ผู้เขียน หัวข้อ: รบกวนสอบถามครับ ben q1080st+ ภาพกระพริบ สีเขียว  (อ่าน 3209 ครั้ง)

ออฟไลน์ valai5575

• *
รบกวนสอบถามครับ
พอดีผมใช้ ben q 1080 st+ ซื้อ มาได้ 3 อาทิตย์

ที่แรกวาง ใช้งานกับโต๊ะครับ อาการก็ปกติดี
พอใช้ไปผมรู้สึกว่า ตั้งโต๊ะแล้วแกะกะ ก็เลยให้ช่างมาติดตั้งครับ

หลังจากติดตั้ง มีอาการผิดปกติดังนี้ครับ
 1 จะมีอาการภาพกระพริบ เป็นสีเขียวครับ คือจะกระพริบแปปเดี่ยวนะครับประมาณ1วิ แล้วก็หายไป ภาพจะกลับปกติ

ถ้าดูหนังเรื่องหนึ่ง 2ชม จะกระพริบสัก 20กว่าครั้ง

2  ที่แปลกอีกอย่างคือ ผมจะรุ้สึกว่ามีแสงอยู่จุดหนึ่งด้านบนจะสว่างดูจ้าๆมากกว่าจุดอื่นครับ ตรงกลางๆจอมาด้านซ้าย
ที่แรกผมก้คิดว่าเป็นเพราะสาย hdmi ก้เลยลองเอาสายสั้นมาต่อก็เป็นครับ ประเด็นเรื่องสาย hdmi ตัดทิ้งได้เลยครับ

โทรถามช่างที่ ben q ช่างบอกว่า น่าจะเป็นที่color wheel เริ่มมีอาการเสีย
ที่นี้ คือผมสงสัยว่า อาการนี้คือ rainbow effect หรือเปล่าครับ
คือกลัวยกไปแล้วช่างไม่เจออาการ
รบกวนเพื่อนๆ พี่ๆด้วยนะครับ

ออฟไลน์ Gogundarn

• Flat TV member
  • *
Re: รบกวนสอบถามครับ ben q1080st+ ภาพกระพริบ สีเขียว
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: ธันวาคม 08, 2015, 08:40:38 am »
อาการเรนโบว์ เอฟเฟค มันจะเป็นตอนภาพเคลื่อนไหวเร็ว ๆ นะครับ ตามตัวอย่าง

https://www.youtube.com/watch?v=bYBurcnYx2g

ไม่ใช่อาการเสียครับ เป็นข้อเสียของ DLP รุ่นเก่า ๆ ส่วนPJ ของคุณ valai ส่งช่างดีที่สุดครับ

ออฟไลน์ Hifi_2013

• LCD TV member
  • **
Re: รบกวนสอบถามครับ ben q1080st+ ภาพกระพริบ สีเขียว
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: ธันวาคม 08, 2015, 09:34:21 am »
เดาว่าน่าจะเป็นที่ Color wheel มีปัญหาครับ  เข้าศูนย์เปลี่ยน color wheel ใหม่เลย   ถ้าเห็น rainbow ผมว่าเห็นตั้งแต่ตอนได้เครื่องมาแล้วครับ  อีกอย่าง W1080ST  Color Wheel หมุน 6x   ต่างจาก projector รุ่นเก่าๆที่หมุนแค่ 2x