ผู้เขียน หัวข้อ: รวมพลคนชอบ HiMedia HD900B ครับ  (อ่าน 194746 ครั้ง)

ออฟไลน์ sakt

• Flat TV member
  • *
Re: รวมพลคนชอบ HiMedia HD900B ครับ
« ตอบกลับ #162 เมื่อ: พฤษภาคม 07, 2012, 11:12:24 pm »
ถ้าจะ coppy หนังเข้า hd ที่อยู่ใน เครื่อง 900 bโดยไม่ต้องเอา hd ออกมา  ทำได้ไหมครับ

ทำได้สองวิธีครับ  แต่ถ้าจะให้ดีที่สุดและเร็วที่สุด ก็ต้องโอนผ่านสาย usb 3.0 ครับ แต่คอมก็ต้องมีพอร์ทนี้ด้วย หรือไม่ก็ต้อง map drive จากคอมเอาครับ //Venus/d เอาครับ แต่เครื่องเล่นกับคอมต้องอยู่ในวงแลนเดียวกันนะครับ

ขอบคุณครับ  ผมลองทำตามข้อสอง  ย้ายไฟล์ไปใส่ใน HDD 900b ได้ครับ  แต่พอไปเปิดที่ตัว 900 b กลับไม่มีไฟล์ที่ย้ายมา โดยย้ายแบบ wi-fi  ครับ
กำลัง งง งง

เมื่อย้ายเสร็จจะให้มันโชว์ต้องไปที่ file manager และทำการ add media library ที่โฟลเดอร์หนังนั้นก่อนครับ ถึงจะโชว์

ผมลอง copy ไฟล์ผ่านทาง wi-fi เสร็จแล้วก็มีไฟล์ที่ copy เรียบร้อยสามารถดูได้แต่พอปิดเครื่องแล้วเปิดใหม่ไฟล์ที่ copy มามันหายไปลอง copy ใหม่พอปิดเครื่องเปิดใหม่ก็หายไปอีกแก้ไขยังไงครับ

ออฟไลน์ c_nipon1

• *
Re: รวมพลคนชอบ HiMedia HD900B ครับ
« ตอบกลับ #163 เมื่อ: พฤษภาคม 11, 2012, 12:06:41 pm »
รบกวนท่านผู้รู้ไขข้อข้องใจผมทีครับ

ผมใช้ Himedia 900B (FW: ของ mixi) ซึ่งผมพบว่าเครื่องไม่สามารถอ่าน file .iso ได้เลยครับ ผมจำเป็นต้อง extract มัน ซึ่งปรากฏว่า เป็น file VCD, DVD และ BDMV เมื่อแตกไฟล์มาเล่าได้ปกติ แต่ลองเล่นตรงๆที่ file .iso กลับอ่านไม่ได้

ออฟไลน์ BB69

• *
« ตอบกลับ #164 เมื่อ: พฤษภาคม 11, 2012, 02:09:49 pm »
รบกวนท่านผู้รู้ไขข้อข้องใจผมทีครับ

ผมใช้ Himedia 900B (FW: ของ mixi) ซึ่งผมพบว่าเครื่องไม่สามารถอ่าน file .iso ได้เลยครับ ผมจำเป็นต้อง extract มัน ซึ่งปรากฏว่า เป็น file VCD, DVD และ BDMV เมื่อแตกไฟล์มาเล่าได้ปกติ แต่ลองเล่นตรงๆที่ file .iso กลับอ่านไม่ได้

พวก iso ผมอ่านและเล่นได้หมดนะครับ ยังงัยลองโทรไปถามฝ่ายเทคนิคที่บริษัทเค๊าดูนะครับเผื่อช่วยเหลืออะไรได้ แต่โดยปกติแล้วเล่นได้ไม่มีปัญหาครับ

ออฟไลน์ c_nipon1

• *
« ตอบกลับ #165 เมื่อ: พฤษภาคม 11, 2012, 05:16:27 pm »

พวก iso ผมอ่านและเล่นได้หมดนะครับ ยังงัยลองโทรไปถามฝ่ายเทคนิคที่บริษัทเค๊าดูนะครับเผื่อช่วยเหลืออะไรได้ แต่โดยปกติแล้วเล่นได้ไม่มีปัญหาครับ

ขอบคุณมากครับ แต่ผมยืนยันเลยครับว่าของผมเล่นไม่ได้ แต่แปลกๆนะครับ เมื่อซื้อมาใหม่ๆมันเล่นได้ครับ แต่พอผมเริ่มลง FW (ลงมาหลายตัวแล้ว ก่อนมาจบที่ตัวล่าสุด mix) ปรากฏว่ามันอ่านไม่ได้ ผมเลยจำเป็นต้องเสียเวลาในการแตกไฟล์ ซึ่งผมจะมีปัญหาหนักมากๆ กับการแตกไฟล์ BDMV.

ออฟไลน์ bluepoppin

• *
« ตอบกลับ #166 เมื่อ: พฤษภาคม 11, 2012, 10:16:58 pm »
ทีคำถามขอคำแนะนำหน่อย ..

คือ ผมมีเจ้า himedia900b ที่รองรับ full3d เนี่ย  และทีวีของผมก็ 3D ด้วย

แล้วผมโหลดหนัง 3d แท้ๆแบบ full rip ที่ เป็น folder BDMV ที่มีหลายๆไฟล์อ่ะครับ ขนาดประมาณ 30-40 GB มา (ไม่ใช้ไฟล์ iso)

จะเปิดดูยังไงกับเครื่องเล่น himedai900B

หรือว่าดึง เอามาแต่ไฟล์ m2ts ที่เป็นไฟล์ตัวหนังอย่างเดียวครับ

จะต้องปรับอะไรที่ครื่องเล่น หรือที่ ทีวี มั้ย

ช่วยตอบที่

ออฟไลน์ BB69

• *
« ตอบกลับ #167 เมื่อ: พฤษภาคม 12, 2012, 07:40:05 am »
ทีคำถามขอคำแนะนำหน่อย ..

คือ ผมมีเจ้า himedia900b ที่รองรับ full3d เนี่ย  และทีวีของผมก็ 3D ด้วย

แล้วผมโหลดหนัง 3d แท้ๆแบบ full rip ที่ เป็น folder BDMV ที่มีหลายๆไฟล์อ่ะครับ ขนาดประมาณ 30-40 GB มา (ไม่ใช้ไฟล์ iso)

จะเปิดดูยังไงกับเครื่องเล่น himedai900B

หรือว่าดึง เอามาแต่ไฟล์ m2ts ที่เป็นไฟล์ตัวหนังอย่างเดียวครับ

จะต้องปรับอะไรที่ครื่องเล่น หรือที่ ทีวี มั้ย

ช่วยตอบที่

เอามาทั้งโฟลเดอร์เลยครับ ดูได้แน่นอน เพราะผมก็โหลดแบบฟูลริปมา เล่นได้แน่นอนครับ โหลดหนังมาใส่ใหม่ อย่าลืมเข้าไปที่ file manager แล้ว add media libraly ที่โฟลเดอร์ของหนังด้วยนะครับ จะได้แสดงในหน้า movie

• *
« ตอบกลับ #168 เมื่อ: พฤษภาคม 12, 2012, 04:58:38 pm »
แล้วเวลากดกดเล่นไฟล์หนังจะต้องกดเลือกตรงไหนในfolderมันมีตั้งหลายไฟล์น่ะคับ

ช่วยอธิบายให้ระเอียดทีครับ

คือก็อปทั้งfolder หนังลงไปใน external he'd เลย. แล้วเข้าไปที่จัดการไฟล์แล้วก็กดเข้า folder หนังเลยหรอ

แล้วเลือกตัวไหนต่ออ่ะในfolder มีตั้งหลายไฟล์น่ะ

ออฟไลน์ sirakritchai

• *
« ตอบกลับ #169 เมื่อ: พฤษภาคม 13, 2012, 10:20:55 am »
เพิ่งซื้อมาเมื่อวาน ที่เครื่องมองเห็นคอม แต่ที่คอมมองไม่เห็นเครื่องครับ

• *
« ตอบกลับ #170 เมื่อ: พฤษภาคม 13, 2012, 01:40:40 pm »
ช่วยตอบที ผมโหลดหนังแบบ blu ray full rip มา มันเป็นfolder ที่มีหลายๆไฟล์ ขนาดประมาน40gb (ไม่ใช่ไฟล์iso น่ะ)

อยากทราบว่าจะนำมาเปิดกับเครื่องhimedia 900b ยังไง เอามาทั้งfolder หรือเอามาเฉพราะไฟล์หนังอย่างเดียว

แล้วพอก็อปมาแล้วให้ทามไงต่อต้องไปเปิดที่ตรงไหนไม่รู้จริง

ช่วยอธิบายให้ละเอียดทีมือใหม่หัดเล่นครับ

ช่วยบอกทีน่ะครับ ขอบคุณขอบคุณ

• *
« ตอบกลับ #171 เมื่อ: พฤษภาคม 13, 2012, 04:06:05 pm »
ช่วยบอกวิธีทำปกหนังหรือโชว์ปกของ himedia 900B หน่อยครับอยากทำเป็น บอกที่ขั้นเลยน่ะครัยขอบคุณมากๆๆๆๆ

ช่วยแนะนำที

ออฟไลน์ vit di-d

• *
« ตอบกลับ #172 เมื่อ: พฤษภาคม 22, 2012, 12:58:31 am »
กะลังจะได้มาครอบครอง...ตื่นเต้นจัง  [ปลื่ม] [ปลื่ม] [ปลื่ม]

ออฟไลน์ jkhantee

• OLED TV member
« ตอบกลับ #173 เมื่อ: พฤษภาคม 22, 2012, 07:00:35 am »
ช่วยบอกวิธีทำปกหนังหรือโชว์ปกของ himedia 900B หน่อยครับอยากทำเป็น บอกที่ขั้นเลยน่ะครัยขอบคุณมากๆๆๆๆ

ช่วยแนะนำที

ใส่รูปที่เราต้องการ เป็นชนิด .jpg
กรณีเป็น folder ใส่ไว้รูปเดียวตั้งชื่อรูปว่าอะไรก็ได้ (ตั้งว่า 0.jpg หรือ folder.jpg ก็ได้ง่ายดี)
กรณีเป็นไฟล์ ไม่ว่าจะ .iso หรือ .mkv ใส่ไว้สองรูป รูปนึงตั้งชื่อว่า folder.jpg หรือ 0.jpg ก็ได้ อีกรูปตั้งชื่อให้เหมือนชื่อไฟล์

ลองทำดูครับ

ช่วยตอบที ผมโหลดหนังแบบ blu ray full rip มา มันเป็นfolder ที่มีหลายๆไฟล์ ขนาดประมาน40gb (ไม่ใช่ไฟล์iso น่ะ)

อยากทราบว่าจะนำมาเปิดกับเครื่องhimedia 900b ยังไง เอามาทั้งfolder หรือเอามาเฉพราะไฟล์หนังอย่างเดียว

แล้วพอก็อปมาแล้วให้ทามไงต่อต้องไปเปิดที่ตรงไหนไม่รู้จริง

ช่วยอธิบายให้ละเอียดทีมือใหม่หัดเล่นครับ

เวลากดเล่นไฟล์เรากดได้สองที่คือกดปุ่ม ENTER (OK) หรือกดปุ่ม PLAY ในกรณีที่เป็นแบบ FOLDER ให้กดปุ่ม PLAY

ลองทำดูครับ

ออฟไลน์ HD Digital Shop

• Full LED TV member
« ตอบกลับ #174 เมื่อ: พฤษภาคม 23, 2012, 08:21:11 am »

เอามาทั้งโฟลเดอร์เลยครับ เวลาเล่นให้กดปุ่ม Play ที่่ โฟลเดอร์นั้นได้เลยครับ

ออฟไลน์ phat1911

• *
« ตอบกลับ #175 เมื่อ: พฤษภาคม 23, 2012, 09:25:32 am »
พึ่งได้เครื่องมาเมื่อวานครับ HiMedia 900B Wifi เวอร์ชั่น V. 1.0.2.14  ครับมีปัญหาครับ
ใช้สาย HDMI 1.4 ของ LCD Thailand ครับ
1.เปิด-ปิด เครื่องช้ามากกว่าจะ boot เสร็จ
2.เล่นๆ อยู่ แล้วชอบค้าง เป็นบ่อยมาก
จะว่าเป็นที่ไฟล์หนังคงไม่ใช่เพราะเล่นกับยี่ห้ออื่นก็ไม่เป็น
ปัญหาที่พบมีแค่นี้ครับต้องใช้ V. ไหนครับถึงจะหาย
ขอบคุณล่วงหน้าครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 23, 2012, 09:28:05 am โดย phat1911 »

ออฟไลน์ toktok

• *
« ตอบกลับ #176 เมื่อ: พฤษภาคม 23, 2012, 02:47:21 pm »
900B ตอนนี้เฟิร์มแวร์ล่าสุดเป็นเวอร์ชั่น 1.0.4.7

ผมโหลดยังไม่ได้  จริงหาที่โหลดได้เยอะแยะครับ  แต่เครื่องคอมที่ทำงานไม่ค่อยอำนวย แฮ่ะๆ   [เปล่า]

ใครมีปัญหา ก็ลองโหลดตัวเวอร์ชั่นใหม่ๆแบบนี้ที่ว่ามาลงดูครับ เผื่อจะหาย

ผมก็ว่าจะลอง เห็นว่าสามารถสตรีมดูหนังออนไลน์ได้เลย
เผื่อมีเรื่องที่ยังไม่ได้โหลด จะได้ดูได้เลย   ถ้าดูได้จริงก็แหล่มเลย

[หื่น]

ออฟไลน์ mixi_hd

• Full LED TV member
  • EVO Smart Box | Android TV Box
    • Mix Innovation (Thailand) Co., Ltd.
« ตอบกลับ #177 เมื่อ: พฤษภาคม 23, 2012, 03:22:39 pm »
พึ่งได้เครื่องมาเมื่อวานครับ HiMedia 900B Wifi เวอร์ชั่น V. 1.0.2.14  ครับมีปัญหาครับ
ใช้สาย HDMI 1.4 ของ LCD Thailand ครับ
1.เปิด-ปิด เครื่องช้ามากกว่าจะ boot เสร็จ
2.เล่นๆ อยู่ แล้วชอบค้าง เป็นบ่อยมาก
จะว่าเป็นที่ไฟล์หนังคงไม่ใช่เพราะเล่นกับยี่ห้ออื่นก็ไม่เป็น
ปัญหาที่พบมีแค่นี้ครับต้องใช้ V. ไหนครับถึงจะหาย

ไม่ทราบว่าลูกค้าซื้อจากที่ไหนคะ frimware ของทางบริษัท ไม่มี v. 1.0.2.14 นะคะ
ล่าสุดตอนนี้ 1.0.4.7 ค่ะ ยังไงรบกวนขอรายละเอียดเพิ่ม หรือ update firmware ดูนะคะ แล้วลองเล่นดูว่ายังมีอาการอยู่หรือเปล่าค่ะ

ถ้าไม่ได้ยังไง โทรเข้ามาสอบถามเพิ่มเติมได้ค่ะ

• *
« ตอบกลับ #178 เมื่อ: พฤษภาคม 23, 2012, 04:29:52 pm »

ไม่ทราบว่าลูกค้าซื้อจากที่ไหนคะ frimware ของทางบริษัท ไม่มี v. 1.0.2.14 นะคะ
ล่าสุดตอนนี้ 1.0.4.7 ค่ะ ยังไงรบกวนขอรายละเอียดเพิ่ม หรือ update firmware ดูนะคะ แล้วลองเล่นดูว่ายังมีอาการอยู่หรือเปล่าค่ะ

ถ้าไม่ได้ยังไง โทรเข้ามาสอบถามเพิ่มเติมได้ค่ะ
สั่งซื้อทางไปรษณีครับร้าน จัสคอมพาต้าปิ่นเกล้าครับ

• *
« ตอบกลับ #179 เมื่อ: พฤษภาคม 23, 2012, 05:10:24 pm »
สอบถามอีกนิดครับถ้าจะเข้าไปโหลดเวอร์ชั่นใหม่ต้องเข้าไปลงทะเบียนก่อนใช้ไหมครับ
ถึงจะโหลดได้