ผู้เขียน หัวข้อ: แนะนำ 55" curved หน่อยคับ ดูๆอยู่สองรุ่น LG VS SONY  (อ่าน 2542 ครั้ง)

ออฟไลน์ Phil31

• *
LG | 55" | 55EG910T

Sony | 55" | KD-55S8500C

ช่วยแนะนำ หน่อยคับ ใช้ดูหนัง Full HD ไม่เน้นไฟล์ 4K กับ ดูทีวีผ่านกล่องรับสัญญาณช่องปกติ เท่านั้น ผมลองไปนั่งดูหนัง ตัว LG | 55" | 55EG910T อยู่พักหนึ่ง รูปสึกว่าภาพโอเค แต่มันเหมือนยังมีอะไรที่ขัดๆอยู่ในใจยังไงไม่รู้ ส่วนทางของ Sony ยังไม่ได้ไปลองดูเลยคับ ปกติผมใช้ที่วี LED 55" ของค่าย sony อยู่

ขอบคุณคับ  [ปลื่ม]

ออฟไลน์ น้าSirota..มาแว้ว!

• Hologram 3D TV member
Re: แนะนำ 55" curved หน่อยคับ ดูๆอยู่สองรุ่น LG VS SONY
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มกราคม 05, 2016, 10:58:56 pm »
lg 55eg910t เป็น oled tv เทคโนโลยีใหม่ที่จะมาแทนทีวี led, lcd ในอนาคต เรื่องภาพดีกว่าเยอะครับ แม้ว่ารุ่นนี้จอความละเอียดแค่ fhd ก็ตาม
sony 55s8500c เป็นทีวีจอ 4k (Triluminos) เทคโนโลยี lcd panel with led backlight เรื่องภาพยังไงก็เป็นรอง oled tv ครับ
ไม่เน้น 4k อยู่แล้ว ไป oled tv เลยครับ ไม่ต้องมากังวลเรื่องแสงรั่วด้วย
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 05, 2016, 11:03:08 pm โดย sirota »

ออฟไลน์ newsmz3303

• Flat TV member
  • *
Re: แนะนำ 55" curved หน่อยคับ ดูๆอยู่สองรุ่น LG VS SONY
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มกราคม 05, 2016, 11:14:59 pm »
สนับสนุน oled 910 ด้วยคนครับ
ล็อตใหม่ขึ้นราคาแล้วนะครับ แต่ยังพอหาราคาเดิมได้ครับ

• *
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มกราคม 06, 2016, 12:05:34 am »
ขอบคุณคับ เด๋วลองหาไฟล์หนังแจ๋มๆ ไปเทสดูอีกซักรอบ  [ปลื่ม]

ออฟไลน์ น้าSirota..มาแว้ว!

• Hologram 3D TV member
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มกราคม 06, 2016, 12:38:13 am »
ขอบคุณคับ เด๋วลองหาไฟล์หนังแจ๋มๆ ไปเทสดูอีกซักรอบ  [ปลื่ม]
แค่เสียบ usb ก็รู้แล้วครับว่าจะเล่นตัวไหน...อิอิ [หื่น]

ออฟไลน์ 55JS

• LCD TV member
  • **
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มกราคม 06, 2016, 01:02:06 am »
แต่มันเหมือนยังมีอะไรที่ขัดๆอยู่ในใจยังไงไม่รู้

มันอะไร?

• *
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มกราคม 06, 2016, 07:02:28 am »
อาจเป็นคุณภาพของไฟล์ที่เปิดให้ดูมั้งคับ เด๋วต้องลองไปดูใหม่อีกที

ออฟไลน์ spitz

• Flat TV member
  • *
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: มกราคม 07, 2016, 12:29:54 am »
Oled ภาพน่าจะสวยกว่า แต่ภาพเคลื่อนไหวในบางจังหวะ อาจจะสู้ Sony ไม่ได้ครับ

ออฟไลน์ kritkris

• Full LED TV member
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: มกราคม 07, 2016, 11:55:53 am »
คุณภาพของภาพที่ได้จากการเล่นผ่าน usb ของทีวี ยังเปนรองการเล่นผ่าน hd player ค่อนข้างเยอะครับ ยังไงถ้าไปลองแนะนำพก hd player กับไฟล์ที่เราผ่านตาบ่อยๆไปลองด้วยจะได้ผลดีที่สุดครับ แล้วก็แนะนำว่าควรปรับภาพคร่าวๆซักหน่อยก็จะดีครับ #ส่วนตัวผมใช้ Oled EA970T ครับ ภาพโอเคทีเดียวขนาดเป็นรุ่นเก่าแล้วปัจจุบันผมเดินผ่าน led รุ่นทอปๆยังไม่ตื่นเต้นเลย
......กระทู้ทำนองนี้ค่อนข้างเยอะมาก เพราะงั้นพี่ๆที่เก่งๆหลายๆท่าน อาจไม่แวะเวียนเข้ามาตอบครับ แนะนำ จขกท ลองย้อนหาอ่านกระทู้เก้าๆดูครบ อาจพอเป็นข้อมูลเสริมในการตัดสินใจได้ครับ จริงๆ oled กับ led มันเอามาเทียบกันไม่ได้อยุ่แล้ว ว่ากันตามเนื้อผ้า ขนาด led รุ่นทอปๆ ภาพยังเป็นรอง oled ค่อนข้างชัดเจน แล้วนี่ จขกท เทียบภาพกับ led รุ่นรองๆด้วยแล้ว ......
     แต่สุดท้าย จะดีรึไม่ดี ชอบรึไม่ชอบ ต้องขึ้นกับ จริตความชอบส่วนตัวของ จขกท ครับ เพราะเราเปนคนใช้งาน ถ้า จขกท ชอบ ทุกอย่างคือจบครับ จะ oled รึ led ก็ใช้งานมันให้มีความสุขครับ  [ปลื่ม] [ปลื่ม] [ปลื่ม]