ผู้เขียน หัวข้อ: ขอคำแนะนำปลั๊กป้องกันไฟกระชากครับ  (อ่าน 2975 ครั้ง)

ออฟไลน์ ball98

• Full LED TV member
ขอคำแนะนำปลั๊กป้องกันไฟกระชากครับ
« เมื่อ: มกราคม 06, 2016, 12:05:45 am »
 จริงไหมครับว่าเมื่อเสียบ avr และซับวูฟเฟอร์ เสียงจะดอปลง ที่แน่ๆพอรู้ตามคนชอบกล่าวถึงคือ สามารถป้องกันเมื่อไฟตก  และถ้าจะใช้รบกวนเพื่อน ๆ สมาชิดแนะนำหน่อยครับที่ราไม่แพงมากครับ  ขอบคุณมากครับ

ออฟไลน์ oasleg

• Edge LED TV member
Re: ขอคำแนะนำปลั๊กป้องกันไฟกระชากครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มกราคม 06, 2016, 09:08:20 am »
       ในความเห้นผม AVR ต่อกับ subwoffer ไม่เกี่ยวกับเสียง drop ลง  แต่เมื่อต่อ suffwoffer บางครั้งเสียงเบสที่ล้นเกินไป จะไปกลบเสียงกลางแหลม และทำให้ tonal balance เสียไป  น่าจะเป็นเหตุผลนี้มากกว่าครับ  เรื่องไฟกระชากไฟตก จะมีผลทำให้เกิดความเสียหายกับ เครื่องเสียงกับลำโพง ถ้าพูดถึงกรณีปลั๊กที่ใช้ป้องกันเรื่องความเสียหายก็คงเป็นพวกรางปลั๊กเกรตดีหน่อย เช่น HUNTKEY น่าจะเป็นทางเลือกที่ดี แต่ก็ไม่ได้มีผลต่อคุณภาพเสียงเท่าไหร่นะครับ  แต่การจ่ายไฟน่าจะสเถียรและปลอดภัยกว่าปลั๊กจีนที่ไม่ได้มาตรฐาน ส่วนการใช้พวกตัวคุมไฟหรือ stabilizer บางครั้งอาจทำให้เสียงอั้นเมื่อต่อกับภาค amp
        ผมแนะนำอย่างนี้นะครับ การลงกาวน์ช่วยในเรื่องเสียงได้ดีนะครับ รวมถึงพวกช่องต่อปลั๊กพวก hospital grade และเลือกสายไฟที่มีคุณภาพ ที่ต่อจาก amp น่าจะเห็นผลเรื่องคุณภาพเสียงมากกว่านะครับ

ออฟไลน์ SanDer

Re: ขอคำแนะนำปลั๊กป้องกันไฟกระชากครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มกราคม 06, 2016, 10:24:38 pm »
สวัสดีครับ

ปลั๊กป้องกันไฟกระชาก ไม่น่าจะป้องกัน ไฟตก ไฟเกิน ได้นะครับ
ถ้าท่านจะใช้ปลั๊กที่ราคาไม่แพงมากมาป้องกันไฟกระชาก คหสต. ผมว่าติด surge protective device ที่ตู้เมนก่อน น่าจะเข้าท่ากว่า

ถ้าไม่ใช้ UPS ก็ลองดูประมาณ ... หรือ Magnet IRG ที่ไฟตกก็ตัด ไฟเกินก็ตัด ครับ
หรือไม่ก็ชุดเสริมที่เมนเบรกเกอร์เลย

เรื่องปลั๊กพ่วง ถ้ากลัวอั้น ก็ให้เลือกอันที่ใช้สายไฟเบอร์ใหญ่หน่อย โดยเฉพาะสายที่ใช้เดินข้างในปลั๊ก และการบัดกรี

ออฟไลน์ ronnawut

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มกราคม 07, 2016, 07:43:57 am »
เครื่องเสียงมักโฆษณาในกรอบว่า...เสมือนอยู่ในเหตุการณ์จริง เสียงสมจริงเหมือนวงดนตรีมาเล่นอยู่ตรงหน้า มีรูปประกอบการโฆษณาวงออเครสต้าบ้าง ไรบ้าง เพื่อขายเครื่องเสียงนั้นๆ
เสียงเปียโนจริง เมื่อ เหยียบ sustain เสียงจะ ...))))))
เสียงเปียโน จากลำโพง ไม่ใส่เครื่องกรองไฟ จะ ...)))))
เสียงเปียโน จากลำโพง  ใส่เครื่องกรองไฟ+กันกระชาก... ))) ( ไม่ทุกยี่ห้อ )
ทั้งนี้จะอั้นหรือไม่อั้นขึ้นกับประสบการณ์ด้านหูแต่ละคน มีทั้งฟังเพลงจูนเสียงตามอุดมคติของตนว่าต้องเป็นแบบนั้นแบบนี้และฟังเพลงจูนให้ใกล้เครื่องดนตรีจริงที่เคยเล่นหรือได้ยินมามากสุดเท่าที่ทำได้ และเป็นความเห็นส่วนตัวล้วนๆครับ

ออฟไลน์ nutt Manytech

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มกราคม 07, 2016, 08:46:04 am »
ปลั๊กกันไฟกระชาก การทำงานคือ ในปลั๊กราง จะมี วาริสเตอร์ อยู่ในวงจร ถ้าหากช่วงไฟดับแล้วไฟติดขึ้นมาใหม่อย่างกระทันหัน แรงดันไฟวิ่ง มาซัก 280 v หรือ 300v ตามขนาดของ วาริสเตอร์  ตัว วาริสเตอร์จะยอมให้ไฟชอตกัน ทำให้ฟิวขาดเพื่อตัดไฟกันเครื่องไฟฟ้าพัง แบบนี้ครับ

ถ้าปลั๊กราง ถูกๆจะมีแค่วาริสเตอร์ แต่ถ้าปลั๊กรางแพงๆ จะมี ขดลวด และอุปกรณ์อื่นๆมากกว่านี้ แน่นอนว่าเสียงต้องดรอปลง
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 07, 2016, 08:47:50 am โดย nuttza »

ออฟไลน์ ball98

• Full LED TV member
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มกราคม 07, 2016, 09:30:28 am »
ถ้านำมาใช้กับชุดโฮมเธียเตอร์ ซึ่งใช้กับซับฯ และ avr จะฟังออกไหมครับ  และมีราคาที่ไม่แพงมากแนะนำหน่อยครับ ขอบุณมากครับ

ออฟไลน์ osxp

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มกราคม 07, 2016, 10:30:39 am »
ถ้าต้องการใช้เพื่อป้องกันเครื่องเสียงเป็นหลัก แล้วได้ไฟฟ้าคุณภาพดีด้วย ก็ใช้ UPS True Online เลยครับ

แต่มันจะมีเสียงพัดลมดังหน่อย ต้องเอาไปตั้งนอกห้องแล้วเดินสายเข้ามาอีกที

เคยใช้ UPS True Online มา 2 ตัว BCN HP9003 3KVA มือสอง กับ Cleanline T-1000 1KVA ของใหม่ เสียงก็ต่างกันอยู่

BCN HP9003
มีกรองไฟขาออกเพิ่มมาด้วย สายไฟด้านในเล็กมาก 20AWG (0.5mm) เสียงจะออกแห้งๆ อั้นๆ พอโมสาย 4mm แล้ว ก็ดีขึ้นพอสมควร

CleanLine T-1000
ไม่มีกรองไฟขาออก ใช้สาย 18AWG (0.8mm) ขนาดมาตรฐาน ใช้เดิมๆ เสียงดีกว่า BCN ที่โมสายแล้วซะอีก

ใช้ต่อกับชุดตามลายเซ็นต์ทั้งหมด

ตัว AVR กับ Sub จะผ่าน DC Blocker อีกที ส่วน TV ผ่านกรองเล็กๆ 1 ตัว

ป.ล. CleanLine T-1000 ปกติราคาหมื่นกลางๆ แต่ผมซื้อได้ 5,500 จากที่นี่ ไม่แน่ใจว่ายังมีขายอยู่มั๊ย > http://tinyurl.com/obg86jt

ตัวบน CleanLine ตัวล่าง BCN
5.1 System >> HTPC : Intel i3 8350k + Asrock H370M-ITX/AC + AMD RX560 + Fractal Design Node 202 + Corsair SF450 AVR : Marantz SR5005  Speakers : Wharfedale Diamond Series - 220 / 220C / 220 Subwoofer : SVS SB-2000
2.0 System >> Network Audio Player : Asus Tinkerboard + Volumio OS DAC : iFi Nano iDSD + DIY LT1085 5V Linear Power supply Stereo Receiver : Onkyo TX-8020 Speakers : Wharfedale Diamond 230
Display : Philips 55PFT5509S/98 LED 55" Cables : Canare, Kaiboer, Lappkabel, Helukabel UPS : CleanLine T-1000 True Online 1000VA/800W Cable Modded