ผู้เขียน หัวข้อ: Polk TL1600 กับ Canton movie 130 เลือกตัวไหนดีครับ  (อ่าน 7936 ครั้ง)

ออฟไลน์ chaiyapont

• Flat TV member
  • *
Polk TL1600 กับ Canton movie 130 เลือกตัวไหนดีครับ
« เมื่อ: มกราคม 22, 2016, 04:29:02 pm »
เน้นดูหนัง 90% ครับ ส่วนใหญ่เป๋นหนังแนว action หนังผี  ครับ

1.จะเลือกตัวไหนดีครับ ระหว่าง Polk TL1600 กับ  Canton movie 130

2.sub ที่ให้มาของทั้งคู่ ถ้าเปลี่ยนเป็น sub polk psw110  หรือ psw125 เสียงจะต่างกันเยอะมั้ย

3.จะใช้ avr ตัวไหนขับลำโพงทั้ง 2 ตัวดีครับ   ขอเป็นรุ่นไม่แพงนะครับ   พอดีงบน่อย  แบบว่าซื่อทีใช้นาน

ออฟไลน์ nutt Manytech

• Edge LED TV member
Re: Polk TL1600 กับ Canton movie 130 เลือกตัวไหนดีครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มกราคม 22, 2016, 07:49:24 pm »
1 ถ้าเป็นหนังแอคชั่น ผมว่า 130 ให้เสียงได้เด็ดขาดและดีกว่าครับ   แต่เหมาะกับหนังเป็นหลักนะครับ ฟังเพลง TL1600 เสียงดีกว่า

2 ซับที่ให้มาในชุด TL1600 สำหรับผมว่ามันห่วยมากครับ ลึกก็ไม่ลึกแน่นก็ไม่แน่น แต่ทุกวันนี้ก็ยังทนใช้อยู่ ซับจาก 130 ดีกว่าครับ ส่วน ซับ Polk ที่ถามมามันไม่ใช่แนวของท่าน แนะนำ ยี้ห้ออื่นครับ

3 ดูหนังเยอะอยากจะแนะนำ ยามาฮ่า แต่ว่าท่านงบน้อย ลองเป็น ออนเกียว รุ่นเล็ก หรือ ไพโอเนีย รุ่นเล็ก หรือ ฮาร์แมน ก็ได้ครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 22, 2016, 07:55:47 pm โดย nuttza »

• *
Re: Polk TL1600 กับ Canton movie 130 เลือกตัวไหนดีครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มกราคม 22, 2016, 09:00:23 pm »
ขอบคุณครับคุณ nuttza

งั้นผมถามต่อนะครับ

2.เรื่อง sub เลือกยี่ห้ออะไรและรุ่นอะไรดีครับ

3.avr  ผมเห็นมีคนขายอยู่คือ  AVR Pioneer VSX-824k กับ  Harman Kardon AVR-355 ไม่ทราบว่าตัวไหนเหมาะกว่ากัน   

ถ้ามีรุ่นอื่นช่วยแนะนำด้วยครับ  พอดีไม่มีความรู้เรื่อง avr เลย

• *
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มกราคม 22, 2016, 09:42:44 pm »
เพิ่มเติมครับ

ถ้่า avr ของ Yamaha  แนะนำรุ่นไหนครับมือ1มือ2ก็ได้

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มกราคม 22, 2016, 11:47:41 pm »
Pioneer รุ่น VSX-329-K เห็นลาซาด้า ขายอยู่ 7900 นะครับ เสียงหนักแน่นคล้ายๆ ฮาร์แมน ยิ่งท่านดูหนังผีด้วย ต้องการบรรยากาศมันเป็นชั้นๆเลย ผมอยากแนะนำ ยามาฮ่า ตระกูล A ซีรี่ย์ ขึ้นไปครับ รุ่นเล็กกว่า ใช้กับลำโพงเล็กๆ นี่ผมว่าซาว์ดฟิวงั้นๆ   ถ้าเป็น A ซีรี่ย์นี่ซาว์ดหลอนมากๆ ยี้ห้ออื่นคิดว่า สู้ไม่ได้ ผมใช้ A820 กับ TL1600 2 ชุด ทำเป็น 9.2   เคยฟัง Canton 130 เสียงใหญ่กว่า TL1600 เยอะนะครับ เสียงชัดมากๆ แต่ติดที่เสียงมันออกแข็งๆ ผมเลยไม่ชอบเท่าไหร่ ยังไงไปลองฟังก่อนนะครับ อาจชอบไม่เหมือนกันก็ได้

ส่วนซับผมไม่ทราบจริงๆ แต่สไตล์ท่านน่าจะเป็น Klipsch ลองท่านอื่นมาตอบอีกทีนะครับ แต่ Polk ฟังทั้ง 2 ตัวที่ท่านว่าแล้ว นี่ไม่ผ่านเลยครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 22, 2016, 11:51:59 pm โดย nuttza »

• *
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มกราคม 23, 2016, 02:24:29 am »
ขอบคุณครับคุณ nuttza

สงสัย avr คงไม่ pioneer  ก็ H/K   ดูหนังactionได้เสียงลูกปืนบินไปมาในบ้าน กับ หนังผีน่าได้เสียงหลอนๆก็พอใจแล้วครับ  เดี๋ยวผมลองดูรุ่นที่มีคนประกาศขายมือสองดูครับ   
ใจจริงก็อยากได้ yamaha ตระกูล a    แต่มือ1เกินงบไปเยอะเลย
คงต้องรอคุณ nuttza ปล่อยซะแล้ว  [ปลื่ม] [ปลื่ม] [ปลื่ม]

ออฟไลน์ bight

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มกราคม 23, 2016, 02:52:32 am »
ผมมีAVRอยู่2เครื่อง pioneer vsx924 เเละ Harman 171 ถ้าให้เเนะนำ ให้เลือก pioneer ครับเเละเลือก รุ่นที่มี ไมค์เซ็ทเสียงมาครับ สำหรับมือใหม่ช่วยได้พอควรครับ
ในกรณีที่เราปรับอะไรไม่เป็นเลย 
ลำโพงเเนะนำว่าให้เอา pioneer Andrew jones BS22 2คู่ เเละ ตัวเซนเตอร์ของชุดมาอีก1ตัว ไม่น่าถึง15,000 sub เเนะนำ jbl sub 10 ตัวนี้ราคาประมาณ8,000
ดีกว่าไปซื้อลำโพงชุดเเบบนั้นครับ
AVRที่ให้เลือก pioneer เพราะโดยรวมผมว่าดูหนังสนุก มิติเสียงเซอราวดี เเต่ถ้าเน้นเอาสะใจเอามันส์ ก็ Harman ครับ เรื่องเสียงหนักเเน่นผมว่าทิ้งไพโอเนียเป็นทุ่งอยู่
เพียงเเต่ว่า มิติเสียงเซอราวผมว่าก็เทียบไพโอเนียไม่ได้เลย

ออฟไลน์ maxxx

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: มกราคม 23, 2016, 05:19:07 pm »
2 ชุดนี้ เชียร์ canton 130 ครับ

แล้วหา avr มือ 2 รุ่นใหญ่ๆหน่อย เสียงดี กำลังขับดีกว่า รุ่นเล็กแต่ใหม่เยอะ

ส่วน sub canton ผมว่าไม่ต้องเปลี่ยนหล่ะมั๊ง

• *
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: มกราคม 24, 2016, 12:22:28 am »
ขอบคุณครับ คุณ bight และคุณ maxxx สำหรับคำแนะนำครับ

ตอนนี้ก็วนเวียนอยู่ในบอร์ดเนี่ยแหละครับดูavr pioneer  H/K ไปเรื่อยๆ
เผื่อเจอคนปล่อยของดีๆ อย่าง yamaha a820 อยู่   [เท่ห์]
แต่ไม่รู้ว่ามือสองขายประมาณเท่าไหร่   กลัวงบไม่พอเหมือนกัน [กระโดด]

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: มกราคม 24, 2016, 01:03:18 am »
ขอบคุณครับ คุณ bight และคุณ maxxx สำหรับคำแนะนำครับ

ตอนนี้ก็วนเวียนอยู่ในบอร์ดเนี่ยแหละครับดูavr pioneer  H/K ไปเรื่อยๆ
เผื่อเจอคนปล่อยของดีๆ อย่าง yamaha a820 อยู่   [เท่ห์]
แต่ไม่รู้ว่ามือสองขายประมาณเท่าไหร่   กลัวงบไม่พอเหมือนกัน [กระโดด]
yamaha อาจไม่ใช่เเนวของคุณ chaiyapont ก็ได้ครับผมว่าลองไปฟังเสียงตามห้างก่อนครับ เพราะส่วนตัวผมว่าเสียงค่อนข้างบาง ถ้ามาทางเเนวแอคชั่นเป็นหลัก
 pioneer  H/K น่าจะตรงกว่า

ชุดลำโพงเเบบนี้ที่ผมเเนะนำเเต่ไม่เเนะนำ AVR รุ่นนี้เพราะไม่มีไมค์เซ็ทเสียง ปรับได้ไม่ละเอียดด้วยในเรื่องของการเซ็ทเสียง ผมเคยใช้เเต่ขายไปนานเเล้ว

ออฟไลน์ yhoun

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: มกราคม 24, 2016, 10:38:22 am »
ผมมีAVRอยู่2เครื่อง pioneer vsx924 เเละ Harman 171 ถ้าให้เเนะนำ ให้เลือก pioneer ครับเเละเลือก รุ่นที่มี ไมค์เซ็ทเสียงมาครับ สำหรับมือใหม่ช่วยได้พอควรครับ
ในกรณีที่เราปรับอะไรไม่เป็นเลย 
ลำโพงเเนะนำว่าให้เอา pioneer Andrew jones BS22 2คู่ เเละ ตัวเซนเตอร์ของชุดมาอีก1ตัว ไม่น่าถึง15,000 sub เเนะนำ jbl sub 10 ตัวนี้ราคาประมาณ8,000
ดีกว่าไปซื้อลำโพงชุดเเบบนั้นครับ
AVRที่ให้เลือก pioneer เพราะโดยรวมผมว่าดูหนังสนุก มิติเสียงเซอราวดี เเต่ถ้าเน้นเอาสะใจเอามันส์ ก็ Harman ครับ เรื่องเสียงหนักเเน่นผมว่าทิ้งไพโอเนียเป็นทุ่งอยู่
เพียงเเต่ว่า มิติเสียงเซอราวผมว่าก็เทียบไพโอเนียไม่ได้เลย
+10 pioneer andrew jone ครับ ลำโพง เเซท ไม่ ตอบ โจทย์ หลอกครับ

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: มกราคม 24, 2016, 12:03:15 pm »
ยามาฮ่า เสียงบางเฉพาะ V ซีรี่ย์ ครับ ผมจึงไม่แนะนำ ถ้าเป็น A ซีรี่ย์แล้วเสียงกลางหนาเลยครับ จากที่เคยใช้ Vมาแล้วเปลี่ยนเป็น A นี่คนละเรื่องกันเลย ส่วนลำโพงเล็กถ้าห้องหรือพื่้นที่เล็กๆนี่ผมว่ามันลงตัวมากๆเลย ขนาดผมวางคู่หน้าห่างกัน 4 เมครโทอินเข้าจุดนั่งฟัง นี่เสียงไม่มีช่องโหว่เลย

• *
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: มกราคม 24, 2016, 01:37:42 pm »
ขอบคุณครับ  คุณ bight คุณ yhoun คุณ nuttza

เรื่องลำโพงคงต้องแบบ  sat อะครับ พอดีที่บ้านมีพื้นที่ไม่เยอะ จะเกะกะเอาได้

ส่วน avr  ถ้าผมดูหนังพวกaction หนังสงคราม เช่น  saving private ryan  แล้วอยากได้ยินเสียงลูกปืนแหวกอากาศบินไปมาข้ามหัว(อันนี้ชอบมาก)   กับหนังผีให้เสี่ยงหลอนๆนี่
ไม่ทราบว่าตัวไหนตอบโจทย์มากกว่ากันระหว่าง pioneer กับ H\K 
(yamaha ตระกูล a ด้วยก็ได้ครับ  แต่ตอนนี้ผมยังหามือสองไม่ได้  เจอแต่สองยี่ห้อแรก )  [โขกโต๊ะ]

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: มกราคม 24, 2016, 04:32:33 pm »
ขอบคุณครับ  คุณ bight คุณ yhoun คุณ nuttza

เรื่องลำโพงคงต้องแบบ  sat อะครับ พอดีที่บ้านมีพื้นที่ไม่เยอะ จะเกะกะเอาได้

ส่วน avr  ถ้าผมดูหนังพวกaction หนังสงคราม เช่น  saving private ryan  แล้วอยากได้ยินเสียงลูกปืนแหวกอากาศบินไปมาข้ามหัว(อันนี้ชอบมาก)   กับหนังผีให้เสี่ยงหลอนๆนี่
ไม่ทราบว่าตัวไหนตอบโจทย์มากกว่ากันระหว่าง pioneer กับ H\K 
(yamaha ตระกูล a ด้วยก็ได้ครับ  แต่ตอนนี้ผมยังหามือสองไม่ได้  เจอแต่สองยี่ห้อแรก )  [โขกโต๊ะ]

ถ้าเสียงต่อเนื่องpioneer จะทำได้ดีกว่า Harmanครับ เพราะAVR มีระบบคำนวนเรื่องเสียง จากชาเเนลหนึ่งไปอีกชาเเนลหนึ่งครับ รวมถึงการคำนวนมาที่จุดนั่งฟังด้วย
ขณะที่ ของ Harmanจะมีเเค่คำนวนมาที่จุดนั่งฟังเท่านั้น ครับ เวลาดูเด่นๆเลยคือเสียงลำโพงหลังความต่อเนื่องจะสู้ pioneer ไม่ได้ครับ
เเต่เรื่องเสียงกระสุนฉากยิงนี่ Harman เสียงมันส์มาก

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: มกราคม 24, 2016, 10:28:46 pm »
 saving private ryan กับ TL1600+ A820 นี่เสียงคนละเรื่องกับ ตอนใช้ TL1600+V371 เสียงลูกปืน นี่แรงปะทะ รู้เลยว่าแหวกอากาศ โดนเจาะทะลุไปตามผิวหนังเลยครับ เหมือนโดนยิงซะเอง เสียงปืนใหญ่ก็ทำได้พอใจมากๆ แต่ต้องเปิดดังซะหน่อย แต่ไม่น่าจะแน่นเท่า ฮาร์แมน  ส่วนหนังผี นี่ผมว่ายามาฮ่ากินขาดทุกตัว เอฟเฟคนี่ก็ชั้นนึง ซาว์ดดนตรีก็อีกชั้นนึง ฟังแล้วเหมือนลำโพงมันลองหนครับ อันนี้ประทับใจมากๆ  ลองหาโอกาศไปลองฟังดูครับ