ผู้เขียน หัวข้อ: รวมพลคนชอบ HiMedia HD900B ครับ  (อ่าน 194098 ครั้ง)

ออฟไลน์ c_nipon1

• Flat TV member
  • *
Re: รวมพลคนชอบ HiMedia HD900B ครับ
« ตอบกลับ #72 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 01, 2012, 11:47:18 pm »
ผมใช้ตัวนี้ครับ 1.0.2.16 เท่าที่ใช้มา ตัวก่อนหน้านี้ หรือใหม่กว่านี้ จะมีเมนูรวมภาพให้ทุกตัว (ใช้ตัวนี้เพราะลงตัวใหม่สุด ไม่มีโปรแกรม HiTV)
แต่ถ้าเราต่อทีวีธรรมดาที่ไม่ใช่จอ 3D มันจะใช้เมนูนี้ไม่ได้ครับ ไม่มีให้เลือกเลย
แต่ถ้าต่อจอ 3D ถึงจะใช้งานได้
ผมลองต่อจอ 3D ของยี่ห้อนึง ที่ HDMI ไม่ใช่ 1.4 เมนูก็ไม่ขึ้นมาครับ
สงสัยมันจะเช็คจากช่องต่อ HDMI

Thanks a lot krab K.Ratchata for your advice to me. [โย่ว]

ออฟไลน์ bluepoppin

• *
Re: รวมพลคนชอบ HiMedia HD900B ครับ
« ตอบกลับ #73 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 02, 2012, 11:36:42 pm »
สวัดดีคับ ขอข้อมูล หน่อย..

ไม่ทราบเราจะรู้ได้ไงว่าที่ของเรา ช่องต่อ hdmi มันเป็น 1.4 หรือเปล่า

เพราะใน ข้อมูล มันไม่มีบอก (มันบอกแต่มีช่องต่อ hdmi กี่ช่อง)

ใครรู้ช่วยตอบผมที่น่ะคับ..

..ส่วนเรื่องการปรับ 3d นั้น ผมปรับจากตัว himidia900b ตลอดเลยน่ะ...กดเมนูมันก็มี หัวข้อให้เลือกเลยคับ  อย่างงี้แสดงว่า tv ของผม ช่องต่อเป็น hdmi 1.4 รึป่าวคับ

ของผมใช้

Sony 55" KDL-55EX720 led 3d อยู่คับ

ช่วยบอกทีน่ะคับขอบคุณ

ออฟไลน์ SnoopyZ

• *
« ตอบกลับ #74 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 09, 2012, 12:37:56 am »
 [ม่ายยย] เพิ่งได้มา 4 วัน ครับ
เข้า facebook ไม่ได้ FW 1.0.3.2

ออฟไลน์ nabhop

• *
« ตอบกลับ #75 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 10, 2012, 09:48:14 am »
เพิ่งได้เจ้า Himedia 900B มา 2 วัน ใช้ int. Hdd ผ่าน usb แล้วอ่านได้ แต่พอใช้ผ่าน sata มองไม่เห็น int.Hdd ครับ ต้องตั้งค่ายังไง

ออฟไลน์ mawin34

• *
« ตอบกลับ #76 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 11, 2012, 05:45:30 am »
รบกวนสอบถามหน่อยครับ เครื่องมันไม่จำค่า network อ่ะครับ ที่บ้านใช้ wifi ของ true แบบไม่มีเบอร์โทรศัพท์แถมเร้าเตอร์ thomson tcw750 มาผมเอาเครื่องไปเปลี่ยนที่ร้านมาแล้ว ตอนtestอยู่ที่ร้านจำค่าใช้ได้ปกติ แต่พอมาใช้ที่บ้านลองดูแล้ว ต้องค้นหา network ทุกครั้งและใส่ password ทุกๆครั้งที่เชื่อมต่อเลย ผมว่าน่าจะเกี่ยวที่ตัวเร้าเตอร์อ่ะครับ เพราะว่าปกติจะเป็นสายโทรศัพท์ต่อเข้าไป แต่อันนี้เป็นสายเคเบิ้ลต่อเข้าอ่ะครับ .. พี่ๆ ท่านใดเจอปัญหาอย่างผมบ้างครับ รบกวนชี้แนะด้วยครับ ..  [ร้องไห้] แฟนบ่นทุกๆครั้งเลย เข้าทุกครั้งต้องค้นหาและใส่ password ทุกๆครั้งเลย

ออฟไลน์ juedmusic

• *
« ตอบกลับ #77 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 12, 2012, 01:18:50 am »
ของผมก็ใช้ wifi ของ true แบบไม่มีเบอร์โทรศัพท์แถมเร้าเตอร์ เหมือนกันก็ปกติดีตอนsetup เคร่ืองครั้งแรกหาสัณญานเสร็จก็ok.ก็ใช้ได้ตลอด

ออฟไลน์ mawin34

• *
« ตอบกลับ #78 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 12, 2012, 08:29:22 pm »
ของผมก็ใช้ wifi ของ true แบบไม่มีเบอร์โทรศัพท์แถมเร้าเตอร์ เหมือนกันก็ปกติดีตอนsetup เคร่ืองครั้งแรกหาสัณญานเสร็จก็ok.ก็ใช้ได้ตลอด
เอ  สงสัยของผมต้องผิดปกติเสียแล้วสิ ... เพิ่งเอาเครื่องไปเปลี่ยนมาเองอ่ะครับ
ปิดและเปิดเครื่องใหม่ ต้องใส่ pass ทุกครั้งเลยอ่า

• *
« ตอบกลับ #79 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 13, 2012, 02:06:12 am »
ปัญหาที่ผมเจอคือครั้งแรกเครื่องบู๊ทไม่ขึ้นส่งไปเคลมกลับมาใช้ได้ไม่กี่วันusbทั้งสองช่องไม่อ่านส่งกลับไปเคลมใหม่ใช้ได้2-3วันusbช่อง2ไม่ยอมอ่านใช้ไปอีกสองวันช่องแรกไม่ยอมอ่านอีก เซ็งเลยครับแต่ร้านเขาก็บริการดีเปลี่ยนให้ใหม่แต่ยังไม่ส่งกลับมาไม่รู้จะแจ๊คพอตอีกหรือเปล่า

ออฟไลน์ wahhaman

• *
« ตอบกลับ #80 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 13, 2012, 07:03:32 am »
ขอฝากตัวด้วยนะครับ พึ่งถอย HiMedia HD900A เมื่อวานนี้ครับ  [โย่ว]

ออฟไลน์ rockfreedom

• *
Re: ทำไมไม่มี กระทู้ รวมพลคนชอบ HiMedia HD900B บ้างครับ
« ตอบกลับ #81 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 15, 2012, 08:00:48 am »
มีใครเอา external harddisk 2.5" ต่อผ่านสาย usb บ้างครับ
ของผมลองต่อแล้ว hd900b มองไม่เห็นหนังข้างใน
ใครต่อแล้วใช้ได้แนะนำด้วยครับ ใน hard disk  มีเพลง mp3 กับ file movie แค่นั้นครับ

ต่อเสร๊จแล้ว เข้าที่ File manager แล้ว เลือก USB น่ะครับ ถ้าไปเข้าพวก Photo Movie Music บางไฟล์เจอแต่อาจเล่นไม่ได้
หรือไม่เจอเลย ลองดูอีกที ถ้าไม่ได้จริงๆ ควรนำไปให้ทางร้านดูถ้ามีปัญหา เค้าเปลี่ยนใหม่ให้เลยครับ

• *
« ตอบกลับ #82 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 15, 2012, 08:10:00 am »
เพิ่งได้เจ้า Himedia 900B มา 2 วัน ใช้ int. Hdd ผ่าน usb แล้วอ่านได้ แต่พอใช้ผ่าน sata มองไม่เห็น int.Hdd ครับ ต้องตั้งค่ายังไง
ปกติแล้วไม่ต้อง ตั้งค่าอะไร 1Tb 2Tb ก็เจอหมด ลองดูอีกทีน่ะครับ ถ้าไม่เจอจริงๆ ควรนำไปที่ร้านครับ ให้ทางร้าน เช็คดูถ้าไม่เจอจริงๆทางร้านเปลี่ยนตัวใหม่
ให้แน่นอนครับ ยังไม่ถึง15-30 วัน เปลี่ยนใหม่แน่นอน ลองดูครับ

• *
« ตอบกลับ #83 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 15, 2012, 08:14:46 am »
สวัดดีคับ ขอข้อมูล หน่อย..

ไม่ทราบเราจะรู้ได้ไงว่าที่ของเรา ช่องต่อ hdmi มันเป็น 1.4 หรือเปล่า

เพราะใน ข้อมูล มันไม่มีบอก (มันบอกแต่มีช่องต่อ hdmi กี่ช่อง)

ใครรู้ช่วยตอบผมที่น่ะคับ..

..ส่วนเรื่องการปรับ 3d นั้น ผมปรับจากตัว himidia900b ตลอดเลยน่ะ...กดเมนูมันก็มี หัวข้อให้เลือกเลยคับ  อย่างงี้แสดงว่า tv ของผม ช่องต่อเป็น hdmi 1.4 รึป่าวคับ

ของผมใช้

Sony 55" KDL-55EX720 led 3d อยู่คับ

ช่วยบอกทีน่ะคับขอบคุณ
TV คุณ 3D อยู่แล้วยังไงก็1.4 ครับ  เพราะในการปรับโหมด 3D ต้องเป็น HDMI 1.4 อยู่แล้ว ตัว 900B เค้าก้อแถม HDMI 1.4 ถ้าคุณปรับโหมด 3D ได้
ก้อ 1.4 ชัวส์ครับ

ออฟไลน์ wahhaman

• *
« ตอบกลับ #84 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 16, 2012, 06:22:24 pm »
HiMedia HD900A ใช้ firmware เดียวกับ HD900B ได้ใช่ไหมครับ แล้วตอนนี้ firmware ล่าสุดตัวไหนครับ [งง]

ออฟไลน์ skycity2520

• *
FW ตัวใหม่ครับ หาจากเว็บนอก HiMedia 900 Custom Firmware V.1.0.3.5
« ตอบกลับ #85 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 17, 2012, 02:27:08 am »
โหลดตามlink:http://www.futeko.com/forum/index.php?mode=thread&id=2455

จัดมาเต็มไม่น้อยหน้าใคร
Custom FW [3.5] Beta - with Transmission BT, BFTP Server and additional Greek, Portuguese, Danish, Polish Translations

12.02.2012

Custom FW build on [3.5] Beta - including YAMJ

new change/add Workgroup for SMB ( Setup -> System )
    new use Device Name as Hostname (Setup -> System )
    new fix for DNLA ( i'm not sure if this fix works for you )
    new customize the Homescreen, you can switch off any unused Icon ( Setup -> Titel Menu )
    changed Home Screen Layout ( Icon position )
    Transmission Bit-Torrent ( Setup -> Tools )
    BFTP Server ( Setup -> Tools )
    option for external swap file on USB drive or Harddisk ( Setup -> Tools )
    improved Italian translation ( by sensistar9 - Futeko Forum )
    improved Portuguese translation (by FishFB - Futeko Forum)
    Polish translation ( by xDog - Futeko Forum )
    Danish translation ( by Jimmy.R )
    Greek translation ( by Stavros Dagonakis )
    corrected Russian translation (by Sergey Kuleshov )
    switchable HiMedia Online-TV ! ( Setup -> Tools )
    switchable YAMJ suppports multiple Jukeboxes on any external Drive ! ( Setup -> Tools )
    improved German translation ( by me, integrated from HiMedia - THX )
    Working [^_^] running on Port 80 and 888 ( for portforwarding )
    Fixed network visibility
    Lipsync activated
    use your own backgrounds for Homescreen rigth afer boot up ( Setup -> Tools )
    Weather app on the Homescreen rigth after boot up

ทำ Media Jukebox ได้ด้วย โหลดbit ด้วย Transmission ซะด้วย

=========================
ทำ Media Jukebox ตามวิธีของ mixi     linkดาวโหลด mixi-900B_moviejukebox_v2.5.1.rarhttp://www.mixi.co.th/hd-player-firmware/HD900B/mixi-900B_moviejukebox_v2.5.1.rar
=========================
สิ่งที่จะต้องเตรียมตัวก่อนทำ Media Jukebox
1. เครื่องเล่น HD900B จะต้องต่อเข้าในวงแลนเดียวกับเครื่องคอมพิวเตอร์ที่จะทำ Media Jukebox
2. เครื่องคอมพิวเตอร์จะต้องสามารถออกอินเตอร์เน็ตไว้ตลอดเวลา
3. ทำการสร้างโฟลเดอร์ "movie" ไว้ใน Harddisk ที่ใส่หนัง และทำการย้ายโฟลเดอร์หนังทุกเรื่องไปไว้ในโฟลเดอร์ "movie"
4. นำ Harddisk ที่มีหนัง ใส่เข้าไว้ในเครื่องเล่น

ขั้นตอนในการทำ Media Jukebox
1. แตกไฟล์ mixi-900B_moviejukebox_v2.5.1.rar ไปไว้ที่ C:\mixi-900B_moviejukebox_v2.5.1\
2. ทำการดับเบิ้ลคลิกไฟล์ที่ชื่อ build.hd900b.JukeBox.cmd
3. รอจนโปรแกรม Movie Jukebox จะทำงานเสร็จสิ้น
4. จากนั้น เปิดโปรแกรม Command Prompt และพิมพ์ "telnet hd900b"
    ในส่วน login ให้พิมพ์ root และ password ไม่มีต้องพิมพ์
5. เมื่อ login ได้แล้ว ให้พิมพ์คำสัง setjb แล้ว enter
   โปรแกรมจะแสดงผลลัพธ์ดังนี้

Searching YAMJ Jukebox... please wait....

Success - Jukebox 1 path set
    JukeBox 1 Path = /tmp/usbmounts/sdb1/movie/

1 
    / #

*** ในกรณีที่ต้องการ เปลี่ยนตำแหน่งของหนังใน harddisk ในเครื่อง 900b
ให้แก้ไข 2 ไฟล์ คือ
   1.) hd900b.moviejukebox.properties  หาคำว่า mjb.playerRootPathฃ
   2.) และ skins\hd900b\preferences.xsl หาคำว่า mjb.nmtRootPath

ข้อควรระวัง
1. เครื่องคอมพิวเตอร์จะต้องสามารถเข้าถึงข้อมูลใน Harddisk ที่อยู่ในเครื่องเล่น HD900B ได้
   วิธีสังเกต คือ เปิดโปรแกรม Run และพิมพ์ "\\hd900b\hdd\movie\" จะต้องแสดงรายชื่อหนัง

คัดมาจาก  mixi.co.th

• *
« ตอบกลับ #86 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 17, 2012, 11:52:45 pm »
[เคยเจอปัญหาเหมือนกันครับ
ลองลบไฟล์ที่เครื่องสร้างขึ้นมา เช่น .Thearter หรือไฟล์อื่น ๆ
ถ้ายังไม่ได้ ลอง format hdd ดูครับ ผมทำแล้วได้] แล้วมีวิธีทำไม่ให้มันสร้างไฟล์นี้ขึ้นมาได้หรือเปล่าเพราะมันทำให้เปิดเข้าไปเล่นไม่ได้ลบทิ้งไปมันก็สร้างมาใหม่อีกต้องมาตามลบทุกครั้งเซ็งครับ

ออฟไลน์ safetymk

• *
« ตอบกลับ #87 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 20, 2012, 01:20:42 pm »
Format HDD ด้วย Fat32  ลองดูครับ

ออฟไลน์ nansity

• *
« ตอบกลับ #88 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 22, 2012, 03:05:48 pm »
สอบถามคับ

ทำไไมกดปุ่ม Movie ที่ remote แล้วมันไม่เข้ๅหน้งเลยคับ? ต้องเข้ๅ File Manager ก่อนถึงจะเลือกหนังได้(ไม่สะดวกเลย)

ถ้างั้นปุ่มนี้เอาไว้ทำไร? (Movie, Music, Photo)

แล้วปุ่ม 4 สีข้างบนอีกเอาไว้ทำไร? ไม่กล้ๅกดเพรๅะไม่เขียนบอกอะไรเลย

Thans you in advance for all answer krub

ออฟไลน์ skycity2520

• *
« ตอบกลับ #89 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 25, 2012, 06:52:59 pm »
สำหรับใครมาใช้งานครั้งแรก hdd หาเจอต่อมา มันไม่เจอ ลองดูที่เมนู Intelligent setup -->เลือกรายการ Internal HDD Power Off Threshol

เลือก Never มันจะไม่ตัดการเชื่อมต่อ HDD ตลอดเวลา ส่วนใครต้องการให้ตัดตามช่วงเวลาไหนก็เลือกได้ครับ 15M 30M 45M 60M