ผู้เขียน หัวข้อ: lcdกับled  (อ่าน 804 ครั้ง)

ออฟไลน์ jericho

• LCD TV member
  • **
lcdกับled
« เมื่อ: ธันวาคม 14, 2015, 12:09:38 pm »
ขอสอบถามครับผมใช้ lcd 40นิ้วอยู่ครับอยากทราบว่าถ้าผมเปลี่ยนไปเป็น led 50นิ้วจะกินไฟน้อยกว่า lcd 40นิ้วไหมครับเพราะเห็นว่าled ประหยัดไฟกว่า lcd ครับ(งงไหมครับ) พอดีว่าจะเปลี่ยน lcd เป็น led ที่มีขนาดจอใหญ่กว่าครับ ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ arther555

• Flat TV member
  • *
Re: lcdกับled
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: ธันวาคม 14, 2015, 12:17:51 pm »
โดนหลักการแล้ว LED จะใช้ไฟน้อยกว่า LCD ครับ แต่ว่า ขึ้นอยู่กับรุ่นด้วยครับ บางรุ่น ขนาดเท่ากัน แต่ใช้ไฟต่างกันครับ เช่น SONY w800c กับ SONY X8500C เทียบที่ขนาดจอเท่ากัน แต่ใช้ไฟต่างกันพอสมควรเลยครับ จึงอยากให้ลองพิจารณาจากรุ่น ยี่ห้อก่อนครับ มันจะมีบอกไว้ว่าใช้ำไฟเท่าไรครับ แล้วจึงค่อยนำไปเทียบกับของเดิมได้ครับ

ออฟไลน์ Mio47

• LCD TV member
  • **
Re: lcdกับled
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: ธันวาคม 14, 2015, 12:57:27 pm »
โดนหลักการแล้ว LED จะใช้ไฟน้อยกว่า LCD ครับ แต่ว่า ขึ้นอยู่กับรุ่นด้วยครับ บางรุ่น ขนาดเท่ากัน แต่ใช้ไฟต่างกันครับ เช่น SONY w800c กับ SONY X8500C เทียบที่ขนาดจอเท่ากัน แต่ใช้ไฟต่างกันพอสมควรเลยครับ จึงอยากให้ลองพิจารณาจากรุ่น ยี่ห้อก่อนครับ มันจะมีบอกไว้ว่าใช้ำไฟเท่าไรครับ แล้วจึงค่อยนำไปเทียบกับของเดิมได้ครับ
ขอบคุณครับพี่ arther555มากๆเลยครับ