังไงดีครับเพราะลองปรับ option โหมดเสียงต่างๆ แล้วไม่ดีขึ้นเลย ผมไม่มีชุดโฮมน์นะครับ คาดว่าน่าจะยังไม่ซื้อเร็วๆ นี้  ถ้าซื้อ hd player ที่ถอด DTS ได้ เอามาเสียบกับลำโพงเก่าๆ 2.1 มันจะดีขึ้นไหมครับ เพราะปกติดูคอม เสียง DTS ผม out ออกมาฟังแบบ 2.1 เหมือนกัน เสียงพูด effect ก็ชัดเจนดี

2) ถ้าซื้อ hd player มาดูไฟล์ เดียวกัน ภาพจะดีขึ้นไหมครับ, การเคลื่อนไหวจะดีขึ้นไหม, แล้วไฟล์ full rip  คุณภาพของภาพ มันต่างกันไฟล์ MKV ขนาด 13G มากไหมครับ เพราะตอนนี้คิดว่าซื้อ hd player พอดี

ขอบคุณทุกคำตอบล่วงหน้า นะครับ

ออฟไลน์ Eakapan

• OLED TV member
Re: ขอถาม โง่ๆ เลนครับ เรื่อง HD player
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: พฤศจิกายน 28, 2015, 11:17:21 am »
1.เป็นที่ตัวหนังหรือเปล่าครับ ผมเองเวลาเล่นกับ HD Player บางครั้งก็มีเสียงเบาเหมือนกัน เลยต้องเปิดใช้ SoundBar(ปกติดูออกลำโพงทีวีมากกว่า)
จะเอา HD Player มาเสียบกับลำโพงตัวเดิม 2.1ch ก็ได้ครับ(เสียงน่าจะดีกว่าลำโพงทีวี) ส่วนช่วงเสียงเบาลำโพงเดิมน่าจะเพิ่มเสียงได้อยู่แล้ว
ปล.จริงๆมี Soundbar ที่ราคาไม่แพงมาก ที่มี optical (ทีวี samsung มี optical out อยู่แล้ว)
2.น่าจะดีขึ้นในทางอ้อมครับ คือช่องUSBทีวีไม่รองรับ fullrip อยู่แล้ว แน่นอนว่า fullrip ให้ภาพดีกว่า mkv ที่ถูกลดทอนคุณภาพลงอยู่แล้วครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 28, 2015, 04:47:32 pm โดย Eakapan »

ออฟไลน์ ซ่องเจ๊หวี

• Hologram 3D TV member
Re: ขอถาม โง่ๆ เลนครับ เรื่อง HD player
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: พฤศจิกายน 28, 2015, 12:30:42 pm »
ตามคุณ eakapan กล่าวไว้นั่นแหละครับ

เสริมนิดนึง คือ JU6600 ตัวนี้ภาพเคลื่อนไหวมันอาจจดีกว่านี้ได้ไม่มากครับ

samsung 4K ภาพเคลื่อนไหวจะดีใน series 7 จำพวก JU7000 ขึ้นไปmotion ดีกวา่ series6 มากครับ