ผู้เขียน หัวข้อ: [ขอคำแนะนำ] ซื้อเครื่องไหนดีครับ  (อ่าน 2014 ครั้ง)

ออฟไลน์ yhunasy

• *
[ขอคำแนะนำ] ซื้อเครื่องไหนดีครับ
« เมื่อ: กุมภาพันธ์ 09, 2016, 11:38:08 am »
ตอนนี้ผมตัดสินใจอยู่ 4-5 เครื่อง
หลักๆ คือ ดู หนัง และ serie ไฟล์ mkv / mp4 / h264 / h265
ไม่ได้ดู Full rip หรือ 4k
และเครื่องต้องสามารถใส่ HDD ได้

ตอนนี้ตัดสินใจอยู่ระหว่าง

1. Dune Base 3D
2. Med 1000x 3D
3. Cloud 1195+
4. EG-R200S II
5. Hi media Q10

ตัดสินใจจาก ตัวไหนจะเล่นได้ลื่นไม่ค้าง ไม่กระตุด เล่นได้ทุกไฟล์ ทุกซับ

ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ FITE

• LCD TV member
  • **
Re: [ขอคำแนะนำ] ซื้อเครื่องไหนดีครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 09, 2016, 01:34:12 pm »
ถ้าไม่เน้นเล่นพวก IPTV แนะนำ Med 1000x 3D (แต่ผมว่าเทียบสเป็คแล้วอาจเก่าหน่อยนะครับ)
ถ้าเน้นเล่น IPTV ด้วยแนะนำ Hi media Q10 เพราะถ้าเล่นพวกนี้ต้องใช้ต่อเน็ตรุ่นอื่นแรมมัน 1 GB ครับทำให้ช้า
คือ cpu ต้อง 4 หัว แรมต้อง 2 GB เวลาเล่นจะลื่นๆครับ

ถ้าไม่ติดปัญหาเรื่องเงินและไม่กลัวตกรุ่น ผมว่าซื้อมาเล่นได้เลยครับ เพราะช่วงเดืนอนี้ถึงเมษาก็จะมีรุ่นยี่ห้อพวกนี้แต่ชิปเป็นตัวใหม่ทยอยออกมากัน
แต่ไม่รู้ราคาจะแรงหรือเปล่า

ออฟไลน์ FITE

• LCD TV member
  • **
Re: [ขอคำแนะนำ] ซื้อเครื่องไหนดีครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 09, 2016, 01:39:38 pm »
ปล.ผมว่าการต่อ HDD ในเครื่องผมว่าไม่เหมาะแล้วนะครับ ผมเองก็ใช้รุ่น
Med 1000x 3D + EG A9 มาก่อน ผมว่า HDD มันจะเสียง่ายกว่าต่อ docking นะครับ
เพราะตัวเก่าผมใส่ใน MED วันดีคืนดีมันก็เจ๊งซะดื้อๆ คือเล่นปกติไม่ได้ทำอะไรแต่ไม่ได้ถอด HDD ออกมา
อยู่มาวันนึงหม้อแปลงดับ HDD ก็ไป (ยังมีประกัน) ส่วนห้อแปลงเครื่องก็ซื้อใหม่ไม่แพง น่าจะ 350-400 ได้
แนะนำซื้อพวก docking ที่เป็นแนวนอนครับมาต่อ ไม่กินพื้นที่ด้วย

ลองตัดสินใจดูนะครับ ไม่ใช่คนขายนะ แต่ผมชอบลองเล่นพวกนี้น่ะครับ แต่งบจำกัดเวลาลองก็เล่นพวกไม่แพง 1พันกว่า-6 พันบาท