ผู้เขียน หัวข้อ: HDPlayer IXtreamer หาExternal drive 2 TBไม่เจอ  (อ่าน 1001 ครั้ง)

ออฟไลน์ mydownload

• LCD TV member
  • **
HDPlayer IXtreamer หาExternal drive 2 TBไม่เจอ
« เมื่อ: มกราคม 05, 2016, 10:18:05 pm »
สืบเนื่องจากเจ้าตัวHDPlayer I-Xtreamer(USB2.0)หยุดการอัพเดตFWมานานแล้ว โดยFWที่ผมใช้เป็นตัวล่าสุดที่จะDLได้  [กระดึบ]

ปกติผมใช้External WD Element 2TB ที่เป็นตัวนอน แบบUSB 2.0 ซึ่งก็ไช้ได้ตามปกติ ไม่พบปัญหาใดใด

หลังจากนั้นผมตัดสินใจซื้อ External WD Element 3TB ที่เป็นตัวตั้ง แบบUSB 3.0 ปรากฎว่าพอเสียบแล้วหาไม่เจอ แต่เอาไปเสียบกันNB กลับเห็นได้ปกติ   [เขย่า]

ซึ่งจากการหาข้อมูล บางคนก็บอกว่าเพราะ HDPlayer ไม่รับ 3TB บ้าง หรือให้Formatใหม่บ้าง ซึ่งก็ลองมาหมดแล้ว ก็ยังไม่สามารถเจอdriveใน HDPlayer จนทำใจเก็บเข้ากรุจนถึงทุกวันนี้

ช่วงปีใหม่พอดีเจ้ากรรม ดันมีแคมเปญลดหย่อน 15,000 ของน้าตู่เข้ามา [yes] เลยตัดสินใจซื้อ External WD Element 2TB ตัวตั้งแบบ USB3.0(แบบเดิม) โดยหวังว่าคราวนี้มันต้องได้น่า.. ซึ่งพอได้ของก็จัดแจงเสียบ NBโอนไฟล์หนังแล้วเอาไปเสียบ HDPlayerผลปรากฎว่า มันไม่เจอเหมือนเดิม.... แป่ว [เศร้า]

สรุปไม่ว่าจะเป็น 2TB หรือ 3TB มันไม่เจอทั้งคู่ น่าจะเป็นเพราะUSB 3.0หรือเปล่าครับ แปลว่าUSB 3.0ใช้กับอุปกรณ์ USB2.0ไม่ได้รึเปล่า
ใครมีแนวทางใดใดที่พอจะช่วยเหลือผมก่อนจะเก็บเข้ากรุทั้งคู่ได้บ้างครับ