ผู้เขียน หัวข้อ: งบประมาณ 50K เลือก LED รุ่นใหม่หรือ Projector ดี  (อ่าน 2062 ครั้ง)

ออฟไลน์ phusitrang

• *
งบประมาณ 50K เลือก LED รุ่นใหม่หรือ Projector ดี
« เมื่อ: กุมภาพันธ์ 07, 2016, 09:36:00 am »
ตอนนี้กำลังตัดสินใจว่าจะเอาอะไรดี

บางคนบอกอารมณ์ดูหนังต้อง Projector ก็ต้องซื้อ PJ + จอ + สาย HDMI (ยาว) ถ้าตัวเลือกนี้ได้รุ่นไหนถึงจะคุ้มค่ากับงบที่มี
จริงๆอยากลอง PJ นานละ ยังไม่มีโอกาสซักที อีกอย่างที่ลังเลคือการบำรุงรักษา กับความทนทาน ชั่วโมงการทำงานมันยังขัดๆใจอยู่

อีกใจก็อยากลองระบบ 4K ว่าจะดีขนาดไหน เห็น LED รุ่นใหม่ก็น่าสนใจ แต่ก็ได้แค่ 60 นิ้วคงไม่เกินนี้ แล้วรุ่นไหนดี
แต่ก็คิดอีกแง่ว่าเราจะดูหนัง 4K ได้ซักกี่เรื่อง ตอนนี้ดู Blu-ray จากคอมความคมชัดที่ได้ ก็ OK กว่าปรกติแล้ว ลังเลได้อีก

ผมมีห้องสำหรับดูหนังอยู่แล้วนะครับ ปิดห้องแล้วมืดสนิทเพราะไม่มีหน้าต่าง ตอนนี้ใช้ Plasma 50 นิ้วอยู่อยากเปลี่ยนจอให้ใหญ่ขึ้น
ขนาดห้องผมแค่ 3*4 เมตร สูงประมาณ 3 เมตร ตั้งเสียงในห้องแล้วนั่งห่างจากจอตอนนี้ประมาณ 3 เมตร ถ้าใช้ PJ คงต้องถอยไปสุดห้องคือ 4 เมตร
แต่ลำโพง surround คงอยู่เยื้องไปด้านหน้าประมาณ 80 องศาแทน (ตอนนี้อยู่ประมาณ 100 องศาจากที่นั่ง) คำถามคือ 80 องศาตั้งเสียงยากกว่าหรือเปล่า
หรือถ้าจะนั่งตรงจุดเดิมก็ควรใช้จอแค่ 84-92 นิ้วก็น่าจะพอไหว

ขอคำแนะนำหน่อยครับ ว่าแบบไหนดี ขอบคุณล่วงหน้าทุกท่านนะครับ

ออฟไลน์ Gongg

• Flat TV member
  • *
Re: งบประมาณ 50K เลือก LED รุ่นใหม่หรือ Projector ดี
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 07, 2016, 10:13:23 am »
ถ้าเน้นดูหนัง Projector เลยครับ   คนละอารมณ์กับ tv led เลย
แต่ projector ก็ต้องดูแลหน่อยนะครับ จอเป็นผ้าพลาสติก ถ้ามีเด็กก็ระวังเด็กเล็กด้วย 

ออฟไลน์ sclass16

• *
Re: งบประมาณ 50K เลือก LED รุ่นใหม่หรือ Projector ดี
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 07, 2016, 10:28:22 am »
ขอบคุณฯครับได้ความรู้มากๆครับ

ออฟไลน์ yachtbest

• *
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 08, 2016, 12:34:31 pm »
ความละเอียดของภาพปัจจุบัน480 720 1080 4เค ทีวีพลาสม่าของคุณทำได้ถึง 1080พีไหม ถ้าได้คุณไม่จำเป็นต้องเปลี่ยนใหเสียตัง
เพราะขนาดห้องไม่ได้ใหญ่มาก
เรื่อง 4เคผมก็สนใจนะ แต่ 1.คุณจะเอาไฟล์ที่ไหนดู มีหนังน้อยเรื่องมากๆ 2.แผ่น 4 เคแท้ๆยังไม่ค่อยจะมีเลย ถ้าคุณคิดว่าจะซื้อไว้รองรับอนาคต ก็ใจเย็นอีกหน่อย
เก็บเงินที่หายากไว้ก่อน จอโค้งหรืออะไรมันยังไม่ลงตัว
โปรเจ็คเตอร์ เหมาะกับคนที่มีครอบครับใหญ่ และคุณต้องเตรียมเงินสำรองไว้เป็นค่าเปลียนหลอดใหม่ เพราะอายุหลอดมันกว่า ทีวีจอแบนหลายเท่า ไหนจะค่าจออีก
ในความคิดผม จอรายละเอียด 1080พีแท้ๆมันชัดเหลือแล้วครับ
ปล.สนับสนุนให้เล่นผ่านhtpc เหมือนผม หยืดหยุ่นดีกว่าเล่นแผ่นนะ [ปลื่ม]

ออฟไลน์ bight

• Edge LED TV member
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 10, 2016, 04:38:00 am »
ตอนนี้ระบบ4kเริ่มมีการกำหนดมารตฐานของทีวีที่ชัดเจนเเล้วครับว่าควรมีระบบอะไรบ้าง เเต่ไม่ใช่ ทีวี 4K ของปีเก่าๆนะ เเนะนำให้รอดูรุ่นใหม่ๆของปีนี้ก่อนเริ่มออกช่วงเดือนเมษา
ส่วนตัวคิดว่าปีนี้หนัง4kน่าจะเริ่มมาเรื่อยๆล่ะ ผมว่ารอทีวีรุ่นใหม่มาค่อยตัดสินใจอีกทีครับ ลองไปอ่านลิ้งค์นี้ดูครับ
http://www.lcdtvthailand.com/topic_detail.php?id=1360

ออฟไลน์ Jin

• Edge LED TV member
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 10, 2016, 08:32:08 pm »
ถ้าห้องทำไว้สำหรับดูหนังอยู่แล้ว สุดท้ายก็ต้องจบที่ PJT ครับ ระยะสามเมตร ใส่ได้ 100 นิ้วครับ แนะนำให้ขนาดนี้ไว้ก่อน เพราะซื้อขาย เปลี่ยนมือง่ายกว่าครับ

แต่การใช้งานมันจะไม่รวดเร็วเหมือนทีวีนะครับ  เปิดเครื่องรอหลอด ไม่ได้นานหรอก ปิดเครื่องก็ต้องรอคูลดาว สู้แสงได้น้อย

ส่วนตําแหน่งที่นั่ง กับลำโพง ขยับได้อยู่แล้วครับ ลองดูครับ