ผู้เขียน หัวข้อ: ช่วยแนะนำซับกับ มินิคอมโป Denon D-M40 ด้วยครับ  (อ่าน 2941 ครั้ง)

ออฟไลน์ nutt Manytech

• Edge LED TV member
อ่านรีวิวในเวป เลยซื้อมาลองฟังดู เสียงพอใช้ได้ แต่ผมชอบเสียงกลางอวบอิ่มใหญ่ของออนเกียวมากกว่า หรือยังไม่พ้นเบรินก็ไม่รู้ ทีนี้ผมอยากได้ซับแนว นุ่ม ลึก มาต่อใช้งานด้วนงบประมาณ ไม่เกิน 2 หมื่น พอจะได้ซับแนวนี้ไหมครัย รบกวนแนะนำด้วย ขอบคุณมากครับ

ออฟไลน์ oasleg

Re: ช่วยแนะนำซับกับ มินิคอมโป Denon D-M40 ด้วยครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มกราคม 28, 2016, 08:30:39 am »
       SUB WOFFER ไม่ได้ช่วยให้เสียงอวบอิ่ม หรือนุ่มลึกนะครับ  การเลือก sub woffer เป็นเรื่องที่ละเอียดอ่อนนะครับ เพราะหากเบสที่มากล้นจนเกินไปจะทำให้ เสียงเบสกลบเสียงกลาง เสียงคนร้อง ผมแนะนำให้ burn ระยะหนึ่งก่อนครับ หากอยากให้เสียงอิ่มขึ้น การเปลี่ยนสายสัญญาณ หรือสายลำโพงพวก interbrand ช่วยได้นะครับ  อีกสิ่งหนึ่งคือแผ่นเพลงที่คุณฟังด้วยนะครับ  ในร้านเครื่องเสียง hiend นิยมใช้แผ่น audiophile ซีดี จึงให้เสียงที่ดีกว่าแผ่นสากลทั่วไป  แต่หากต้องการเบสมากขึ้นสำหรับมือใหม่ ผมแนะนำให้เลือก subwoofer ที่เป็น passive ที่ขนาดไม่ใหญ่มาก  อยากให้ฟังเองจะดีกว่าครับ   ความชอบส่วนบุคคลจะแตกต่างกันครับ

Re: ช่วยแนะนำซับกับ มินิคอมโป Denon D-M40 ด้วยครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มกราคม 28, 2016, 02:13:12 pm »
ขอบคุณท่าน oasleg มากครับ  ส่วนตัวผมชอบแนวออนเกียวกับลำโพงโพล์คมากกว่าครับ แต่ดันซื้อมาแล้ว เอามาแทน BOSE C20 ต่อผ่าน DAC Fiio ผมก็กลับชอบกลางจากโบสมากกว่า  เดน่อน มันออกจะ สด เปิด กระจ่าง ไปซักหน่อยสำหรับผม แต่ก็คุ้มราคาอยู่ แต่อยากได้ซับแอคทีฟเปิดเบาๆเสริมฐานเบสเฉยๆ ครับ ชอบ แนวนุ่มลึก แต่ไม่ค่อยได้มีโอกาศได้ฟังซับบ้านซักเท่าไหร่  ชอบนุ่มลึกแบบJL ในรถยนต์ หรือ Pyle แต่ JL ซับบ้านราคามันสูง พอจะแนะนำที่ราคาไม่เกิน 2 หมื่นในแนวนี้ให้ผมหน่อยนะครับ หรือจะเอาซับรถยนต์ JL มาตีตู้ทำพาสซีฟดีครับ

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 01, 2016, 03:33:46 pm »
วันนี้ไปพาวเวอร์บาย ลองซับ Pioneer รุ่นยิงลงพื้น 8 นิ้ว แล้วก็ 10 นิ้ว ยิงหน้า ราคาเท่ากัน 9000 บาท แล้วก็ Onkyo 208 ราคา 8900 ทั้ง สามตัว ออนเกียวสู้ไม่ได้เลย เกือบจะเอา Pioneer กลับบ้านละ เหลือบไปเห็น Sherman ราคา 6900  เลยขอลอง เปิดปุ๊บเสียงโดนใจมากๆ ลงลึกกว่า Pioneerไม่ถึงกับหนักแน่้นเท่า Pioneer เสียงเบสลอยเหมือนๆเครื่องเสียงรถยนต์ตีตู้เปิด เลยยกกลับบ่้าน ตัดความถี่ประมาณ 80 Hz ความดัง9โมง ตามเข็มนาฬิกา ลงตัวกับ เดน่อนมากๆ เบสเสริมฐานเบส โดยที่ไม่กลบเสียงกลางต่ำ ตอนนี้พอใจกับชุดฟังเพลงมากๆแล้ว แต่ซับตัวนี้ของจีนถูกๆ เวลาไม่มีสัญญาณเข้าจะมีเสียงฮัมเบาๆ ถ้าถอดสายสัญญาณออกจะหายฮัม ไม่แน่ใจว่าผมต่อสายสัญญาณข้างเดียวหรือเปล่า เดี๋ยวจะหาตัวแปลง Y มาต่อดู แนะนำเป็นแนวทางท่านที่มองหาซับ ในราคาหมื่นต้นๆ ให้ลองไปฟังดูครับ