ผู้เขียน หัวข้อ: ตั้งค่าเสียงซับวูฟเฟอร์  (อ่าน 7652 ครั้ง)

ออฟไลน์ pop1119

• Flat TV member
  • *
ตั้งค่าเสียงซับวูฟเฟอร์
« เมื่อ: มีนาคม 10, 2016, 07:40:45 pm »
เสียงซับฯ มีความรู้สึกว่ามันไม่ไว เสียงมันช้า ๆ ยืด ๆ ยังไงไม่รู้ครับ มีวีธีตั้งค่ายังไงบ้างครับ (ซับในเซ็ตของ Polk TL1600) ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ Gongg

• *
Re: ตั้งค่าเสียงซับวูฟเฟอร์
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มีนาคม 11, 2016, 08:56:26 am »
ตั้งตัดที่ 80hz ถ้ายังไม่ไวก็ซื้อใหม่พวก klipsch พวกนี้ไวมาก
 ซับของ polk มันกากครับมันจะออกนุ่มๆ ไม่หนักแน่น ขาดแรงกระแทกเหมาะกับฟังเพลงหวานๆ ยังไงก็ต้องลองไปฟังครับแล้วแต่ความชอบของแต่ละคน

ออฟไลน์ witoon924

• *
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มีนาคม 11, 2016, 10:28:13 am »
ตั้งค่าdistaneของซับในavrให้เยอะกว่าคู่หน้าเช่นคู่หน้า   3.00  ก็ตั้งเป็น   5.00  หรือ  6.00     พอช่วยได้แต่จริงๆแล้วซับ โพคห่วยทุกรุ่นเคยเล่นทั้ง   110   125   เบสหญ่ยานไม่ลึกไม่แน่นยิ่งที่มากับแซเทิลไล้นี่ไม่ใหวครับเเปิดดดังๆไม่ได้เลย    เปลี่ยนซับไปเลยครับ

• *
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มีนาคม 11, 2016, 01:18:00 pm »
สงสัยต้องยกซับฯ JBL ตัวเก่ามาใช้แทน

ออฟไลน์ yhoun

• Edge LED TV member
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มีนาคม 11, 2016, 03:50:51 pm »
หาก อยาก ดู หนัง มันส์ๆ เปลี่ยน ซับ เลยครับ ดูหนังมันกว่า เยอะ ธรรมชาติ ของ ซับ polk จะมา แนวนุ่ม นิ่ม ครับ

ออฟไลน์ nutt Manytech

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มีนาคม 11, 2016, 07:28:08 pm »
ห่วยจริงครับ ผม มี สองตัวอยากขายถูกๆ ตัวละ สองพัน ใครสนใจทักมาได้ครับ  แนะนำ sherman ตัวที่ราคา 6990 ผมว่าซับราคาหมื่นต้นๆ ตัวไหนก็สู้มันไม่ได้เลย

• *
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มีนาคม 11, 2016, 08:46:01 pm »
เดี๋ยวขอลองปล้ำกะมันดูซักยก ถ้าไม่ไหวค่อยถอดออกครับ

ออฟไลน์ Iamaoff

• *
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: มีนาคม 11, 2016, 09:42:13 pm »
เปลี่ยนซับดีๆจบเลย  

ออฟไลน์ rad33

• LCD TV member
  • **
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: มีนาคม 13, 2016, 08:41:50 am »
klipsch รุ่น R-11x SW ครับ  จบเลย  ;D

• *
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: มีนาคม 13, 2016, 09:48:08 am »
ตัวนี้กี่บาทครับ
----------------------------------------------------------------------------------------------------
klipsch รุ่น R-11x SW ครับ  จบเลย  ;D

ออฟไลน์ maxxx

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: มีนาคม 13, 2016, 12:34:54 pm »
เดี๋ยวขอลองปล้ำกะมันดูซักยก ถ้าไม่ไหวค่อยถอดออกครับ

ไหนๆ ก็จะลองปล้ำ 1 ยกแล้ว  ผมแนะนำให้มียก 2 เลย

อ่านแล้วเห็นท่านมี jbl อยู่ ไม่ลองเอามาทำ sub คู่ดูหล่ะครับ เผื่อจะดีก็ได้

• *
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: มีนาคม 13, 2016, 01:27:11 pm »
ตัวเดียวนี่ก็โดนบ่นแล้วครับว่าดูหนังเสียงดัง ถ้าสองสงสัยโดนแอบเอาไปขายทิ้ง :)
------------------------------------------------------------------------

ไหนๆ ก็จะลองปล้ำ 1 ยกแล้ว  ผมแนะนำให้มียก 2 เลย

อ่านแล้วเห็นท่านมี jbl อยู่ ไม่ลองเอามาทำ sub คู่ดูหล่ะครับ เผื่อจะดีก็ได้

ออฟไลน์ joceanyai

• *
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: มีนาคม 13, 2016, 02:45:08 pm »
ซับpolkออกแนวนิ่มไม่กระชับดุดันดูหนังฟังเพลง50/50แต่ก็สมควรตามราคาค่าตัวลองปรับดีๆผมว่าดูหนังโอเคเลย ผมใช้ps110ค่าdistane2.1m(ห้อง3x5.7m)ตั้งไว้ด้านขวาตรงกลางเซนเตอร์กับหน้าขวาห่างจากจุดนั่งฟัง4m ความดังที่ซับตั้งเก้านาฬิกาในavr-3dbอยากดั้งขึันอีกปรับเป็น 0db avr ตั้งจุดตัดlpf of lfe 90 ที่ซับตั้งเป็นlfe พยายามตั้งให้เสียงมันสอดคล้องกับลำโพงหน้า จนไม่สามารถชี้ตำแหน่งของซับได้ที่เรียกว่าซับล่องหน ลองเอาเป็นแนวทางปรับดู หรือหาข้อมูลในwebเพิ่มเติม หรือถ้ามีงบจัดซับใหม่จบ

• *
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: มีนาคม 13, 2016, 03:12:29 pm »
ขอบคุณครับ เดี๋ยวจะลองตามสูตรที่แนะนำดูว่าจะดีขึ้นมั๊ย

----------------------------------------------------------

ซับpolkออกแนวนิ่มไม่กระชับดุดันดูหนังฟังเพลง50/50แต่ก็สมควรตามราคาค่าตัวลองปรับดีๆผมว่าดูหนังโอเคเลย ผมใช้ps110ค่าdistane2.1m(ห้อง3x5.7m)ตั้งไว้ด้านขวาตรงกลางเซนเตอร์กับหน้าขวาห่างจากจุดนั่งฟัง4m ความดังที่ซับตั้งเก้านาฬิกาในavr-3dbอยากดั้งขึันอีกปรับเป็น 0db avr ตั้งจุดตัดlpf of lfe 90 ที่ซับตั้งเป็นlfe พยายามตั้งให้เสียงมันสอดคล้องกับลำโพงหน้า จนไม่สามารถชี้ตำแหน่งของซับได้ที่เรียกว่าซับล่องหน ลองเอาเป็นแนวทางปรับดู หรือหาข้อมูลในwebเพิ่มเติม หรือถ้ามีงบจัดซับใหม่จบ

ออฟไลน์ maxxx

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: มีนาคม 13, 2016, 11:33:14 pm »
ตัวเดียวนี่ก็โดนบ่นแล้วครับว่าดูหนังเสียงดัง ถ้าสองสงสัยโดนแอบเอาไปขายทิ้ง :)
------------------------------------------------------------------------

2 ตัวไม่ได้จำเป็นต้อง ดังสนั่นหวั่นไหว กว่าตัวเดียวเสมอไปนะครับ

ที่ผมแนะนำวิธีนี้คือ ให้มันช่วยกันทำงาน ท่านก็ไม่ต้องเร่ง ซับ tl1600 เยอะ มันก็ไม่ต้องทำงานหนักมาก จนย้วยเบลอ

2 ตัวมันอาจเติมเต็มกันเองก็ได้ มีของอยู่แล้ว ก็อยากให้ลองก่อนที่จะ ตัดสินใจไปซื้อตัวใหม่หน่ะครับ

ออฟไลน์ joceanyai

• *
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: มีนาคม 13, 2016, 11:49:27 pm »

2 ตัวไม่ได้จำเป็นต้อง ดังสนั่นหวั่นไหว กว่าตัวเดียวเสมอไปนะครับ

ที่ผมแนะนำวิธีนี้คือ ให้มันช่วยกันทำงาน ท่านก็ไม่ต้องเร่ง ซับ tl1600 เยอะ มันก็ไม่ต้องทำงานหนักมาก จนย้วยเบลอ

2 ตัวมันอาจเติมเต็มกันเองก็ได้ มีของอยู่แล้ว ก็อยากให้ลองก่อนที่จะ ตัดสินใจไปซื้อตัวใหม่หน่ะครับ
เห็นด้วยครับ ซื้อมาแล้วไม่อยากให้เสียตังค์ซื้อใหม่ว่างก็ลองปรับแต่งไป เอาตัวเก่ามาเสริมก็ได้ช่วยให้เสียงเต็มห้อง ได้ผลยังไงก็มาเล่าให้ฟังบ้างนะครับ

• *
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: มีนาคม 14, 2016, 09:40:18 am »
เมื่อคืนลองปรับตามที่ท่าน Joceanyai กะ. Witoon924 แนะนำแล้ว รู้สึกดีขึ้นกว่าเดิมครับ เสียงไม่ค่อยย้วย แน่นขึ้นไวขึ้น ผมคิดว่าซับมันยังไม่เข้าที่ด้วยหรือปล่าวเพราะเพิ่งใช้ได้สามวัน เสียงมันเลยยังไม่ลงตัว

ออฟไลน์ witoon924

• *
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: มีนาคม 14, 2016, 01:39:03 pm »
อย่างนอ้ย  100  ช.มนะครับหลังจากนั้นถ้ารับเสียงได้ก็โอเคหมดปัญหาเล่นเครื่องเสียงมันอยู่ที่ความพอใจของเราเอง