ผู้เขียน หัวข้อ: ช่วยเลือให้หน่อยนะครับระหว่างtv 4k กับ oled ธรรมดา  (อ่าน 17252 ครั้ง)

ออฟไลน์ newsmz3303

• Flat TV member
  • *
ตอนนี้กำลังเลือกซื้อทีวีใหม่ขนาด55นิ้ว ไว้ใช้ดูฟรีทีวี+ดูบอลจากกล่องเอ็นดรอย+ซีรีย์จากคอม+เล่นเกมส์ps4
มีตัวเลือกคือ
oled = ec930 และeg910 ในราคา64,000บาท
led 4k ของsony กับ ซัมซุง ในราคาที่ใกล้เคียงกับoled
ภาพของoledธรรมดา กับภาพled 4k อัพสเกล ตัวไหนดีกว่าครับ
และled 4k รุ่นไหน ยี่ห้อไหน ที่ภาพพอจะเทียบกับoledได้บ้างครับ

ออฟไลน์ kritkris

• Full LED TV member
Re: ช่วยเลือให้หน่อยนะครับระหว่างtv 4k กับ oled ธรรมดา
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: ธันวาคม 25, 2015, 09:40:08 pm »
ส่วนตัวผมใช้งาน led 4 เครื่อง sony3 samsung1 และ oled 1
sony nx720 hx855 w804a
ss h7000
lg ea970t
มันก็จริงว่า oled ก็ไม่ได้จะเพอเฟค100% เพียงแต่ led ณ เวลานี้ ยังไม่มีอะไรสู้ oled ได้เลยครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 26, 2015, 09:49:14 am โดย kritkris »

ออฟไลน์ 55JS

• LCD TV member
  • **
Re: ช่วยเลือให้หน่อยนะครับระหว่างtv 4k กับ oled ธรรมดา
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: ธันวาคม 25, 2015, 09:56:37 pm »
http://www.rtings.com/tv/reviews/by-size/55-inch/best?uxtv=3dea

อันดับ 1 mid Range  eg910    ราคา 64000   

อันดับ 2 high End   js8500  ตอนนี้น่าจะหาไม่ได้  ถ้ามีมาราคาน่าจะไม่เกิน 50000

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 25, 2015, 10:08:38 pm โดย mew5939 »

ออฟไลน์ ซ่องเจ๊หวี

• Hologram 3D TV member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: ธันวาคม 25, 2015, 10:23:58 pm »

led 4k รุ่นไหน ยี่ห้อไหน ที่ภาพพอจะเทียบกับoledได้บ้างครับ

led ตัวดีที่สุดก็ยังให้คุณภาพของภาพเทียบกับ oled ไม่ได้ครับ (เทียบกัน pixel ต่อ pixel ไม่ได้เทียบที่ความละเอียด)

contrast ,black level ของ oled จะดีกว่ามาก

กรณีที่คุณปิดไฟในห้องให้มืดสนิทแล้วดูหนัง oled ภาพกินขาด led ครับ เพราะระดับดำสีดำดำสนิทที่สุด(วัดค่าความสว่างไม่ได้)

ฉะนั้นมิติของฉากหลังกับวัตถุจะตัดกันได้อย่างชัดเจนและมีความสงัดมากกว่าครับ

ลองพิจรณาประโยคนี้ของทางเวปดูครับ...

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 25, 2015, 10:31:40 pm โดย คุณลุงUFO »

ออฟไลน์ AutoHD

• *
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: ธันวาคม 26, 2015, 01:31:05 am »
แต่ผมเห็นต่างน่ะครับ oledดำเกินไปวัตถุทุกอย่างถ้าสังเกตแล้วมันไม่ได้ดำจนดำสนิทไปเลย
ลองมองสิงของอะไรใกล้ตัวสิครับที่เป็นดำจะมีสีอื่นเข้ามาแซมด้วย แม้จุดที่ดำที่สุดมันก็ไม่ได้ดำไปเลย
ผมลองดูตัวoled มันดำเกินไปทำให้รายละเอียดของภาพในที่มืดเล็กๆดำด้านจมไปด้วย
ซัมซุงพูดไว้ เลยยังใช้จอledอยู่ ค่ายนี้เข้าเน้นเรื่องภาพก่อน

ขนาดแว่น3dยังไม่ยอมเปลี่ยนเลยด้วยเหตุผล แว่นแบบlgโดนหั่นความละเอียดลงถึงแม้จะเป็น4k
ถ้างานces2016ซัมซุงยังไม่ยอมเปลี่ยนเป็นจอoled แสดงว่าledมันต้องมีดี

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: ธันวาคม 26, 2015, 03:11:55 am »
แต่ผมเห็นต่างน่ะครับ oledดำเกินไปวัตถุทุกอย่างถ้าสังเกตแล้วมันไม่ได้ดำจนดำสนิทไปเลย
ลองมองสิงของอะไรใกล้ตัวสิครับที่เป็นดำจะมีสีอื่นเข้ามาแซมด้วย แม้จุดที่ดำที่สุดมันก็ไม่ได้ดำไปเลย
ผมลองดูตัวoled มันดำเกินไปทำให้รายละเอียดของภาพในที่มืดเล็กๆดำด้านจมไปด้วย
ซัมซุงพูดไว้ เลยยังใช้จอledอยู่ ค่ายนี้เข้าเน้นเรื่องภาพก่อน

ขนาดแว่น3dยังไม่ยอมเปลี่ยนเลยด้วยเหตุผล แว่นแบบlgโดนหั่นความละเอียดลงถึงแม้จะเป็น4k
ถ้างานces2016ซัมซุงยังไม่ยอมเปลี่ยนเป็นจอoled แสดงว่าledมันต้องมีดี

[ปาดเหงื่อ] [ปาดเหงื่อ] [ปาดเหงื่อ] [ปาดเหงื่อ] [ปาดเหงื่อ]
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 26, 2015, 03:13:53 am โดย kritkris »

ออฟไลน์ ซ่องเจ๊หวี

• Hologram 3D TV member
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: ธันวาคม 26, 2015, 03:18:32 am »

ถ้าเปิดโหมดภาพ vivid , standard พวกนี้ดำจมเป็นปกติอยู่แล้วครับ

ต้องทดสอบด้วยโหมดภาพที่อุณหภูมิสีใกล้เคียงกับ 6500 องศาเคลวิน นั่นคือ โหมด cinema,ISF Expert1

สองโหมดนี้จะแสดงรายละเอียดในที่มืดได้ดีมากๆครับ ไล่ระดับสีดำที่ลึกที่สุดจากเล็กๆค่อยๆสว่างขึ้นไป

และสามารถไล่ระดับเฉดสีให้สีเที่ยงตรงที่สุด ใกล้เคียงกับอุตสาหกรรมภาพยนตร์มากที่สุด

ส่วน led ถ้าเปิด local dimming ก็จะทำระดับความดำได้เพิ่มมากขึ้น แต่ก็ยังดำไม่สนิทแบบ oled

และยิ่งถ้าเปิด local dimming ระดับสูง ก็จะสูญเสียรายละเอียดในส่วนที่มืดๆไปเช่นกันครับ

ซึ่งถ้าวัดกันจริงๆ samsung JS8000 ดำจมกว่า oled นะครับ แถมยังทำสีดำไม่ลึกเท่า oled ด้วย

เหตุผลที่ samsung ยังไม่ทำ oled tv ขาย เพราะ amoled ของ samsung

นั้นยังไม่สามารถแก้ไขปัญหาเรื่อง pixel สีน้ำเงิน ที่มีอายุการใช้งานที่สั้นกว่าสีอื่นๆได้ครับ

tablet และ สมาร์ทโฟน ของ samsung รุ่นสูงๆจะป็น amoled หมดแล้ว

เพราะ samsung เอง เคลมว่าจอ super amoled ของเขานั้นให้ภาพภาพดีที่สุด ดีกว่าจอสมาร์ทโฟนอื่นๆที่เป็นled
(แต่กลับไม่มีบริษัทไหนสนใจซื้อลิขสิทธิ์จอ super amoled ไปใช้บนสมาร์ทโฟนเลย...)

คือ พวกมือถือ พวก tablet นั้นเป็นเทคโนโลยีที่มีช่วงอายุการใช้งานสั้นอยู่แล้ว(ตกรุ่นง่าย เปลี่ยนบ่อยทุกๆปี)

samsung จึงเห็นว่าเหมาะสมที่จะเอา amoled มาใช้กับเทคโนโลยีที่ผู้บริโภคต้องการเปลี่ยนบ่อยพวกนี้ครับ

ต่างกับการใช้งานของโทรทัศน์ซึ่งเป็นเทคโนโลยีที่มีช่วงอายุการใช้งานยาว

samsung จึงยังไม่กล้าเอา amoled ลงตลาดโทรทัศน์อย่างเต็มตัวจนกว่าจะแก้ไขปัญหาpixelสีน้ำเงินเสื่อมไวได้

*ก่อนหน้านี้เมื่อปี 2013 samsung ก็เคยขาย oled แล้วนะครับ คือ รุ่น KE55S9C แต่ประเทศไทยไม่ได้วางจำหน่าย
ซึ่งปีนั้นออกมาขายพร้อมๆกับ oled LG 55EA9800 หลายๆที่ที่ทดสอบ ยกให้ KE55S9C ดีกว่า EA9800 ด้วยซ้ำ
แต่ samsung ก็ยังถอนตัวจากประเภทจอ oled ไป

ต่างกับ WRGB oled ของ LG ซึ่ง pixel แต่ละสีนั่นคือ แดง เขียว น้ำเงิน จะเปล่งสีไปพร้อมๆกันโดยมีฟิลเตอร์สีขาวเป็นตัวกรองสีอีกที

ทำให้อายุการใช้งานของแต่ละ pixel จะมีอายุเท่าๆกัน นั่นคือ LG นั่นคือ LG แก้ปัญหา pixel สีน้ำเงินเสื่อมไวกว่าสีอื่นได้ครับ

LG จึงกล้าที่ละลงทุนกับโทรทัศน์ประเภทนี้ ถึงยอมทุ่มเงินกว่า8.7 พันล้านดอลลาร์สหรัฐเพื่อสร้างโรงงานผลิตจอ oled เพิ่มแล้วครับ

ในตอนแรกนั้นตัว prototype oled (ตัวทดสอบโชว์)ทั้งของ sony และ panasonic นั้นใช้จอ oled ของ AUO

แต่พอวางขายจริง panasonic oled รุ่น 65CZ950 ก็ใช้จอ oled ของ LG ครับ

ส่วน sony ถ้าจะตีตลาด oled ตามข่าวบอกว่าจะใช้ จอ oled LG เช่นกันครับ ( led บางรุ่นของ sony เองก็ใช้จอ IPS ของ LG)

.................

*ที่ทาง samsung กล่าวว่า oled น้้นดำจม น่าจะหมายถึง oled ของทาง samsung เองมากกว่านะครับ

อ้างอิงจากที่ oled samsung KE55S9C นั้นโดนวิจารณ์เรื่องดำจม จาก whathifi UK

ก่อนหน้านี้ สมัยที่samsung ยังทำ plasma ก็โดนติเรื่องดำจมเช่นกัน

แม้แต่ plasma ที่ดีที่สุดของ samsung นั่นคือ plasma samsung 64F8500 ก็มีอาการดำจมครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 26, 2015, 04:25:45 am โดย คุณลุงUFO »

ออฟไลน์ puccainbkk

• Edge LED TV member
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: ธันวาคม 26, 2015, 09:10:27 am »
เห็นหลายท่านยังเข้าใจผิดๆ กะ OLED อยุ่ไม่ก็ข้อมูลเก่าดิบแบบoled ยังอยู่ในห้องทดลองอยู่เลยครับ

ตามที่ลุงแกอธิบายนั้นถูกต้องแล้ว
 อีกย่างที่ชัดเจนPana พุดเลยว่าการใช้จอแบบของLG RGBW นั้น เพราะ ต้นทุนที่ต่ำ เลยนำตัวนี้

แน่นอน ss พยายามสร้างoeld ด้วยแนวทางตัวเอง แต่ในช่วงเวลานั้นss ต้องต้องเจอที่ไม่มีแนวร่วมเพราะ ข้อจำกัดเรื่องอ่ยุของแสงสีนำ้เงิน และหลายคนนำมาเหมารวมกัน รวมๆกันไปหมด

ไอ้เรื่องดำจมนั้นก็อีกเรื่องมันไม่ใช่เลย ครับ แต่คิดว่า ลุงแก อธิบายไว้ละเอียดแล้ว 

หวังว่า เข้าใจกันมากขึ้นกับOELD

ตอนนี้รอดู LG signature series  ที่จะเปิดตัวครับ

แต่อยากเห็น Pana ออก มาอีกหลายๆ รุ่น จังราคาลงมาตีLG ได้เปล่า  โดยเฉพาะจอแบบไม่โค้งนะ  65" 77" ผมรออยุ่ครับ

SOny เองก็ ควรปล่อยมาได้แล้ว หลังจากออกBMV series หายจนstudio ใช้กันเป็น Referance display ซะ ทั่วเลย ถึงเวลาแล้วนะ ควรทำจอ แบบบ้านๆ ใช้ซะที
ไม่ต้องขนาดตัวที่ทำตอนนี้ที่ทำได้ทั้งHDR  100% bt2020 100% แต่อยากเห็นอะไรที่ดีๆ บ้างหลังจากที่sony ถอยหลังไปเยอะ มาก แล้วจะยุบตัวการผลิตอย่างpioneer ก็ค่อยว่ากัน

รอดุCES2016
OnCe YoU Go JVC BLACK.....YoU NeVer gO BACK!!!!

• *
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: ธันวาคม 26, 2015, 10:22:29 am »
แสดงว่าภาพoled ตัวธรรมดา ดีกว่าภาพled ที่อัพสเกลเป็น4k ใช่ป่าวครับ
แล้วซื้อตอนนี้หรือต้องรอซื้อตัวใหม่ปีหน้าครับ

ออฟไลน์ 55JS

• LCD TV member
  • **
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: ธันวาคม 26, 2015, 12:16:23 pm »
แสดงว่าภาพoled ตัวธรรมดา ดีกว่าภาพled ที่อัพสเกลเป็น4k ใช่ป่าวครับ
แล้วซื้อตอนนี้หรือต้องรอซื้อตัวใหม่ปีหน้าครับ

ที่เขาตอบๆกันตอบใกลัเคียงแต่ไม่ตรงที่ท่านถามซะทีเดียว
oled ธรรมดา มัน FHD  2k  คุณภาพๆ มืดจมไม่จม มันก็แค่ FHD 
LED 4k  มัน up scale FHD เป็น 4k ได้ภาพที่ละเอียดกว่า ภาพที่ได้ละเอียดและเนียนกว่า oled FHD  แต่ contrast ดำจมมันสู้ oled ไม่ได้
LED 4k  ดูหนัง 4k ภาพละเอียดกว่าและเนียนกว่า  oled 2k มาก
แต่ contrast ดำจมมันสู้ oled ไม่ได้  ส่วนสีสัน SUHD กว้างกว่า oled หรือเปล่าทราบ

ถ้าจะเลือกสิ่งที่ดีที่สุด ต้อง oled 4k 

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: ธันวาคม 26, 2015, 02:32:17 pm »
จขกท ลองหาข้อมูลเพิ่มเติมจากลิ้งนี้ดูครับ มีพี่เทพๆหลายท่านถกกันไว้
http://forum.thaidvd.net/index.php?s=e39a7e219de99238557b711a612ac3cc&showtopic=231870
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 26, 2015, 03:23:46 pm โดย kritkris »

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: ธันวาคม 26, 2015, 03:12:34 pm »

ภาพ OLED ดีกว่า 4k upscale  ใช่มั๊ย ใช่ครับ
โดยเงือนไขที่ว่า
ระยะนั่งดู ขนาดจอ แหล่งโปรแกรมที่ใช้  

ไม่ต้อง UP scale เอาcontect เหมือนกัน ตัวหนึ่ง 2k OLED vs 4k LCD ก็ ไม่สามารถดีแบบขาดลอย อยู่ดี ผมหมายถึง LEDTV  ณ วันนี้ที่วางขายอยู่นะครับ

จะซื้อตอนนี้ก็ได้ใช้ตอนนี้  มันก็คงใช้ได้กับ4k อนาคต(อันใกล้)ไม่ได้ เพราะ ยังไม่เห็นตัวไหนในตลาด คุ้มเลย เหตุเพราะ 4kยังไม่นิ่งจริงๆ

ถ้าจะซื้อตอนนี้ ก็ตามงบ และ ความพอใจครับ
รอได้ก็รอไปก่อนครับ ผมแนะนำ ว่า ท่านที่มีทีวีใช้ ก็ใช้ไปก่อน อย่าดิ้นรนให้มาก

ยกเว้นอยากได้ตังพร้อม
จริงๆ รอให้หนัง4kออกมาเยอะกว่านี้ก่อน รอให้ display มีทิศทาง นิ่งกว่านี้หน่อย นะครับค่อยว่ากัน

คือมีอะไรก็ใช้ไปก่อน ไม่เสียสักบาทกะทีวีใหม่ แต่มีเหตุต้องซื้อหรือคัน มาก อยากได้ใหม่ อยากตามเทคโนโลยี่ใหม่ อันนี้ไม่ว่ากันครับ ซื้อเลย !!!

ท่านจะเอาครบ ใช้ยาวๆ ไม่ได้หรอกครับเพราะ 4k ยังไม่นิ่งครับ

Ok
ต่อนิดหนึ่ง

ท่านต้อง การจอขนาดไหน ครับท่าน 55" 65" ??

อันนี้ส่วนตัวผมเอง  ผมยกตัวอย่างกรณีของผมนะครับ

มีงบ  ไม่เกิน 250000-300000  บาท คือห้ามเกิน จออย่างเดียวนะ  ถ้าถูกกว่านี้  ขนาด65"ผม HAPPY 

งบที่จะซื้อ ต้องได้ 65" หรือใหญ่กว่า  ตัวเลือกคือ

sony  75x940c  ต่อให้ x940 FALD ไม่แท้ แต่ต้องจ่าย 250000 กว่า ก็โอแม่ชอบsony
ประหยัดๆ หน่อยก็  65x930c  มันไม่ FALD
78js9500  เกินงบนะ เกินไปมากด้วย

65Js9000 ภาพไม่รู้สึกกว่าดีกว่า EC930 ที่จะเอาไปแทนที่ EC930 เลยมองแล้วมองอีก แต่ ไม่ผ่าน

65EG960 ออกมาพอดี

แต่เห็นทั้งหมด แล้ว ว่า x940 ภาพแย่กว่าที่คิด  แต่ได้ใหญ่กว่า จะขึ้นไปเล่น JS9500 เกินงบ ภาพ ไม่ดีกว่า EG960
 ผมเลือกOLED แต่พอศึกษา แล้ว EG960 มีข้อจำกัด เรื่อง4k เรื่อง issued และอื่นๆ
เพราะเล่นบังคับให้ซื้อแบบ4k ไม่มีตัวเลือกที่ดีกว่า EG960
แต่ ถึง65EG960 ราคาถูกกว่าอีก2 ตัวมากมายนัก ภาพก็ดีกว่าชัดเจน
ไปเห็นภาพมา กลับเฉยๆ และ อยากจะซื้ออยากให้รองรับอนาคตไกลกว่าปีหน้าหน่อย EG960 ไม่ผ่านครับ
คุยกับคุณ R ในนี้อยู่ สรุป มันต้อง65EF9500 ที่ออกมาแต่บ้านเราไม่มีขายซะงั้น

ห้อง1 ผมจบตรงนี้ ดู 55EC930 ต่อไปภาพดีมั๊ยดีครับพอใจ  แต่ยังไม่ได้ใจ   คุณแม่นั่งดูท่านข้าวดูละคร จากเคเบิลเน่าๆ ของท้องถิ่นภาพยังบอกได้เลยว่าดีกว่าLEDTV HI-End ตัวเก่าๆ ซะอีก แบบชัดเจนเลย ก็จะหาเรื่องทำไม ห้องนี้อยากได้ 65" แต่ ณ วันที่ซื้อผมเลือกภาพที่ดีที่สุดสำหรับผม มันได้แค่ 55" คือec930 ก้เอามาแล้วพอใจ

ห้อง2 ห้องนอน ก็ดู Pioneer KRP 500aต่อไป อยากได้มันสัก 65"-77" แต่ ที่เห็น เหมือนข้อหนึ่ง ยังซื้อไม่ได้

งบเลยไปห้องที่3 ตอนนี้ ลุง ufo แกรู้ ว่าผมพุดดอะไร ขอคำแนะนำแกเรื่องPlayer อยู่ครับ กำลังศึกษาอยู่ ห้องนี้ หนักใจมาก  [กระดึบ] [เศร้า] [เศร้า] [เศร้า]

ท่านต้องถามตัวเองและตอบให้ได้นะครับ ว่าต้องการอะไร ก่อน ค่อยๆ ศึกษาข้อดีข้อเสียข้อจำกัดครับ

ผมแนะนำ ลองดูภาพ  ตัดสินใจไม่ได้ ก็ อย่าซื้อ ในเมื่อมีใช้อยู่ รอได้ก็รอไปก่อน
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 26, 2015, 04:15:46 pm โดย puccainbkk »
OnCe YoU Go JVC BLACK.....YoU NeVer gO BACK!!!!

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: ธันวาคม 26, 2015, 03:17:26 pm »
ปาดเหงื่อข้างบนแพพ  [ปาดเหงื่อ] [ปาดเหงื่อ]
http://forum.thaidvd.net/index.php?s=e39a7e219de99238557b711a612ac3cc&showtopic=231870

???
แจงให้ทราบด้วยครับ
ขอบคุณครับ

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: ธันวาคม 26, 2015, 03:25:12 pm »
ปาดเหงื่อข้างบนแพพ  [ปาดเหงื่อ] [ปาดเหงื่อ]

???
ขอบคุณครับ
ขอโทษทีฮะ ลืมพิม จะให้ จขกท ลองดูอ่านข้อมูลเพิ่มเติมจากลิ้งที่ว่าน่ะครับ เห็นพี่ๆหลายๆท่านถกข้อมูลดีดีไว้เยอะ [ปลื่ม] [ปลื่ม] [ปลื่ม]

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: ธันวาคม 26, 2015, 04:20:52 pm »
thaidvd ไม่เหมือนก่อน พ่อค้าเยอะขึ้น แต่ก่อนuserแน่นมาก แต่ละคน  ข้อมูลเยอะ เหมือน  htg2 นั้นก็อีกเวป
แต่ข้อมูลดีๆ จากหลายๆ ท่านยังเวียนมาตอบครับ
หลายคนใจดีมากๆ นะครับ
แต่ก่อน อบอุ่นมาก

???
ขอบคุณครับ
ขอโทษทีฮะ ลืมพิม จะให้ จขกท ลองดูอ่านข้อมูลเพิ่มเติมจากลิ้งที่ว่าน่ะครับ เห็นพี่ๆหลายๆท่านถกข้อมูลดีดีไว้เยอะ [ปลื่ม] [ปลื่ม] [ปลื่ม]

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: ธันวาคม 27, 2015, 09:38:04 am »

ห้อง1 ผมจบตรงนี้ ดู 55EC930 ต่อไปภาพดีมั๊ยดีครับพอใจ  แต่ยังไม่ได้ใจ   คุณแม่นั่งดูท่านข้าวดูละคร จากเคเบิลเน่าๆ ของท้องถิ่นภาพยังบอกได้เลยว่าดีกว่าLEDTV HI-End ตัวเก่าๆ ซะอีก แบบชัดเจนเลย  

ผมแนะนำ ลองดูภาพ  ตัดสินใจไม่ได้ ก็ อย่าซื้อ ในเมื่อมีใช้อยู่ รอได้ก็รอไปก่อน
ส่วนตัวพอใจกับภาพฟรีทีวี sd ธรรมดาๆเหมือนคุณ  puccainbkk เช่นกันครับ ส่วนตัวใช้ ea970t อัพสเกลอาจไม่ดีเท่าที่ควรเท่ารุ่นใหม่ๆในปัจจุบัน แต่อยุ่ในระดับที่ผมพอใจ ดูแล้วไม่ขัดตา ภาพไม่โดนแต่งจนดูเกินจริง แต่ท้ายสุดต้องขึ้นกับ จขกท เลยครับ ผมเองกับพี่ๆในเวบก็เล่ากันตาม ประสบการที่ใช้มา สุดท้าย จขกท จะเลือกอะไร ขอที่ตัวเองดูแล้วพอใจ ก็จบครับ  [yes] [yes]

อันนี้เป็นภาพระดับการสะท้อนของบ้านผมฮะ แสงเข้าค่อนข้างเยอะทีเดียว ภาพที่ถ่ายมาจะเห็นเงาแสงที่สะท้อนมากกว่าปกติที่ตามองนะครับ นิดนึง

ช่อง sd ทั่วๆไป

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 27, 2015, 10:37:04 am โดย kritkris »

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: ธันวาคม 27, 2015, 10:30:52 am »
หุหุ ภาพสวยมากครับ สวยกว่าที่ผมดู จาก EC930 เพราะ ต่อด้วย RF แถมบอกตรงให้วัดคุณภาพ เคเบิลท้องถิ่น จำเป็นต้องใช้เพราะ ระบบในบ้านตอนทำใหม่ นั้นไม่ได้เผื่อเสานอกบ้านหรือวางอะไรอีกอย่างเพราะ ความขี้เกียจของผมเอง ที่ ไม่ใส่ใจ ดู  tvไทย แค่พอดูได้ฟังข่างแล้วก็แล้วเคยไม่ทำให้มันดีๆ จนตอนนี้มีHD ก็ยังไม่ไปเปลี่ยนหรือทำะไรครับ

สาวยมากครับ เหมือนCRT ที่ใหญ่ขึ้นคมขึ้นมิติลึก

ครับท่าน Kritkris สวยมากครับ

ผมเคยเอาHD ไทยต่อมันได้ใจแต่เนื่อจากสายเกะกะ อะไรต่อมิอะไรสัญญาณแย่เลยเก็บ แต่ภาพที่ได้น้องที่ท่านลงครับ ผมเข้าใจว่าเค้าส่งที่ผมรับไม่น่าเกิน 360 ครับ

เรียนตรงๆ อยู่ที่เจ้าของกระทู้พอใจอะไรชอบอะไร จัดได้ครับ  ผมและเพื่อนๆ ให้คำแนะนำ ตามที่ได้มาประสบกาณ์ที่ได้มา
ถ้าท่านดูแล้วไม่ชอบหรือชอบled ก้จัดได้ครับผม ตามที่ชอบนะครับ

• *
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: ธันวาคม 27, 2015, 08:26:26 pm »
ตอนนี้เลือกoledครับ แต่มีให้เลือก3ตัวครับ
1.55ec930 เป็นร้านนอกประกันร้าน1ปีราคา48,000บาท(ประหยัดเงินเพื่อรอ4kให้มาเต็มรูปแบบ)
2.55eg910 ประกันศูนย์64,000บาท
3.55eg920 ประกันศูนย์80,000บาท(ลังเลครับเพราะกลัวซื้อมาแล้วไม่รองรับกับ4kในอนาคตถ้ามาเต็มรูปแบบ)
รบกวนทุกท่านอีกรอบนะครับ [ปลื่ม]