ผู้เขียน หัวข้อ: กราบสวัสดี และ ขอความกรุณาทุกท่านด้วย ครับ  (อ่าน 1477 ครั้ง)

ออฟไลน์ doramonka

• *
สวัสดีครับ ท่านสมาชิกทุกท่าน

ผมเป็นสมาชิกใหม่ที่พึ่งจะได้เข้ามาอ่าน รีวิว เพื่อที่ต้องการ จะซื้อ กล่อง hd player แต่กลับไม่มีความรู้ในด้านนี้เลย
สืบเนื่องมาจากที่ ผมได้ลองเข้าไปดูทีวีและเครื่องเล่นที่บ้านเพื่อน ซึ่งเป็นบลูเลย์ ก็เห็นได้อย่างชัดเจนว่าให้ภาพคนชัด
ที่มากกว่าการต่อ usb เป็นไหนๆ แต่ก็ยังติดปัญหาในตรงที่ นามสกุลของไฟล์บางประเภท ซึ่งอาจจะมีบ่อยๆ ที่เขาทำมา
ก็คือตัวอย่างไฟล์ .iso หรือ .nrg ที่ทำมาเป็นไว้สำหรับไรท์ แผ่นแล้วนั่นเอง เพราะในบางครั้ง เราจะมานั่งรอ แตกไฟล์
บนเครื่องแล้วถ่ายโอนไปยัง Ext.hdd ก็ทำได้ช้ามาก (หลายสิบนาที) หรือจะก๊อปทั้งไฟล์ iso ไปแล้วแตกข้างใน
ก็ยิ่งทำให้ช้ากันเข้าไปใหญ่ จึงเป็นปัญหาอย่างมากในกรณีที่่ บางครั้งจำเป็นจะต้องดูไฟล์ iso ก็ต้องถอดมาดูในคอม
แล้ว จำลอง ไดร์ ขึ้นมาใหม่ แล้วต่อพ่วง hdmi ไปยังจอ tv อีก ซึ่งมันยุ่งยากมากๆ ครับ ในกรณีนี้

เช่นนี้จึงกราบเรียน สมาชิกทุกท่านขอความช่วยเหลือในการแนะนำผลิตภัณฑ์ และ แหล่งซื้อ หรือ บน web นี้ได้เลยก็ยิ่งดีครับ
จะได้ไม่เสียเวลาตีรถเข้ากรุงเทพ (ผมอยู่ต่างจังหวัดน่ะครับ)

รุ่น ของจอ Tv ผม เป็น LG 42lf560t ตัว 42 นิ้วธรรมดาๆ ไม่มี ดิจิตอลทีวี หรือ ฟังชั่นสมาร์ท ต่างๆเลยครับ จึงอยากรบกวนทุกท่าน
ช่วยแนะนำตัวกล่อง HD Player ที่มีคุณสมบัติ ตามนี้ให้ทีนะครับ

1.เล่นไฟล์ได้ทุกนามสกุล ส่วนใหญ่ผมจะดูประมาณนี้ (AVI,MP4,MKV,ISO,NRG,DVD(VOB))
2.มีตัวรับ Wifi (จริงๆอันนี้ผมเองก็ยังไม่แน่ใจว่าเอาไว้สามารถทำอะไรได้เป็นพิเศษกับ ipad ผม ได้หรือเปล่า แต่ก็อยากมีไว้ก่อน อิอิ)
3.มีตัว Android (ซึ่งเอาจิงๆก็เหมือนข้อ 2 คือผมไม่รู้ ว่ามันใช้ทำอะไรได้ นอกจากเล่นเกมส์ บน play store ซึ่ง ผมก็ไม่มีเมาส์ หรือ
คีบอร์ดไวเรส ไว้ใช้อยู่ดี แต่ถึงยังไงถ้ามีได้ก็จะดีมาก ครับ )
4.อยากให้มีตัวเก็บ HDD ในกล่องเลย (กันฝุ่น) เพราะตั้งใจจะซื้อ hdd 3.5 ยัดไว้ในนั้นเลย ไว้อีกลูกหนังเต็มก็ค่อยสลับกัน ไป(แต่ถ้าไม่มีไม่เป็นไรนะ)
5.ไม่ต้องถึงขนาดเล่น 4 k ได้ครับ เพราะจอผมมันเล่นไม่ได้อยู่ละ จิงๆส่วนใหญ่ดูอย่างมากสุดก็แค่ 1080p หรือ i ก็แค่นั้น (ถ้ามีก็ขอเป็นฟังชั่นแถม)
6.อยากหาที่ซื้อ โดยสามารถสั่งซื้อผ่าน web ได้จะดีมากครับ เพราะผมไม่ค่อยมีเวลา มากเท่าไหร่ (ราชการก็งี้แหละ T-T)
7.สุดท้ายนี้ประเด็นหลักเลยครับ ขอรุ่นที่ไม่เกืน 3 พัน จะไหวมั้ยอะครับ หรือถ้าไม่ได้ๆจริงๆก็ขอไม่เกิน 5 พัน ละกันเนอะ ช่วงนี้โดนตัดงบ T-T

ท้ายนี้ก็ต้องขอขอบพระคุณทุกท่านที่เข้ามาสละเวลาอ่าน และ ให้คำแนะนำต่างๆ มา ณ ที่นี้ด้วยครับ มีอะไรติ เตือน ด่า ว่า ได้หมดครับ ผมรับได้
เพื่อให้ได้ของที่สมบูรณ์แบบ ในราคาย่อมเยาว์ และ ควรค่าแก่การใช้งานในระดับทั่วไป ที่ไม่ถึงกับระดับ 4k หรือ 3d เพราะผมไม่มีเวลามาก
ที่จะมาโหลด หรือ ดู หรอกครับ แค่อยากจะมีไว้สำหรับดูผ่าน ext hdd หรือ ถ้ามีตัวเสียบ 3.5 เลยก็จะยัดเลย เอาไว้ดูเวลาว่างๆหรือวันหยุด
นักขัตฤกษ์ แค่นั้นเองครับ เพราะไฟล์ทั่วไปที่หาได้ก็แค่ 4-7 gb ใช้เวลาโหลด 30 นาทีก็เสร็จ จึงไม่ได้เน้นไปถึง 4 k อะครับ แหะๆ

ปล.พึ่งจะนึกออก หากกระผมทำผิดกฎไปใดๆ ต้องขอโทษ Admin มา ณ ที่นี้ด้วยนะครับ
ปล.2 หากท่านใดไม่สะดวกโพสหน้าไมค์ รบกวนหลังไมค์ มาได้ที่เมล [email protected] ได้เลยนะครับ
[/font]

ปล.3 ลืมไปอีกเรื่องครับ ตอนนี้กำลังหา ลำโพงแบบ ติดฝาผนังอยู่ ด้วยนะครับ ไม่ต้องอลังการมากมาย แค่ไม่อยากให้เสียง จอแตก แค่นั้นครับ
รบกวนทุกท่านช่วยแนะนำด้วยครับผม ขอบคุณมากครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 03, 2016, 02:48:17 am โดย doramonka »

ออฟไลน์ suvej

• Official Sponsor
  • Full LED TV member
  • *
Re: กราบสวัสดี และ ขอความกรุณาทุกท่านด้วย ครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มกราคม 03, 2016, 04:10:43 am »
CloudHD1195+
Playon!hd3
ใส่ Hdd 3.5"ได้ทั้งคู่
www.digilifegadget.com
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 03, 2016, 04:11:23 am โดย suvej »

ออฟไลน์ HD-LuveR

• Edge LED TV member
Re: กราบสวัสดี และ ขอความกรุณาทุกท่านด้วย ครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มกราคม 06, 2016, 09:03:30 am »
ถ้าจะเล่นไฟล์เก่าๆ แนะนำต้องเป็น Player ตัวเก่าครับ RTK1186
ตัวใหม่ๆที่เป็น android ส่วนมากเล่นไฟล์เก่าๆไม่ได้
µÒäÁè·Í§ ËÙäÁèà·¾ á¤èÍÂÒ¡àʾäÎà´¿