ผู้เขียน หัวข้อ: LG OLED 65EG960T มี Dead Pixel 4 จุดแบบนี้ เคลมได้ไหมครับ  (อ่าน 10207 ครั้ง)

ออฟไลน์ spitz

• Flat TV member
  • *
สวัสดีครับ EG960T ของผม มี Dead Pixel 4 จุดตามภาพ
โดยสีที่เห็นชัดสุดจะเป็นสีแดง 2 จุด และสีน้ำเงิน 1 จุด ส่วนอีก 1 จุดจะไม่ค่อยชัดครับ
ถ้าเปิดสีอื่นก็จะเห็นบ้าง แต่ไม่ชัดครับ
ถ้าเปิดดูหนังปกตินี่ไม่เห็นเลยครับ

ซึ่งจุดทั้งหมด จะต้องดูที่ระยะใกล้กว่าประมาณ 1.5 เมตร ถึงจะมองเห็นครับ
ถ้าแบ่งจอตามแนวตั้งออกเป็น 3 ส่วนเท่าๆกัน ทั้ง 4 จุด จะอยู่ที่จอซีกซ้ายทั้งหมดครับ

ไม่ทราบว่าอาการแบบนี้เคลมได้ไหม และควรเคลมไหมครับ
เครื่องซื้อมาเมื่อวันที่ 29 ธค 2558 ครับ
และอาการแบบนี้โดยปกติแล้วทาง LG จะเปลี่ยนตัวใหม่ให้ หรือยกไปซ่อมให้ครับ

รบกวนด้วยนะครับ
ขอบคุณมากๆครับ

• *
Re: LG OLED 65EG960T มี Dead Pixel 4 จุดแบบนี้ เคลมได้ไหมครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มกราคม 15, 2016, 10:23:26 am »
รูปครับ

• *
Re: LG OLED 65EG960T มี Dead Pixel 4 จุดแบบนี้ เคลมได้ไหมครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มกราคม 15, 2016, 10:48:08 am »
เนื่องจากไฟล์รูปมีขนาดใหญ่ ผมเลย Crop ทุกรูปให้เห็น Dead Pixel อยู่ตรงกลางภาพนะครับ

• *
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มกราคม 15, 2016, 10:57:07 am »

• *
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มกราคม 15, 2016, 10:59:37 am »

รูปสุดท้ายครับ

ออฟไลน์ น้าSirota..มาแว้ว!

• Hologram 3D TV member
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มกราคม 15, 2016, 11:05:40 am »
สวัสดีครับ EG960T ของผม มี Dead Pixel 4 จุดตามภาพ
โดยสีที่เห็นชัดสุดจะเป็นสีแดง 2 จุด และสีน้ำเงิน 1 จุด ส่วนอีก 1 จุดจะไม่ค่อยชัดครับ
ถ้าเปิดสีอื่นก็จะเห็นบ้าง แต่ไม่ชัดครับ
ถ้าเปิดดูหนังปกตินี่ไม่เห็นเลยครับ

ซึ่งจุดทั้งหมด จะต้องดูที่ระยะใกล้กว่าประมาณ 1.5 เมตร ถึงจะมองเห็นครับ
ถ้าแบ่งจอตามแนวตั้งออกเป็น 3 ส่วนเท่าๆกัน ทั้ง 4 จุด จะอยู่ที่จอซีกซ้ายทั้งหมดครับ

ไม่ทราบว่าอาการแบบนี้เคลมได้ไหม และควรเคลมไหมครับ
เครื่องซื้อมาเมื่อวันที่ 29 ธค 2558 ครับ
และอาการแบบนี้โดยปกติแล้วทาง LG จะเปลี่ยนตัวใหม่ให้ หรือยกไปซ่อมให้ครับ

รบกวนด้วยนะครับ
ขอบคุณมากๆครับ

ต้องดูเงื่อนไขการรับเคลมของแบรนด์นั้นๆครับ ปกติก็จะ 5-6 จุด วัดจากขอบจอเท่าไหร่ประมาณนี้ครับ?  บางแบรนด์จะรับเคลมก็ 7-8 จุดเลยครับ  [กระดึบ] เคลมเดท ไบร์ท หรือ stuck พิกเซล หมายถึงต้องเปลี่ยนจอหรือทีวีใหม่ไปเลย

ลองคุยกับ 0  ของ lg ดูครับ เผื่อเค้าให้เปลี่ยนได้ ราคาไม่ถูกนะรุ่นนี้ [มากมาย]
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 15, 2016, 11:17:42 am โดย sirota »

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มกราคม 15, 2016, 12:31:05 pm »
น่าจะเปลี่ยนได้นะครับ ได้ข่าวมาว่า lg รับเคลม เดทพิกเซล 4 จุดขึ้นไปครับ แต่ยังไงลองเช็คกับ 0 อีกทีครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 15, 2016, 12:39:20 pm โดย sirota »

ออฟไลน์ Yummy

• *
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: มกราคม 16, 2016, 07:13:46 am »
ภาพดีเลยครับชอบๆ เพิ่งได้มาเมื่อวันจันทร์ ตอนมาส่งก็ให้เช็คก่อนไม่เจอ แต่ผมดูห่างๆตอนเขาเช็คภาพให้
ของท่านspitzเพิ่งเป็นหลังซื้อเหรอครับ

ออฟไลน์ Zack

• Edge LED TV member
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: มกราคม 18, 2016, 09:19:22 am »
ทำไมทีวี LG พวก OLED มันเจอเดทไบร์ทเยอะจัง เมื่อตอนปลายปี 2014 ที่เพื่อนผมซื้อ OLED ก็เจอ เครื่องแรกยกกลับบ้านแล้วเจอ 3 จุด จากนั้นก็เปลี่ยนเครื่อง 2 ก็เจออีก 2 จุด สุดท้ายเลยเปลี่ยนไปเล่นซัมซุง น่าจะรุ่น HU8000 มั้ง จำไม่ค่อยได้ละ แต่หลังประกันหมดปุ๊บ หน้าจอก็มีอาการขึ้นเส้น จากบนลงล่างเป็นเส้นเลย เหอๆ
ทีวีสมัยนี้รู้สึกมันบอบบางจัง ไม่ค่อยทนเหมือนแต่ก่อนเลย  [ไม่พูด]

ออฟไลน์ Mr.ple

• Edge LED TV member
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: มกราคม 18, 2016, 10:51:19 am »
ทำไมทีวี LG พวก OLED มันเจอเดทไบร์ทเยอะจัง เมื่อตอนปลายปี 2014 ที่เพื่อนผมซื้อ OLED ก็เจอ เครื่องแรกยกกลับบ้านแล้วเจอ 3 จุด จากนั้นก็เปลี่ยนเครื่อง 2 ก็เจออีก 2 จุด สุดท้ายเลยเปลี่ยนไปเล่นซัมซุง น่าจะรุ่น HU8000 มั้ง จำไม่ค่อยได้ละ แต่หลังประกันหมดปุ๊บ หน้าจอก็มีอาการขึ้นเส้น จากบนลงล่างเป็นเส้นเลย เหอๆ
ทีวีสมัยนี้รู้สึกมันบอบบางจัง ไม่ค่อยทนเหมือนแต่ก่อนเลย  [ไม่พูด]
ลองใช้เครื่องกรองไฟดูตรับ น่าจะพอช่วยให้เครื่องไฟฟ้าต่างๆอยู่กับเรานานขึ้น กันไฟกระชากลดการสูญเสียได้มากครับอันแค่พันสองพันบาทคุ้มกับTvหลายหมื่นครับ

• *
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 02, 2016, 09:27:11 pm »
มาแจ้งผลครับ

ระเบียบของ LG คือต้องมี dead pixel มากกว่า 7 จุด ถึงจะเคลมได้ครับ
แต่เนื่องจากเพิ่งซื้อ ทางร้านเลยรับผิดชอบเปลี่ยนให้ครับ

เมื่ออาทิตย์ที่แล้ว ทางร้านได้เอาเครื่องใหม่มาเปลี่ยนให้
ปรากฎว่า dead pixel เยอะกว่าตัวเดิมอีก
สรุปเลยไม่เปลี่ยนครับ

ท่านที่จะซื้อ OLED ลองเช็คดู หรือตกลงกับร้านค้าก่อนซื้อนะครับ
แต่ถ้าไม่ซีเรียส dead pixel ของจอ 4k มองไม่เห็นเลยถ้าดูหนังตามปกติครับ

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 02, 2016, 10:27:13 pm »
มาแจ้งผลครับ

ระเบียบของ LG คือต้องมี dead pixel มากกว่า 7 จุด ถึงจะเคลมได้ครับ
แต่เนื่องจากเพิ่งซื้อ ทางร้านเลยรับผิดชอบเปลี่ยนให้ครับ

เมื่ออาทิตย์ที่แล้ว ทางร้านได้เอาเครื่องใหม่มาเปลี่ยนให้
ปรากฎว่า dead pixel เยอะกว่าตัวเดิมอีก
สรุปเลยไม่เปลี่ยนครับ

ท่านที่จะซื้อ OLED ลองเช็คดู หรือตกลงกับร้านค้าก่อนซื้อนะครับ
แต่ถ้าไม่ซีเรียส dead pixel ของจอ 4k มองไม่เห็นเลยถ้าดูหนังตามปกติครับ
อ้าว...เห็นเค้าว่ากันว่า 4 จุดขึ้นไปเปลี่ยนได้ [เปล่า] หรือเฉพาะ lcd หว่า?
แต่ถ้าไม่สังเกตนั่งระยะเหมาะสมก็คงไม่เห็นมั้งครับ เครียดไปดูทีวีไม่มีความสุขเปล่าๆ ร้านก็ใจดีครับ [ปลื่ม] นับถือๆ