ผู้เขียน หัวข้อ: ขอคำแนะนำ HD player ที่รองรับ wireless 5Ghz  (อ่าน 1496 ครั้ง)

ออฟไลน์ T33

• *
ขอคำแนะนำ HD player ที่รองรับ wireless 5Ghz
« เมื่อ: ธันวาคม 02, 2015, 07:37:25 am »
สวัสดีครับ
ผมต้องการหา HD player เพื่อสตรีมหนังจาก nas ผ่านไวไฟครับ
และเนื่องจากว่า router ผมสามารถปล่อยไวไฟที่ 5Ghz ได้ความเร็ว 300 Mbps ดังนั้น HD player ที่ใช้ต้องรองรับความถี่ 5Ghz ด้วยพอจะมีคำแนะนำหรือเปล่าครับ ไม่เน้นเรื่องเสียงนะครับและหนังเป็นmkvไม่เกิน 10gb

หรือถ้าคิดว่า HD player ไม่เหมาะสมก็แนะนำวิธีอื่นได้นะครับ

ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ freefeel

• Flat TV member
  • *
Re: ขอคำแนะนำ HD player ที่รองรับ wireless 5Ghz
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: ธันวาคม 26, 2015, 02:00:09 pm »
เคยใช้ Notebook และ TV รุ่นใหม่ๆที่รองรับมาตรฐาน AC สตรีมหนัง Bit Rate สูงเท่าต้นฉบับแผ่น Bluray ได้ไม่เกิน 10 นาทีก็เริ่มกระตุก ต่อเนื่องแล้วครับ (ไฟล์ mkv ไม่ค่อยมีปัญหา) ใช้งานจริง Wireless ความเร็วมันไม่ค่อยสม่ำเสมอ
หา Wireless Router แบบ AC อีกตัวมาตั้งใกล้ HD Player ตั้ง Mode การทำงานเป็น Media Bridge ดีกว่า แล้วต่อสายแลนจาก HD Player เข้า Router ตั้วนี้ สตรีมหนัง 2 เครื่องพร้อมกันยังได้เลย

Media Bridge เป็นการทำงานแบบที่ Wireless ทำงานด้านรับข้อมูลอย่างเดียว ไม่มีการส่งข้อมูลออก จะส่งข้อมูลออกผ่านทางสายแลนเท่านั้น ทำให้ Bandwidth ขาเข้าสูงและสม่ำเสมอกว่าการใช้ Adapter ในการรับส่งตามปกติ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 26, 2015, 02:04:42 pm โดย freefeel »