ผู้เขียน หัวข้อ: Onkyo737 + polk rti A3  (อ่าน 2219 ครั้ง)

ออฟไลน์ hippo77

• Flat TV member
  • *
Onkyo737 + polk rti A3
« เมื่อ: ธันวาคม 03, 2015, 07:35:15 pm »
ใช้ออนเกียว737ต่อแค่คู่หน้าเปนa3 ปรับเปนfull band เพราะไม่ได้ต่อซับ เวลาดูหนังหรือฟังเพลงผมต้องเปิดเสียงที่ออนเกียวราวๆ60 ตัวเลขนี้ผิดปกติไหมครับ
เคยใช้onkyo in the box เปิดแค่40ก้อดังแล้วอะครับ เหนตัวเลขต่างกันเยอะเลยสงสัยอะครับ อีกอย่างปรับค่าลำโพงเปน6โอห์ม ปรับเปน8ไม่ได้ ผมตั้งค่าถูกไหมครับ

ออฟไลน์ bkav

• Full LED TV member
Re: Onkyo737 + polk rti A3
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: ธันวาคม 04, 2015, 01:13:24 am »
ปรับฟลูเร้นท์ ถูกต้องแล้วครับถ้าไม่ต่อ sub

...ถ้ามี sub ให้ปรับ 80 Hz เสียงต่ำกว่านั้นยกให้ sub ทำงานแทน

...เร่งวอลลุ่มมากน้อย อยู่ที่ตั้งเมนู Level speaker ครับ ถ้าเป็น + จะเร่งวอลลุ่มน้อย ถ้าเป็น - ก็เร่งวอลลุ่มมาก

ออฟไลน์ Peach_9

• LCD TV member
  • **
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: ธันวาคม 04, 2015, 10:28:30 am »
ปรับฟลูเร้นท์ ถูกต้องแล้วครับถ้าไม่ต่อ sub

...ถ้ามี sub ให้ปรับ 80 Hz เสียงต่ำกว่านั้นยกให้ sub ทำงานแทน

...เร่งวอลลุ่มมากน้อย อยู่ที่ตั้งเมนู Level speaker ครับ ถ้าเป็น + จะเร่งวอลลุ่มน้อย ถ้าเป็น - ก็เร่งวอลลุ่มมาก

ขอมาต่อจากพี่ Bkav ครับ อิอิ ผมก็ใช้ 737 ปรับที่ 75db ครบทุก Channel ตรงเมนู Level speaker ผม +9 +10 เกือบทุกตัว ซับผม -3 เปิดโวลุ่ม 52-55 เมียด่าแล้วครับ ฮาฮา

ออฟไลน์ bkav

• Full LED TV member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: ธันวาคม 04, 2015, 10:57:01 am »
...เมนูสนามแสียงต่างๆ ก็มีผลต่อการปรับวอลลุ่มเช่นกันครับ เมนูอีควอไลเซอร์ก็เหมือนกัน.

• *
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: ธันวาคม 04, 2015, 04:21:42 pm »
ขอบคุณท่านทั้งสองสำหรับข้อมูลครับ. ตัวเลขที่ผมเปิดน่าจะไม่ผิดปกติอะไร
ขอถามเพิ่มครับ จากจุดที่เรานั่งฟัง ความดังของแต่ละลำโพงควรเปนเท่าไหร่ครับ เหนท่านpeach_9เซ็ทที่75db จะได้ลองเซ็ทบ้างครับ ตอนนี้levelผมไม่ได้+หรือลบเลย

ออฟไลน์ Peach_9

• LCD TV member
  • **
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: ธันวาคม 04, 2015, 04:42:43 pm »
ขอบคุณท่านทั้งสองสำหรับข้อมูลครับ. ตัวเลขที่ผมเปิดน่าจะไม่ผิดปกติอะไร
ขอถามเพิ่มครับ จากจุดที่เรานั่งฟัง ความดังของแต่ละลำโพงควรเปนเท่าไหร่ครับ เหนท่านpeach_9เซ็ทที่75db จะได้ลองเซ็ทบ้างครับ ตอนนี้levelผมไม่ได้+หรือลบเลย

อันนี้เป็นประสบการณ์ส่วนตัวที่ผมใช้ 737 เหมือนกันนะครับไม่ได้ใช้ Mic set ครับ

1. เปิดเครื่อง เอามือไปหมุนที่โวลุ่มหน้าเครื่อง หมุนไปเรื่อยๆจนถึง 70-80 น่าจะได้หรือมากกว่านั้นก่อนถึงคำว่า Volume Max จะมีขึนหน้าจอ AVR ว่า "Ref" นั่นคือจุดที่ความดังที่คุณจะมาตั้งความดังลำโพงให้ได้ 75db

2. Download app มือถือ แอนดรอย หรือ IOS ก็ได้ชื่อแอพ "dB Volume แอพสีออกน้ำเงินๆ แล้วตั้ง Respond เป็น Slow + ตั้ง Weighting เป็น C ครับ

3. เปิดแอพมือถือ นั่งตรงจุดนั่งฟังแล้วถือแก้วเหล้า เอ้ย!ไม่ใช่ อิอิ  [คิคิ] กดปุ่ม HOME ที่รีโมทไปที่ Level Speaker ไล่ + และ - ลำโพงทุกตัว Front ซ้าย ขวา / Center / Surround / Sub จนครบ ให้ได้ 75 dB ทุกตัว แต่ Center ผมตั้ง 76-77 dB นะเพราะว่าสไตล์ผมชอบ center มากหน่อยนิสนึง อิอิ

4. แล้วค่อยไปใส่แผ่น Set เสียงถ้าไม่มีหาตลับเมตรวัด Speaker Config อีกที เป็นอันจบ

เพียงเท่านี้รับรองว่าดีขึ้นกว่าเดิมเยอะครับ [yes]

สงสัยตรงไหน LINE ID : Rath_9
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 04, 2015, 04:48:18 pm โดย Peach_9 »

• *
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: ธันวาคม 04, 2015, 07:27:18 pm »

อันนี้เป็นประสบการณ์ส่วนตัวที่ผมใช้ 737 เหมือนกันนะครับไม่ได้ใช้ Mic set ครับ

1. เปิดเครื่อง เอามือไปหมุนที่โวลุ่มหน้าเครื่อง หมุนไปเรื่อยๆจนถึง 70-80 น่าจะได้หรือมากกว่านั้นก่อนถึงคำว่า Volume Max จะมีขึนหน้าจอ AVR ว่า "Ref" นั่นคือจุดที่ความดังที่คุณจะมาตั้งความดังลำโพงให้ได้ 75db

2. Download app มือถือ แอนดรอย หรือ IOS ก็ได้ชื่อแอพ "dB Volume แอพสีออกน้ำเงินๆ แล้วตั้ง Respond เป็น Slow + ตั้ง Weighting เป็น C ครับ

3. เปิดแอพมือถือ นั่งตรงจุดนั่งฟังแล้วถือแก้วเหล้า เอ้ย!ไม่ใช่ อิอิ  [คิคิ] กดปุ่ม HOME ที่รีโมทไปที่ Level Speaker ไล่ + และ - ลำโพงทุกตัว Front ซ้าย ขวา / Center / Surround / Sub จนครบ ให้ได้ 75 dB ทุกตัว แต่ Center ผมตั้ง 76-77 dB นะเพราะว่าสไตล์ผมชอบ center มากหน่อยนิสนึง อิอิ

4. แล้วค่อยไปใส่แผ่น Set เสียงถ้าไม่มีหาตลับเมตรวัด Speaker Config อีกที เป็นอันจบ

เพียงเท่านี้รับรองว่าดีขึ้นกว่าเดิมเยอะครับ [yes]

สงสัยตรงไหน LINE ID : Rath_9
ขอบคุณมากเลยครับผม เดี่ยวลองปรับดูครับ ถ้าติดปัญหาอะไรจะรบกวนถามอีกครั้งนะครับ