ผู้เขียน หัวข้อ: [สอบถาม] เรื่องการรับสัญญาณ tv digital  (อ่าน 3039 ครั้ง)

ออฟไลน์ pooturbo

• Flat TV member
  • *
[สอบถาม] เรื่องการรับสัญญาณ tv digital
« เมื่อ: มกราคม 05, 2016, 11:59:02 am »
บ้านผมอยู่แถว โรงพยาบาลศิริราช ใช้ TV LG (รุ่นที่มีตัวรับ digital ในตัว) กับเสาก้างปลาบนหลังคา
รับสัญญาณ tv digital ได้ทุกช่อง ต่อมาผมได้ให้ช่างต่อสาย tv พ่วงขึ้นไปชั้นบนให้อีก 1 เส้น ก็ดูได้ปกติแต่พอสัก 1 สัปดาห์ให้หลัง
รับสัญญาณจาก พวกกลุ่มช่อง 3 ไม่ได้เลยครับ

ลองจูนอัตโนมัติแล้ว ก็ไม่เจอเลยครับ

ไม่แน่ใจว่าปัญหาเกิดจากอะไรครับ
1. เสาอาจถูกหมุน/ขยับ/ลมพัด?
2. เพราะต่อพ่วงสายเพิ่มอีก 1 เส้น

หรืออื่นๆ รบกวนแนะนำด้วยครับ
ขอบคุณครับ

ปล.ตอนนี้เลยต้องดูผ่านกล่อง gmm z ซึ่งภาพไม่คมชัดเหมือนตอนดู tv digital เลยครับ

ออฟไลน์ KVYoung

• Edge LED TV member
Re: [สอบถาม] เรื่องการรับสัญญาณ tv digital
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มกราคม 05, 2016, 02:13:56 pm »
ข้อ 1 อาจจะเป็นไปได้.? (ไม่ทราบว่า.. ใช้แผงเก่า หรือ เปลี่ยนเป็นแผงสำหรับดิจิตอลทีวี)
ข้อ 2 การต่อสายเพิ่มจุดรับชม จะ.. ทำให้สัญญาณลดลงไป (ไม่ทราบว่า.. ใช้ตัวแยกสัญญาณแบบไหน.?)
วิธีแก้ไข..
ลอง.. ไปขยับแผงเสาอากาศดูก่อน อาจจะเคลื่อน.? (ถ้ารับได้ครบ ก็ไม่ต้องปรับเปลี่ยนอย่างอื่น)
ถ้า.. ใช้แผงของเดิมรุ่นเก่า ที่รับอนาลอก ก็.. เปลี่ยนเป็นแผงสำหรับดิจิตอลทีวี (จะรับสัญญาณได้ดีกว่า)
ครับ..

ออฟไลน์ pooturbo

• Flat TV member
  • *
Re: [สอบถาม] เรื่องการรับสัญญาณ tv digital
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มกราคม 06, 2016, 01:12:49 am »
ข้อ 1 อาจจะเป็นไปได้.? (ไม่ทราบว่า.. ใช้แผงเก่า หรือ เปลี่ยนเป็นแผงสำหรับดิจิตอลทีวี)
ข้อ 2 การต่อสายเพิ่มจุดรับชม จะ.. ทำให้สัญญาณลดลงไป (ไม่ทราบว่า.. ใช้ตัวแยกสัญญาณแบบไหน.?)
วิธีแก้ไข..
ลอง.. ไปขยับแผงเสาอากาศดูก่อน อาจจะเคลื่อน.? (ถ้ารับได้ครบ ก็ไม่ต้องปรับเปลี่ยนอย่างอื่น)
ถ้า.. ใช้แผงของเดิมรุ่นเก่า ที่รับอนาลอก ก็.. เปลี่ยนเป็นแผงสำหรับดิจิตอลทีวี (จะรับสัญญาณได้ดีกว่า)
ครับ..

1. ใช้แผงเดิมของอนาลอคครับ
2. ต่อกันเฉยๆ เลยครับ ไม่ได้ใช้ตัวแยกอะไรเลยครับ ^^'

เดี๋ยวลองขยับดูก่อนถ้าไม่ได้จริงๆ อาจจะต้องเปลี่ยนเสา เดินสายแยกแบบดีๆ ยกชุดไปเลยครับ

ขอบคุณมากครับ
 [ปลื่ม]