ผู้เขียน หัวข้อ: ท่านใช้ dsp เซทอับชุดโฮมครับ  (อ่าน 2024 ครั้ง)

ออฟไลน์ ball98

• Full LED TV member
ท่านใช้ dsp เซทอับชุดโฮมครับ
« เมื่อ: กุมภาพันธ์ 25, 2016, 09:44:24 pm »
dspดีจริงหรือครับแพงมั้ยครับ มันเห็นผลด้านไหนครับผม

ออฟไลน์ alfred77

• Flat TV member
  • *
Re: ท่านใช้ dsp เซทอับชุดโฮมครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 27, 2016, 02:51:32 pm »
ผมว่าลองฟัง ดูเลยดีกว่าครับ ว่าชอบแบบไหน ใช้ dsp หรือไม่ใช้ dsp ส่วนตัว ไม่ใช้ dsp ครับ ใช้ Yamaha a850
ส่วนการเซ้ต ให้เสียงลงตัว ต้องศึกษาค่อนข้างเยอะครับ ตำแหน่งการจัดวางการเซต การวางตำแหน่งซับ เซตเฟสซับ เยอะครับ ถ้าใจไม่รักจริง ผมแนะนำให้ทีมงาน Haa เซตให้ครับ จบกว่า ถ้าเซตถูกต้อง รับรองเสียงที่ฟัง ลืม dsp ไปเลยครับ

Re: ท่านใช้ dsp เซทอับชุดโฮมครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 27, 2016, 04:30:45 pm »
คงไม่ใช้หรอกครับ เพราะเขาว่าราคาตั้ง 30,000 บาท เพียงอยากทราบเป็นข้อมูลว่า ในเมืองไทยมีขายมั้ย  10,000 กว่าบาทมีใหม มีคนบอกว่าต้องสั่งซื้อจากเมืองนอกอย่างเดียวเลย และเมื่อใช้แล้วเห็นผลจริงหรือครับ ขอบคุณมากครับ

ออฟไลน์ Jin

• Edge LED TV member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 28, 2016, 07:16:59 pm »
คงไม่ใช้หรอกครับ เพราะเขาว่าราคาตั้ง 30,000 บาท เพียงอยากทราบเป็นข้อมูลว่า ในเมืองไทยมีขายมั้ย  10,000 กว่าบาทมีใหม มีคนบอกว่าต้องสั่งซื้อจากเมืองนอกอย่างเดียวเลย และเมื่อใช้แล้วเห็นผลจริงหรือครับ ขอบคุณมากครับ

มีตัวแทนจำหน่ายในไทยครับ

ส่วนใช้แล้วเห็นผลไหม แล้วแต่ห้องครับ ว่ามันจะดึงคุณภาพซับ หรือลำโพงคู่หน้าขึ้นได้มากแค่ไหนครับ โดยปกติเนี่ย เราหาตำแหน่งซับโดยการยกไปวางทั่วห้องใช่ไหมครับ ปกตินะครับ หาตำแหน่งที่เสียงดีที่สุด แล้วเราจึงมาแต่ง Phase และ crossover คู่กับ Gain (Volume) ทีนี้กล่องมันช่วยยังไง มันคำนวนดีสแตน ได้ค่อนข้างแม่น และกดย่านเสียงที่ล้นของเบส คือมันทำได้ค่อยข้างละเอียดกว่า EQ ที่มีอยู่ใน AVR ครับคือ AVR รุ่นสูงๆ ก็ทำไม่ได้ระดับนั้น พูดง่ายๆ avr eq เทพ + dsp เสียงมันจะลงตัวสุดๆ มันกดย่านเสียงยังไง อย่างบางห้อง หรือส่วนใหญ่ เบสมันจะกระพรือฝ้า กระพรือห้องใช่ไหมครับ แต่ไม่มีแรงปะทะ dsp มันจะช่วยแก้เรื่องพวกนี้ให้ด้วย

เอาเป็นว่าผมใช้อยู่เห็นผลชัดเจนครับ AVR ผมใช้ทั้ง Pioneer ตัว Top LX83 Onkyo Top RZ900 และล่าสุด Yamaha 3050 ก็ Top อีกเช่นกัน

คนเซตเทพๆ ก็ยังพึ่ง DSP ครับ แต่อยู่ที่ว่าเขาใช้ยี่ห้อไหน ลองดูครับ ผมไม่ได้เชียร์ว่าทุกห้องต้องใช้นะ ผมจะพูดเสมอว่า set up ระบบเราให้ดีที่สุดก่อน ค่อยลงทุนแก้ไขครับ

ปล. ห้องเป็นปัจจัยหลักมากๆ เน้นว่ามากๆ ในการให้เสียงออกมาดีครับ ยิ่งกว่าการอัพระบบการอัพลำโพงอัพแอมป์อีกครับ

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 29, 2016, 04:32:33 pm »
ขอพิกัดร้านที่จำหน่ายหน่อยครับท่านจิน ขอบคุณมากครับ

ออฟไลน์ Jin

• Edge LED TV member
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 29, 2016, 05:47:15 pm »
รู้สึกจะเป็น cl ef. นำเข้านะครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 29, 2016, 07:48:08 pm โดย Jin »

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 29, 2016, 07:10:35 pm »
รู้สึกจะเป็น ... นำเข้านะครับ
บางคนบอก 3หมื่น บางคนบอกหมื่นกว่าบาท ก็เลยอยากรู้ราคาครับ