ผู้เขียน หัวข้อ: ไฟล์ mp3 mp4 ผ่าน AVR แล้วเสียงไม่ออก รบกวนพี่ๆ ในเวปช่วยหน่อยครับ  (อ่าน 3638 ครั้ง)

ออฟไลน์ kinuri

• Flat TV member
  • *
พอดีผมเพิ่งซื้อ onkyo HT-S5805 มาครับ ซึ่งเป็นโฮมตัวแรกของผมครับ เลยยังไม่รู้วิธีการต่อสักเท่าไหร่

ปัญหาที่เกิด คือ ผมดูไฟล์ mp4 และฟัง mp3 แล้วเสียงไม่ออกครับ แต่ก่อนหน้านั้นผมยังไม่มีชุดโฮมมันใช้งานได้ปกติอ่ะครับ
ซึ่งไม่รู้ว่าผมต่ออะไรผิดมั๊ย หรือผมไม่ได้เซทอัพไรตรงไหน ตรงนี้ผมไม่ทราบจริงๆ เลยขอความช่วยเหลือจากพี่ๆ ช่วยผมที

วิธีการต่อนะครับ
- ต่อ HDMI จาก HD Player เข้า AVR แล้วจาก AVR เข้า TV

ออฟไลน์ maxxx

• Edge LED TV member
อาการเหมือน hd player ท่านมี hdmi 2 ชุด

ซึ่งท่านสามารถ set ได้ว่า จะให้ช่องไหน ออกแต่ภาพ ช่องไหน ออกทั้งภาพและเสียง

คำถามท่านกว้างไปนิด ผมเดาเอาท่านถามแค่นี้ แสดงว่า ถ้าเล่นจากแหล่งรายการอื่น เสียง home ท่านออกปรกติถูกไหม

• *
อาการเหมือน hd player ท่านมี hdmi 2 ชุด

ซึ่งท่านสามารถ set ได้ว่า จะให้ช่องไหน ออกแต่ภาพ ช่องไหน ออกทั้งภาพและเสียง

คำถามท่านกว้างไปนิด ผมเดาเอาท่านถามแค่นี้ แสดงว่า ถ้าเล่นจากแหล่งรายการอื่น เสียง home ท่านออกปรกติถูกไหม

ใช่ครับ ดู TV ผ่าน AVR เสียงปกติครับ ดูหนัง ไฟล์ MKV ผ่าน HD Player ก็ออกทั้งเสียง DTS/Dollby ออกหมดครับ
แต่ปัญหาอยู่ที่ผมเอาไฟล์หนัง MP4 ฟังเพลง MP3 จาก HD Player เสียงมันไม่ออก ก้อเลยสงสัยอ่ะครับ
ส่วนเรื่อง HDMI ของผมใช้ HD Player ของ HIMEDIA รุ่น HD 910A ที่เป็น 3D อ่ะครับ ซื่งดูผ่าน AVR ได้ปกติ
ทั้งภาพ และเสียงไม่มีปัญหา ติดแค่ 2 ไฟล์นี้แหละครับ ผมเลยงงไม่รู้ว่าทำไมมันถึงไม่มีเสียงออก
อีกอย่างครับ ผมลองเอา USB เสียบ 2 ไฟล์นี้ เข้า TV ด้วย ผลออกมาเหมือนกันครับ ภาพมาเสียงไม่มี
เลยสงสัยว่าผมเซ็ท หรือตั้งค่าอะไรไม่ถูก เลยสงสัยว่า AVR ของผมเสียเปล่าไม่รู้ แต่ซื้อมายังไม่ถึง 2 อาทิตย์ไม่น่าจะมีปัญหา

ขอบคุณสำหรับคำแนะนำครับ

ปล. HDMI เครื่องนี้ผมมีชุดเดียวครับ 

ออฟไลน์ bkav

• Full LED TV member
...ไปที่ setup ของ Himedia 900A > Audio> ทุกเมนูเป็น RAW > HDMI Output > Auto

• *
...ไปที่ setup ของ Himedia 900A > Audio> ทุกเมนูเป็น RAW > HDMI Output > Auto

เพิ่งลองตามคำแนะนำท่านเลย แต่ผลคือ ไม่ได้เช่นกันครับ

[โขก]

ลองโหลด ไฟล์หนัง กับ mp3 มาใหม่ครับ

แล้วมาใส่กับ flashdrive อันอื่นก็ได้ แล้วมาลองเสียบ

ผมคาดว่าน่าจะหายนะ มันไม่น่าเป็นที่เครื่องแล้วหล่ะงานนี้

• *
ลองโหลด ไฟล์หนัง กับ mp3 มาใหม่ครับ

แล้วมาใส่กับ flashdrive อันอื่นก็ได้ แล้วมาลองเสียบ

ผมคาดว่าน่าจะหายนะ มันไม่น่าเป็นที่เครื่องแล้วหล่ะงานนี้

ลองตามคำแนะนำแล้วนะครับ

ผมเอา USB ตัวใหม่ ลงไฟล์อันใหม่หมด คราวนี้ผมเพิ่ม AVI MP4 MP3 แล้ว MKV มาลองพร้อมกัน
ลองเสียบ USB เปิดผ่านทั้ง HD Player และ TV แล้วครับ

สรุปนะครับ มีไฟล์ MKV ออกทั้งภาพ และเสียงไฟล์เดียว ส่วน AVI MP4 มีแต่ภาพเสียงไม่มี MP3 ไม่มีเสียงแต่ไฟล์เล่นครับ
คราวนี้ AVI เพิ่มมาอีกหนึ่ง เครียดหนักกว่าเดิมเลย ส่วนใหย่จะเป็นซีรี่ย์ซะด้วย เครียดเลยครับตอนนี้

[ไม่เอา] [ร้องไห้]

• *
เสียงออกเรียบร้อยแล้วครับ แต่ต้องต่อแบบ Analog แล้วเปลี่ยนที่ AVR ให้เป็น Analog ด้วย สำหรับไฟล์ MP4 AVI
แต่ถ้าต่อเป็น HDMI เสียงก็ยังไม่ออกเหมือนเดิม

ผมเลยอยากจะถามว่าอาการแบบนี้เป็นที่เครื่อง AVR หรือเปล่า แล้วจะต่อให้มันออก HDMI อย่างเดียวได้มั๊ยครับ

[งง] [งง]

ออฟไลน์ SanDer

สวัสดีครับ

คงต้องลอง set audio hdmi ให้เป็น lpcm แทน ตัว avr น่าจะถอดได้

ออฟไลน์ bkav

• Full LED TV member
...

...ผมใช้ Himedia 900B ได้เสนอตั้งตามข้างบน (แน่ใจว่า HD player ตั้งถูกต้อง เพราะผมฟัง MP3 ได้ ในเมื่อท่านยังไม่มีเสียง มาตั้งที่ AVR ต่อครับ.)

...AVR ของผม Onkyo 717 เมนูน่าจะเหมือน 616 นะ

... AVR 616 ไปที่ Home > setup(กล่องแดง)> 4.6 Audio Selector> Audio Selector = HDMI
                                                                                            Fixde Mode     = Off

...รับรองว่า MP3 มีเสียงแน่นอน.

• *
สวัสดีครับ

คงต้องลอง set audio hdmi ให้เป็น lpcm แทน ตัว avr น่าจะถอดได้

ขอบคุณมากครับ แต่ยังไม่ได้อยู่ดีอ่ะ

[ร้องไห้]

• *
...

...ผมใช้ Himedia 900B ได้เสนอตั้งตามข้างบน (แน่ใจว่า HD player ตั้งถูกต้อง เพราะผมฟัง MP3 ได้ ในเมื่อท่านยังไม่มีเสียง มาตั้งที่ AVR ต่อครับ.)

...AVR ของผม Onkyo 717 เมนูน่าจะเหมือน 616 นะ

... AVR 616 ไปที่ Home > setup(กล่องแดง)> 4.6 Audio Selector> Audio Selector = HDMI
                                                                                            Fixde Mode     = Off

...รับรองว่า MP3 มีเสียงแน่นอน.

เมนู AVR คล้ายๆ กันกัฟ ที่ท่านแนะนำผมลองเซ็ตตามแล้วเสียงไม่ออกเหมือนเดิมครับ

แต่ถ้าเซ็ตแบบนี้เสียงออกอ่ะ

Home > setup > 4.3 Audio Selector> Audio Selector = DIGITOL AUDIO หรือไม่ก็ Analog
                                                         Fixde Mode      = Off

ตอนนี้กำลังงงมากมาย ลองโทรไปถามอาการร้านที่ผมซื้อมา เค้าก็บอกอาการแปลกๆ
อย่างนี้ผมควรเปลี่ยนเครื่องดีมั๊ยครับ หรือว่าจะใช้ตั้งค่าแบบนี้ไปเลยดี กลัวเปลี่ยนมาก็เป็นเหมือนกันอ่ะ
ผมเสียวเป็นที่รุ่นมากเลยตอนนี้ พลาดหละ ไม่ได้ศึกษาให้ดี ดันรีบซื้อสะงั้น

[โขก] [ร้องไห้] [ไม่เอา]

ผมก็ไม่ได้ใช้ onkyo มาพักนึงแล้ว จำเมนูไม่ได้

แต่ถ้าท่านคิดว่าเครื่องท่านไม่ปรกติ ก็เปลี่ยนเครื่องสิครับ

ยก hd player  / flashdrive ไปลองด้วยเลย จะได้ไม่คาใจ

ไปลองกับเครื่องที่ร้านเลยครับ ถ้าเครื่องที่ร้านเป็นเหมือนกันก็จบ

แต่ถ้าไม่เป็นก็เปลี่ยนเครื่องซะ

ปรกติ ร้านที่มีความรับผิดชอบ เครื่องใหม่เนี่ยภายใน 7 วันเนี่ย เปลี่ยนได้เลยนะครับ

ออฟไลน์ yachtbest

• *
1.ลองเอา note book or htpc มาต่อแทน hdplayer ถ้ายังไม่มีเสียงแสดงว่าเป็นที่ ออนเกียว ถ้ามีเสียงก็เป็นที่ตัว hdplayer
2.คุณต้องไปตั้งค่าใน hdplayer เริ่มจากปรับให้เสียงและภาพไปที่ hdmi นั่นคือสิ่งที่คุณต้องการ ถูกต้องไหม(คุณจึงดูไฟล์ .mkv แล้วไม่มีปัญหา)
จากนั้นคุณต้องไปปรับตัวเสียง(output) ลองดู มันมีน่าจะไม่เกิน 2 แบบคือเสียง digital กับเสียงแบบ aac ประมาณนี้ การปรับแต่ละครั้งคุณต้องsave มันด้วยนะครับ ลองทำดูเชื่อว่าน่าจะไม่มีปัญหาและมีเสียง

ออฟไลน์ nutt Manytech

ผมมี HD Player Egreat r6s  มันก็เล่น mp3 ออก hdmi ปรับเป็น raw ไม่ได้ ต้องปรับ pcmหรือ auto สำหรับ mp3  แต่ออกทาง optical ไม่ว่าจะปรับเป็น raw หรือ pcm ผมต่อกับ avr yamaha  ตอนนี้ก็เลยต่อมัน 2 สาย ทั้ง hdmi และ optical  แต่รุ่นเก่ากว่า เช่น r200 กับ r1 เสียงออกหมด คิดว่า น่าจะเกิดจาก เฟริมแวร์ HD Player เอง