ผู้เขียน หัวข้อ: เปลี่ยน AVR หรือลำโพงก่อนดีครับ  (อ่าน 2820 ครั้ง)

ออฟไลน์ shamankings

• Flat TV member
  • *
เปลี่ยน AVR หรือลำโพงก่อนดีครับ
« เมื่อ: มีนาคม 08, 2016, 02:18:32 pm »
ตอนนี้ผมมีชุด onkyo ht-3200 อยู่ครับ อยากจะเปลี่ยน AVR กับลำโพงครับ ที่ดูเอาไว้เป็น
HARMAN KARDON AVR-161 กับลำโพง Canton Movie 130  

ไม่ทราบว่าระหว่าง AVR กับลำโพง เปลี่ยนตัวไหนก่อนดีครับ ถึงจะเห็นผลแบบชัดเจน (มีงบซื้อได้ทีละอย่างครับ)
หรือจะแนะนำลำโพงรุ่นอื่นก็ได้ครับ ที่อยู่ในงบ 20,000 บาท

เน้นดูหนัง 100% ครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 08, 2016, 02:47:00 pm โดย shamankings »

ออฟไลน์ koko00737

• Edge LED TV member
Re: เปลี่ยน AVR หรือลำโพงก่อนดีครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มีนาคม 08, 2016, 04:02:01 pm »
เปลี่ยนลำโพงเห็นผลกว่าครับ

ส่วนลำโพงรุ่นไหน ให้ผู้เชี่ยวชาญ มาตอบอีกทีครับ

ออฟไลน์ maxxx

Re: เปลี่ยน AVR หรือลำโพงก่อนดีครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มีนาคม 08, 2016, 11:51:12 pm »
เคสเจ้าของกระทู้ เลือกได้อย่างเดียวเลย ไม่ต้องคิดว่าจะต้องเปลี่ยนอะไรก่อนแล้วเสียงดีกว่า  มันมีเหตุผลบังคับ

ต้องเปลี่ยน canton 130 ก่อน

เพราะ

1.ht3200 ชุดลำโพงของเดิมมัน subwoofer เป็นแบบ passive ถ้าท่านเปลี่ยน avr ก่อนแล้วจะเอาอะไรมาขับ subwoofer เดิม

2.subwoofer ในชุดของ canton ถ้าผมจำไม่ผิด มีช่องต่อ highlevel input สามารถนำสัญญาณจาก subwoofer เดิมมาต่อแทนได้ (ท่านลองถามคนขายก่อนซื้อก็ได้นะครับ ว่ามีช่องนี้ไหม เพื่อความแน่ใจ)

ออฟไลน์ nitut203

• *
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มีนาคม 10, 2016, 11:18:36 am »
ผมก็เป็นคนชอบดูหนังเหมือนกัน เริ่มจากชุดเล็ก เหมือนกัน
เปลี่ยนลำโพงเห็นผลมากกว่า
เป็นความเห็นส่วนตัว
1.เปลี่ยนลำโพงคู่หน้าเป็นตั้งพื้นก่อน จะเป็นยี้ห้ออะไรก็ได้ต้องลองไปฟังดู
เวลาดูหนังก็ใช้คู่หน้าฟังแบบ 2ch ไปก่อน
2.พอมีงบก็ เปลี่ยน avr เป็น HARMAN KARDON AVR-161 ตัวนี้กำลังมัน (เคยใช้ HARMAN KARDON มาก่อน)
ตอนนี้ก็จะดูหนังมันขึ้นไปอีก เพราะamp ขับลำโพงได้ ดีขึ้น
แล้วค่อยเพิ่ม sub  Center  surround ตามลำดับเลย
ก็จะได้ชุดHT 1ชุดที่ดีเลย วันข้างหน้าก็สามารถ ปรับเปลี่ยนได้ง่าย

ออฟไลน์ ปู่

• *
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มีนาคม 11, 2016, 07:23:56 pm »
เปลี่ยน avr ก่อนครับ ความเห็นส่วนตัว จากประสบประการณ์เครื่องsonyใช้มา20ปี ก็เลยไปเปลี่ยนเป็นออนเกียวz900 โดยใช้ลำโพงsonyเก่า
ผลลัพคือได้สิ่งใหม่ที่เพิ่ม มีbassดังกระหึ่ม ต่อลำโพง5.0ไม่มีซับ ทุกวันนี้ใช้มาเดือนนึงแล้ว
พึ่งจะได้ป็อกa7เข้ามาก็ยังไม่มีเหมือนเดิม และได้ลำโพงsonyเก่าขึ้นมาเป็นแอดมอส ใช้สายลำโพงแดงดำ
ท่านที่ใช้ออนเกียวลองโหลดแอพของออนเกียวรีโมท3มาดู ท่านจะได้อะไรหลายๆอย่างการตั้งค่าอยู่ในนี้หมด สามารถปรับเสียงทุ้มแหลมได้ในรีโมท3
แต่ต้องมือถือสเปคแรงๆ แล้วมีเนตอยู่ในวงแลนเดียวกันลองดูครับ ผิดถูกยังไงอภัยด้วย [ปลื่ม]

ออฟไลน์ Lekjang

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มีนาคม 25, 2016, 02:53:42 pm »
เปลี่ยนลำโพงครับ HK  ผมว่าใช้รุ่นใหญ่หน่อยก็ดีนะ ( 3xx ขึ้นไป )

ผมเคยใช้ 160 มา ตอนนี้เปลี่ยนเป็น Onkyo  717

รู้สึกเสียงหน่อมแน้มเลย  แต่ได้ รายละเอียด กับ บรรยากาศมาแทน ครับ

เหมือนมันกลางๆ ...จะต่อยก็ไม่หนัก ... จะหวานก็ไม่สุด ( แต่ผมใช้แบบเิมๆเลยนะ 555 )

[ไม่พูด] [ไม่พูด] [ไม่พูด]