ผู้เขียน หัวข้อ: รบกวน จัดชุดโฮมฯอินเดอะบ็อกซ์ ให้ชุดนึ่งซิครับ  (อ่าน 3753 ครั้ง)

ออฟไลน์ nipyee

• Edge LED TV member
พอดีน้องสาวเค้าซื้อบ้านใหม่ เค้าอยากได้ชุดโฮมไว้ดูหนัง แต่เอาเป็นแบบ ครบเซ็ท คือ โฮมเธียร์เตอร์อินเดอะบ็อกซ์ ผมก็ไม่ค่อยชำนาญเรื่องนี้เท่าไหร่ อยากให้ช่วยแนะนำหน่อยครับ จะเป็นของ ออนเกียว หรือ ยามาฮ่า ก็ได้ หรือยี่ห้ออื่นๆ ที่เอาไว้ดูหนัง และฟังเพลงด้วยครับ  จริงๆ อยากถามเผื่อเรื่องทีวีด้วย แต่คิดว่าไม่เหมาะสมเพราะคนละห้อง กันครับ ขอบคุณมากครับบ

ออฟไลน์ yachtbest

• Flat TV member
  • *
Re: รบกวน จัดชุดโฮมฯอินเดอะบ็อกซ์ ให้ชุดนึ่งซิครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: พฤศจิกายน 30, 2015, 10:24:18 pm »
อย่างหนึ่งที่คุณทำถูกคือเข้ามาในนี้ มีแต่คนดีและคนแนะนำสิ่งดีๆให้กับคุณ สมัยก่อนผมก็เล่นแซทเทริน์ไลท์มาตั้งหลายปี ถือเป็นจุดเริ่มต้น
ทีนี้เข้าเรื่องการฟังโฮมๆมันก็อยู่งบ ถ้าน้องคุณเล่นไม่ได้จริงจังมาก in the box ยี่ห้อที่คุณกล่าวมา ใช้ได้หมด ต้องไปฟังเองว่าชอบแบบไหน
ถ้าเล่นแบบจริงจังค่อยบอกมาอีกรอบ มีหลายท่านอาจให้คำตอบได้ดีกว่าผม พาน้องไปดูและฟัง จดยี่ห้อและรุ่นมาถามในนี้ก็ได้ครับ
ส่วนเรื่องทีวี ผมว่าไม่น่าผิดกติกานะ ผมก่อนซื้อทีวีที่ใช้อยู่ตอนนี้ ผมยอมเสียค่ามือถือหาข้อมูลมากมาย คิดว่ามีคำตอบให้คุณแน่นอน
ปล.ไม่สนับสนุนให้ใครซื้อทีวีจากโรงงานนะครับ เอาแค่นี้ก่อน รายละเอียดมันยาว [ปลื่ม]

ออฟไลน์ bkav

• Full LED TV member
Re: รบกวน จัดชุดโฮมฯอินเดอะบ็อกซ์ ให้ชุดนึ่งซิครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: ธันวาคม 01, 2015, 12:22:20 am »
...AVR มีรุ่นเล็ก รุ่นกลาง รุ่นใหญ่

...มีงบซื้อ in the box เลือกรุ่นใหม่สุดเท่าที่งบถึงครับ

...in the box ยี่ห้อเดียวกัน เสียงไม่ต่างกันมาก กำลังวัตต์พอดีๆ กับห้องขนาด 9-12 ตารางเมตร เปรียงกับแอร์ 8000 BTU นั่นละครับ เอาอยู่.

...ดูหนัง in the box ใช้ได้นะครับ เสียงวิ่งดี เสียงอาจจะจัดจ้านไปหน่อย ฟังเพลงไม่ค่อยไหว

...จะฟังเพลงให้ไพเราะ ต้องเปลี่ยนลำโพงคู่หน้าคู่เดียว เป็น Polk RTi A3 ครับ

...อยากให้เสียงพูดชัดเจนขึ้น เปลี่ยน Center เป็น CSi A4

...อยากให้เสียงระเบิดตูมตาม เปลี่ยน Sub PSW 110 หรือ  125

...เซอร์ราวไม่ค่อยสำคัญเท่าไหร่ ตัวเดิมก็ได้ แต่ถ้าอยากเปลี่ยนก็ RTi A1

...ถ้าเล่น 7.1 กับชุด Polk RTi เสียงจะดีขึ้นมากด้วยการต่อระบบ Bi amp

...ขอให้มีความสุขกับการดูหนังฟังเพลงครับ

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: ธันวาคม 01, 2015, 09:38:20 am »
ขอบคุณครับคุณ bkav  และ yachtbest 

น้องสาวก็ไม่ใช่พวกหูทองอะไรประมาณนี้ ก็แค่ฟังและดูหนัง เหมือนปกติ ครับ คงต้องบอกหรือไม่ก็พาเค้าไปดูเลยดีกว่าเรื่อง งบ คงไม่เป็นปัญหาครับ แต่ที่เค้าเน้นก็คือ เอาเป็น อินเดอะบ็อกซ์แค่นั้น เพราะไม่อยากให้มันเกะกะพื้นที่ห้องเค้า เป็นห้องรับแขก และพักผ่อนไปในตัวครัับ ไม่ได้จัดเป็นห้องโฮมฯ ครับ  ผมเองก็มีตัวเลือกแค่ สองยี่ห้อ คือ ออนเกียว และ ยามาฮ่า  พอจะแนะนำสองรุ่นนี้ได้มั้ยครับ ว่า น่าใช้ตัวไหนดี 

ออฟไลน์ osxp

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: ธันวาคม 01, 2015, 09:55:47 am »
Onkyo HT-S9700 THX จัดไปครับ

ราคาจริง 3 หมื่นกลางๆ ถึงปลายๆ

รีวิว
http://hdplayerthailand.com/review_detail.asp?topic_id=1943
5.1 System >> HTPC : Intel i3 8350k + Asrock H370M-ITX/AC + AMD RX560 + Fractal Design Node 202 + Corsair SF450 AVR : Marantz SR5005  Speakers : Wharfedale Diamond Series - 220 / 220C / 220 Subwoofer : SVS SB-2000
2.0 System >> Network Audio Player : Asus Tinkerboard + Volumio OS DAC : iFi Nano iDSD + DIY LT1085 5V Linear Power supply Stereo Receiver : Onkyo TX-8020 Speakers : Wharfedale Diamond 230
Display : Philips 55PFT5509S/98 LED 55" Cables : Canare, Kaiboer, Lappkabel, Helukabel UPS : CleanLine T-1000 True Online 1000VA/800W Cable Modded

ออฟไลน์ filmman

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: ธันวาคม 01, 2015, 12:38:16 pm »
เอาฟังสนุก เสียงดี งบไม่บาน Onkyo 5805 ก็เหลือเฟือแล้วครับ ราคาแค่ 2 หมื่น ได้ Dolby Atmos ด้วย

ออฟไลน์ Home_cinema

• *
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: ธันวาคม 01, 2015, 06:57:38 pm »
ซื้อin the box ไปแหละดีแล้วคับ อย่าพลาดไปฟังพวกแยกชิ้นนะครับ ทำเสียผู้เสียคนมาเยอะแล้ว บางคนตั้งงบไว้20000 ไปจบที่หลักแสนถึงหลักล้าน. ระวังตัวดีดีนะครับ วงการนี้ ใครเผลอตัวเข้ามา มีเงินแค่ไหน ก็หมดแค่นั้นครับ

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: ธันวาคม 01, 2015, 09:05:00 pm »
ขอบคุณครับ ขอบคุณมาก

ออฟไลน์ SanDer

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: ธันวาคม 01, 2015, 10:15:08 pm »
สวัสดีครับ

ในเมื่องบไม่ใช่ปัญหา งั้นลอง in the box แบบนี้ครับ
ชุดลำโพง satellite ใช้ Focal Dome 5.1 ครับ เสียงแจ่มครับ

ตัว avr
ถ้าเป็น Yamaha ก็ต้อง RX-A3050 ครับ
ส่วน Onkyo รุ่นใหม่หน่อยก็ TX-RZ800 หรือใหญ่ขึ้นอีกนิดก็ต้อง TX-RZ900
สุดท้าย Denon รุ่น AVR-X7200WA
แนะว่าควรไปลองฟังซะหน่อยนะครับ ว่าชอบเสียงแนวไหน

ลำโพงขนาดเล็ก ไม่เกะกะแน่นอน จะวางหิ้งหรือแขวนผนังก็ได้
จะดูหนังหรือฟังเพลงก็สีดี กลับมาเหนื่อยๆ ก็เปิดเพลงฟังสบายๆ เพลินไปเลย
ถ้าได้ฟัง น่าจะชอบนะครับ

ออฟไลน์ Iamaoff

• *
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: ธันวาคม 11, 2015, 06:14:46 pm »
สวัสดีครับ

ในเมื่องบไม่ใช่ปัญหา งั้นลอง in the box แบบนี้ครับ
ชุดลำโพง satellite ใช้ Focal Dome 5.1 ครับ เสียงแจ่มครับ

ตัว avr
ถ้าเป็น Yamaha ก็ต้อง RX-A3050 ครับ
ส่วน Onkyo รุ่นใหม่หน่อยก็ TX-RZ800 หรือใหญ่ขึ้นอีกนิดก็ต้อง TX-RZ900
สุดท้าย Denon รุ่น AVR-X7200WA
แนะว่าควรไปลองฟังซะหน่อยนะครับ ว่าชอบเสียงแนวไหน

ลำโพงขนาดเล็ก ไม่เกะกะแน่นอน จะวางหิ้งหรือแขวนผนังก็ได้
จะดูหนังหรือฟังเพลงก็สีดี กลับมาเหนื่อยๆ ก็เปิดเพลงฟังสบายๆ เพลินไปเลย
ถ้าได้ฟัง น่าจะชอบนะครับ

In the box ที่ว่ามา นับเกือบ2- 3 แสน เลยนะครัช [โขก]

ออฟไลน์ taonoi16

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: ธันวาคม 12, 2015, 08:17:22 am »
ถ้าไม่คิดอะไรมาก ชุดราคาหมื่นต้นๆ ก็พอใช้ได้นะครับ มีทั้ง ออนเกียว หรือ เดนอน อัพสายนิดหน่อยก็ใช้ได้แล้วครับ