ผู้เขียน หัวข้อ: ถ้าติดตั้ง ลำโพงแบบนี้ เสียงจะเป็นยังไงครับ  (อ่าน 3169 ครั้ง)

ออฟไลน์ maxxx

• Edge LED TV member
คือมีความคิดที่จะเอา polk rti a3 มายึดติดกับกำแพง โดยให้แนบกับกำแพง (ใช้ขาเดิมที่อยู่หลังลำโพง)

โดยติดให้ ประกบข้างกับจอทีวี ระยะห่าง ซ้าย-ขวา ประมาณ 2-2.2 เมตร

ติดตั้งแบบ ลักษณะ home cinema 

ปรับ toe in ไม่ได้

เสียงมันจะแย่ไหมครับ

อันนี้เป็นโปรเจคที่คิดไว้เฉยๆหน่ะครับ พอดีอยากได้พื้นที่เพิ่ม

ขอบคุณสำหรับทุกความเห็นครับ

ออฟไลน์ HiFi Tower Staff

Re: ถ้าติดตั้ง ลำโพงแบบนี้ เสียงจะเป็นยังไงครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 12, 2016, 11:35:15 am »
เรื่องการระบายเบสไม่น่าจะดีครับ สู้ตั้งข้างนอกแล้ววางขาตั้งปรับตำแหน่งไม่ได้

[กระโดด]

ออฟไลน์ yachtbest

• Flat TV member
  • *
Re: ถ้าติดตั้ง ลำโพงแบบนี้ เสียงจะเป็นยังไงครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 12, 2016, 02:01:24 pm »
จริงๆลองดูได้ครับอาจชอบก็ได้ ทีสำคัญผนังหลังนั้น ต้องเป็นคอนกรีตหรือไม้เนื้อแข็ง ไม่งั้นเสียงมันจะครางมากเมื่อเจอกับความถี่ต่ำๆ
โดยทั่วไปถ้าดูหนังเกือบร้อยเปอร์เซนต์คงไม่เป็นไร ถ้าคุณฟังเพลงด้วยไม่แนะนำอย่างแรงครับ เหล่านักฟัง audiophile เขามีแต่วางห่างผนังหลังมากที่สุดเท่าที่จะทำได้ เพื่ออะไร ได้ความลึก มีความเป็น 3 มิติ focus soundstage มาหมด ขึ้นกับการบันทึกด้วย
ห้องฟังเพลงห้องที่2ของผม 3*2.5 ผมวางห่างผนังหลัง1.20เมตร
ปล.พยายามหาจุดที่ดีที่สุดของลำโพง อาจเหนื่อยบ้างแต่ถ้าได้จุดนั้น รับรองหายเหนื่อย [ปลื่ม]

ออฟไลน์ nutt Manytech

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 12, 2016, 09:21:50 pm »
RTi ยึดติดผนังได้ เพราะเค้าออกแบบ พอร์ทมาพิเศษให้ติดตั้งชิดผนังได้ไม่เหมือนลำโพงทั่วไป เสียงจะกระจายไปโดยรอบ ไม่ได้ออกข้างหลังแบบตรงๆ   และวางลำโพงหน้าตรงในระบบโฮมเธียเตอร์ ผมว่ามันแยกทิศทางชัดเจนกว่า การวางลำโพงแบบฟังเพลงที่ต้องโทอินเข้ามาครับ

ออฟไลน์ maxxx

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 13, 2016, 06:34:04 pm »
ขอบคุณทุกความเห็นครับ

ผมมัวแต่คิดเรื่องมิติเสียง ลืมคิดเรื่องเสียงเบสบวมเลย

เพราะเคยใช้ a3 เป็นคู่หน้าวางขาตั้ง ยังต้องดึงออกจากกำแพง ไม่งั้นเบสเบลอ

ปัจจุบันใช้ a5 ก็ต้องดึงออกจากกำแพงเหมือนกัน

สงสัยต้องเปลี่ยนเป็นลำโพง sat แทนน่าจะดีกว่า

ผมขอถามเพิ่มหน่อย

ถ้า ผมใช้ลำโพง sat  อย่างพวก canton 130  แล้วใช้แต่ sat ไม่ใช้ sub โดยผมจะใช้ sub svs sb2000 สัก 2 ตัว   มันจะเซ็ทยากมากไหมครับ ระหว่างลำโพง sat เล็กๆ กับ sub svs 2 ตัว

ออฟไลน์ yachtbest

• *
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 14, 2016, 07:12:25 am »
มันทำได้ทุกอย่างอยู่แล้ว อยู่ที่ความพอใจของเรา แต่เป็นผมคงไม่ทำแบบนั้นชัวร์ครับ คุณจะเดินถอยหลังทำไมครับ ประสิทธิภาพของrti ดีกว่าเยอะทั้งดูหนังและฟังเพลง ลองทำที่ผมบอกหรือยังครับ
ปล.การขยับลำโพงไม่กี่นิ้ว เสียงเปลี่ยนในทางดีขึ้นและแย่ลงได้เลยนะครับ [ปลื่ม]

ออฟไลน์ alfred77

• *
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 27, 2016, 03:13:20 pm »
ถ้าวางติดกำแพง แนะนำขาตั้ง ที่ยื่นออกมาเยอะๆหน่อยครับ แล้ว ตั้ง avr ให้ตัด สัก 80 จะได้ไม่ต้องให้ลำโพง ออกเสียงเบส หนักเกินไป ให้ซับทำงานแทน
ไม่อย่างนั้น เสียงเบส บวมแน่ๆครับ