ผู้เขียน หัวข้อ: เครื่องเล่น ชุดโฮมเทียเตอร์เสียแต่ลำโพงยังน่าจะใช้ได้อยู่ มีวิธีแก้ปัญหาไหมครับ  (อ่าน 1889 ครั้ง)

ออฟไลน์ mosszzes

• *
http://pantip.com/topic/34548975

ตามลิ้งคับ เสนอเป็นเครื่องเล่น blu ray แทนก็ได้นะคับ [ร้องไห้] [ร้องไห้] [ร้องไห้] [เศร้า] [เศร้า]

ออฟไลน์ taonoi16

• Edge LED TV member
ไม่น่าจะมีแล้วละครับ ต้องซื้อใหม่อย่างเดว

ออฟไลน์ bkav

• Full LED TV member

...ได้ครับ.

...ลำโพงมีความต้านทาน 3-4 โอห์ม นึกถึงวงจรไฟฟ้า R1 + R2 = 3 + 3 = 6 โอห์ม หรือ 4 + 4 = 8 โอห์ม

...ใช้กับเครื่องเสียงกำลังวัตต์ไม่เกินสเปคเครื่องเดิม

...การต่อลำโพงแบบอนุกรม ฉนั้นลำโพงคู่หน้าแทนที่จะมี 2 ตัว กลายเป็น 4 ตัวครับ

...ใช้กับอินทิเกรตแอมป์ 2 ch. stereo แต่เสียงออกกลางแหลมธรรมดา ไม่มีซับช่วย ได้ยินเสียงแล้วอาจจะโยนทิ้ง

...อีกวิธีหนึ่ง ต่อแทนคู่หน้าของลำโพงคอมพิวเตอร์ 2.1 เสียงน่าจะดีขึ้น

...สรุป คือ ถ้าจะซื้อ 5.1 ใหม่ เล่น AVR in the box เพิ่มเงินอีกหน่อย สอยมือ 2 ก็ยังคุ้มระยะยาวครับ. ต่อ TV หรือ การ์ดซาวด์คอม ช่อง Optical ฟังเสียง 5.1 Prologic หรือ DTS ได้แล้วครับ เสียงวิ่งชัดเจน.