ผู้เขียน หัวข้อ: มีความยินดีที่จะเล่าสู่กันฟังครับ(avr onkyo646)  (อ่าน 5675 ครั้ง)

ออฟไลน์ samran1892

• LCD TV member
  • **
ผมใช้แอมป์ Onkyo 646 ครับ ซื้อมาตั้งแต่ ก.ย 15 ก็ใช้เปิดดูมาตลอดบางอาทิตย์ก็ดูหนัง 3-4เรื่องบางอาทิตย์ก็ไม่ได้ดูเลย อยู่ๆมาเมื่อวาน 11 ม.ค 16 ก็จะเปิดดูหนังตามปกติ*แต่*มันมีแต่ภาพเสียงกับไม่ออกซะงั้น...ทำไงดีละทีนี้...ลองเปิดเทสลำโพงก็ไม่มีเสียง...ลองกดเคลียร์ก็แล้ว...สุดท้ายก็เลยโทรไปร้านที่ไปซื้อมาแต่ยังไม่ทันได้ฟังเลยว่าอาการเป็นอย่าไรก็บอกให้ยกไปศูนย์อย่างเดียวเลย ok ร้านคงจะขายอย่างเดี๋ยวไม่ว่ากัน...เอาไงดีละทีนี้ที่ลังเลเรื่องศูนย์เพราะอ่านมาเยอะว่าซ่อมนาน ซ่อมมาแล้วเหมือนเดิมบ้าง...พอดีนึกขึ้นได้ว่าติดตาม onkyo ทางเฟส ด้วย ก็เลยลอง masฯ ไปทาง onkyothailand เวลาประมาตี 1 ก็เล่าอาการเขาไปทาง masฯ แล้วก็รอจนเช้าประมาน 9 โมงกว่าๆก็มี masฯ ตอบมาว่าขอเบอร์ติดต่อกลับด้วย เราก็ให้ไปด้วยใจที่ลุ้นระทึกว่าจะยังไงเน้อ...สักพักก็มีคนโทรมาจาก"Onkyothailand"ถามเรื่องอาการของ Onkyo646 ที่เป็น แล้วได้ลองทำโน้นทำนี่หรือยังอะไรประมาณนี้พอเราบอกว่าทำเบื่อนต้นไปหมดแล้วและก็บอกเขาว่าผมซื้อยังไม่นาน พี่เขาก็เลยบอกจะเคลียร์กับทางศูนย์ให้ แล้วก็ได้ยินพี่เขาหันไปคุยกับคนอื่นที่อยู่ข้างๆเรื่องเครื่อง 646 ของเรา แล้วสักพักเขาหันมาบอกเราว่าเขาเคลียร์ทุกกับศูนย์เรียบร้อยแล้นะครับ เมื่อถึงวันจะมีคนโทรมาแจ้งอีกทีครับ...ผมก็เลยอดไม่ได้ที่จะถามชื่อเขา เขาบอกเขาชื่อ ก้อง ธวัชชัย และผมต้องขอบคุณพี่มากๆครับคุณ ก้อง ธวัชชัย แห่ง Onkyothailand เป็นโชคดีของบริษัทครับที่มีพนักงานแบบนี้...นี่ก็ตั้งตารอวันเสาร์ครับ แล้วจะมารายงานอีกทีครับ ขอบคุณ  ONKYO ครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 15, 2016, 09:39:16 pm โดย samran1892 »

ออฟไลน์ santoa

• Flat TV member
  • *
Re: มีความยินดีที่จะเล่าสู่กันฟังครับ(avr onkyo646)
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มกราคม 12, 2016, 10:20:14 pm »
ผมก็เพิ่งได้รับเครื่องมาเหมือนกันรุ่นนี้ เก็บเป็นข้อมูลครับ ขออย่าให้เป็นแบบนี้เลย

ออฟไลน์ bkav

• Full LED TV member
Re: มีความยินดีที่จะเล่าสู่กันฟังครับ(avr onkyo646)
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มกราคม 12, 2016, 11:16:59 pm »
...มีภาพ ไม่มีเสียง น่าจะเป็นเพราะช่อง HDMi ช่องนั้นชำรุด(ถ้านำไปเสียบช่องอื่น ภาพเสียงมาปกติ) สาเหตุเพราะเสียบสาย HDMI ในขณะที่เครื่องทำงานอยู่ จะเกิดการสปาร์คของกระแสไฟ แนะนำถอดปลั๊กไฟก่อน จึงต่อสายให้เรียบร้อยแล้วเสียบปลั๊กเปิดเครื่องครับ.

• **
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มกราคม 12, 2016, 11:26:58 pm »
ผมมีเครื่องบูลเรย์ 2 เครื่องครับ เสียบ HDMI ช่อง 1 กับ2 ครับ และก็ไม่มีเสียงเหมือนกันครับพี่ มันน่าจะเป็นที่แอมป์ครับ เพราะผมเข้าไปลองเปิดเสียงลดเสียงในเมนู Speaker แล้วก็ไม่มีเสียงเหมือนกันครับ

ออฟไลน์ Peach_9

• **
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มกราคม 14, 2016, 04:45:11 pm »
ได้ใช้พวกเครื่องกรองไฟอะไรไหมครับ ช่วยเรื่อง Safety ได้ระดับ 1

ส่วนตัวใช้ Onkyo มา 3 เครื่องไม่เคยมีปัญหาอะไร แต่บริการจากทาง 0 เขาดีอยู่แล้วครับ

3 เครื่องที่ใช้ 525 > 737 > Z800 เสียบผ่านเครื่องกรองไฟหมดนะครับ

737 กำลังขับพอใช้ได้มั้ยครับ ถ้าใช้ A3 /A5/A6 ห้อง 4x5.2 เมตร

• **
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มกราคม 14, 2016, 09:20:20 pm »
ผมใช้ที่กรองไฟ Power Bridce-6s ครับพี่ Ruzifir และผมก็ใช้ Onkyo มาแล้ว 3 รุ่นครับ เริ่มจาก...จุดเริ่มต้นแห่ความรัก Onkyo in the box 9100 thx 7.1 ต่อด้วย...จุดเริ่มต้นแห่ความหลง Tx-nr 609 และมาหยุดที่ Tx-nr 646 รุ่นนี้ประทับใจตั้งแต่เสียบปลั๊กฟังครั้งแรกแล้วครับ และทุกตัวก่อนหน้านี้ก็ไม่เคยมีปัญหาเลยครับ แต่ถ้ามีปัญหาผมก็ว่ามันเป็นเรื่องธรรมดาครับเพราะเป็นของที่เราต้องใช้ แต่ที่สำคัญสำหรับผมคือตอนที่มีปัญหาแล้วใครช่วยเรา ช่วยเคลียร์ให้เราจนเรียบร้อยนั้นละครับจึงเป็นที่มาของกระทู้นี้ครับ

ออฟไลน์ santoa

• *
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มกราคม 14, 2016, 11:29:02 pm »
Onkyo tx-nr646 ใช้ขับลำโพงชุดไหนอยู่ครับ กำลังจัดอยู่เหมือนกัน

• **
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: มกราคม 15, 2016, 01:22:34 am »
ผมใช้กับ Polk TSI400 ครับ ส่วนลำโพง Atmos ติดเพดานใช้ Onkyo 410 ครับ ไม่ได้หรูหรา ไม่ได้เป็นชุดที่ top ที่สุด แต่ว่าสำหรับผมแล้วเป็นชุดที่รักที่สุด ดีใจมากเลยที่ได้รู้จัก Onkyo

ออฟไลน์ Peach_9

• **
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: มกราคม 15, 2016, 09:41:21 am »
ผมใช้กับ Polk TSI400 ครับ ส่วนลำโพง Atmos ติดเพดานใช้ Onkyo 410 ครับ ไม่ได้หรูหรา ไม่ได้เป็นชุดที่ top ที่สุด แต่ว่าสำหรับผมแล้วเป็นชุดที่รักที่สุด ดีใจมากเลยที่ได้รู้จัก Onkyo

คุณเอาลำโพง Atmos 410 ไปติดเพดานยังไงครับ มีรูปมั้ย เห็นเค้าให้ตั้งบนลำโพงคู่หน้า

• **
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: มกราคม 15, 2016, 10:56:22 am »
พี่ Reach_9 มี ID Line ไหมครับเดี๋ยวจะส่งรูปให้ดูครับ ทางเวปส่งไม่เป็นครับ

ออฟไลน์ thanyapun

• *
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: มกราคม 16, 2016, 09:02:33 am »
ผมก็ใช้ 646 อยู่เหมือนกันครับ ใช้ลำโพง Polk tl 1600

เสียงนี้โอเครสำหรับผมเลย ห้อง 4*4

ออฟไลน์ HD-LuveR

• Edge LED TV member
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: มกราคม 18, 2016, 04:56:48 pm »
เรื่องน่ายินดีคืออะไรครับ เปลี่ยนเครื่องใหม่ให้หรือครับ อ่านแล้วไม่เคลียร์
µÒäÁè·Í§ ËÙäÁèà·¾ á¤èÍÂÒ¡àʾäÎà´¿

ออฟไลน์ chotanan05

• **
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: มกราคม 18, 2016, 08:51:42 pm »
ผมใช้ 737 อยากรู้พี่ติดลำโพงAtmosแบบไหน แล้วฟังออกไหมครับ ผมวางลำโพงบนคู่หน้า  บอกตรง ฟังไม่ออก

ออฟไลน์ ronnawut

• Edge LED TV member
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: มกราคม 19, 2016, 01:04:05 pm »
ผมใช้ 737 อยากรู้พี่ติดลำโพงAtmosแบบไหน แล้วฟังออกไหมครับ ผมวางลำโพงบนคู่หน้า  บอกตรง ฟังไม่ออก
เห็นด้วยครับ ใช้ atmos วางบนลำโพงหลักแล้วฟังไม่ออกในเสียงเอฟเฟคด้านบน  มันไม่เนียนจริงๆอย่างที่ว่าต่อให้สะท้อนเพดานก็เหอะ ผมใช้ 636 upfirmware แต่ใช้วิธีแก้โดยซื้อขาตั้งลำโพงสูงลิบตั้งต่างหากยืดขาให้มันเกือบถึงเพดานเลย...ดีขึ้นกว่าวางบนลำโพงหลัก55 [คิคิ]