ผู้เขียน หัวข้อ: Onkyo TX-SR 343 + Polk RM6750 การเซ็ตลำโพงยากไหมครับ  (อ่าน 1470 ครั้ง)

ออฟไลน์ noppadonounok

• *
Onkyo TX-SR 343 + Polk RM6750 การเซ็ตลำโพงยากไหมครับ
« เมื่อ: มกราคม 07, 2016, 07:27:22 pm »
Onkyo TX-SR 343 + Polk RM6750 การเซ็ตลำโพงให้ได้เสียงที่แมทกับห้องของเรายากไหมครับ กำลังตัดสินใจอยู่ระหว่าง onkyo HT-S5805 ครับ และมีวิธีเซ็ตในคู่มือไหมครับ

ออฟไลน์ oasleg

• Edge LED TV member
Re: Onkyo TX-SR 343 + Polk RM6750 การเซ็ตลำโพงยากไหมครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มกราคม 08, 2016, 10:37:11 am »
การเซต home theatre  จะดูจากขนาดของห้อง ไม่มีสูตรตายตัว 100% ผมแนะนำคร่าว จากประสบการณ์ผม คือ ระดับทวิสเตอร์ของลำโพง หากเป็นไปได้ควรอยู่ระนาบเดียวกัน ทั้ง front center surround   จุดนั่งฟัง ควรมีลักษณะ มองเป็น สามเหลี่ยม โดยจุดนั่งฟัง เป็นหัว  sub woofer ถ้าเป็น active ไม่เปิด volume มากจนคราง  และต้องระวังบานพับในห้องที่ไม่แน่น ซึ่งอาจทำให้เกิดการสั่น   โดยปกติ AVR โดยทั่วไป มัก จะมี set large หรือ small อันนี้ผมยกตัวอย่างจาก YAMAHA ซึ่งหาลำโพงเรามีขนาดเล็กและ ใช้ sub woffer ก็ควรเลือก small  ควรใช้สายสัญญาณและสายลำโพง คุณภาพ ไม่แนะนำสายบ้านหม้อ naname ให้เลือก interbrand เช่นพวก supra , audioquest ,vandenhul เป็นต้น  ถ้าอยากสะดวกหน่อย จะมีพวกแผ่นทดสอบ audiophile ช่วยในการหาจุดวางตำแหน่ง ที่สำคัญคือคู่มือ ต้องอ่านเพราะบอกวิธีเซตอัพ ซึ่งจะแตกต่างกันไป 

ออฟไลน์ noppadonounok

• *
Re: Onkyo TX-SR 343 + Polk RM6750 การเซ็ตลำโพงยากไหมครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มกราคม 08, 2016, 08:56:20 pm »
ขอบคุณมากครับ คุณ oasleg