ผู้เขียน หัวข้อ: เปิดจอง Zappiti 4K ONE SE HDR เพลย์เยอร์ 4K Dual HDMI Output แยกภาพและเสียง  (อ่าน 252071 ครั้ง)

ออฟไลน์ hdstudio

• Official Sponsor
  • Full LED TV member
  • *
    • HDstudio
เล่นเมนูเหมือนcen trend ได้มั้ยครับ

จะเป็นแบบเลือกจากภาพปกแล้วเล่นเข้าตัวหนังทันทีครับผม

• *
    • HDstudio

ความสัมพันธ์ของ HDMI กับ 4K

หากคุณเป็นคนที่ชอบสะสมไฟล์ หรือโหลดไฟล์มาเก็บสะสม สิ่งที่จะต้องคำนึงถึงว่า ไฟล์ที่เราโหลดมาสามารถใช้กับเครื่องเล่น Media Player คือ ไฟล์นั้นมีรายละเอียดของระบบภาพและเสียงอย่างไรบ้าง

ในส่วนของระบบภาพ สิ่งที่เราจำเป็นต้องรู้ ประกอบไปด้วย

1. ความละเอียดของภาพ เช่น 720p 1080p 4K 

2. ชนิดของการ Encoding AVC (H.264) HEVC(H.265)

3. ความละเอียดสี 8bits /10bits

4. เฟรมเรทของภาพ 23.97Hz 24Hz 25Hz 29.97Hz 30Hz 50Hz 59.94Hz 60Hz

โดยรายละเอียดเหล่านี้ เราสามารถดูได้จาก รายละเอียดของไฟล์ก่อนที่จะทำการโหลด ซึ่งส่วนใหญ่จะมีแจ้งไว้

เช่น ไฟล์เทสของ LG ตามลิงก์นี้ http://demo-uhd3d.com/fiche.php?cat=uhd&id=119

ก็จะมีบอกรายละเอียดไว้ตามนี้ ที่เราต้องการ

1. Resolution : 3840x2160 

2. Codec : HEVC (H.265)

3. Bit depth : 8bits

4. Fram rate : 29.970 fps 

ทีนี้เราก็ต้องมาดูว่าเครื่องเล่นของเรา Support ไฟล์แบบไหนบ้าง โดยตรงจุดนี้จะสัมพันธ์โดยตรงกับ เวอร์ชั่นของ HDMI โดย HDMI V1.4 นั้น จะสามารถเล่นไฟล์ 4K HEVC 8/10 bits ที่ เฟรมเรทไม่เกิน 30 fps เท่านั้น อันนี้เป็นข้อจำกัดของ HDMI โดยตรง 

และในส่วนของ HDMI 2.0 จึงจะรองรับไฟล์ 4K HEVC 8/10 bits ที่ทุกระดับเฟรมเรท 

ในส่วนของ Zappiti Player 4K เป็น HDMI V1.4 จึงรองรับไฟล์ 4K ได้ตามนี้

1. Resolution : 3840x2160  ความละเอียดภาพแบบ 4K

2. Codec : HEVC (H.265) ต้องเป็น H.265 เท่านั้น ไม่รองรับไฟล์ 4K แบบ H.264 

4. Fram rate : 23.97Hz 24Hz 25Hz 29.97Hz 30Hz

[กระโดด] [กระโดด]
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 22, 2016, 07:25:03 pm โดย hdstudio »

ออฟไลน์ Darius

• LCD TV member
  • **

ความสัมพันธ์ของ HDMI กับ 4K

หากคุณเป็นคนที่ชอบสะสมไฟล์ หรือโหลดไฟล์มาเก็บสะสม สิ่งที่จะต้องคำนึงถึงว่า ไฟล์ที่เราโหลดมาสามารถใช้กับเครื่องเล่น Media Player คือ ไฟล์นั้นมีรายละเอียดของระบบภาพและเสียงอย่างไรบ้าง

ในส่วนของระบบภาพ สิ่งที่เราจำเป็นต้องรู้ ประกอบไปด้วย

1. ความละเอียดของภาพ เช่น 720p 1080p 4K 

2. ชนิดของการ Encoding AVC (H.264) HEVC(H.265)

3. ความละเอียดสี 8bits /10bits

4. เฟรมเรทของภาพ 23.97Hz 24Hz 25Hz 29.97Hz 30Hz 50Hz 59.94Hz 60Hz

โดยรายละเอียดเหล่านี้ เราสามารถดูได้จาก รายละเอียดของไฟล์ก่อนที่จะทำการโหลด ซึ่งส่วนใหญ่จะมีแจ้งไว้

เช่น ไฟล์เทสของ LG ตามลิงก์นี้ http://demo-uhd3d.com/fiche.php?cat=uhd&id=119

ก็จะมีบอกรายละเอียดไว้ตามนี้ ที่เราต้องการ

1. Resolution : 3840x2160 

2. Codec : HEVC (H.265)

4. Fram rate : 29.970 fps 

ทีนี้เราก็ต้องมาดูว่าเครื่องเล่นของเรา Support ไฟล์แบบไหนบ้าง โดยตรงจุดนี้จะสัมพันธ์โดยตรงกับ เวอร์ชั่นของ HDMI โดย HDMI V1.4 นั้น จะสามารถเล่นไฟล์ 4K HEVC 8/10 bits ที่ เฟรมเรทไม่เกิน 30 fps เท่านั้น อันนี้เป็นข้อจำกัดของ HDMI โดยตรง 

และในส่วนของ HDMI 2.0 จึงจะรองรับไฟล์ 4K HEVC 8/10 bits ที่ทุกระดับเฟรมเรท 

ในส่วนของ Zappiti Player 4K เป็น HDMI V1.4 จึงรองรับไฟล์ 4K ได้ตามนี้

1. Resolution : 3840x2160  ความละเอียดภาพแบบ 4K

2. Codec : HEVC (H.265) ต้องเป็น H.265 เท่านั้น ไม่รองรับไฟล์ 4K แบบ H.264 

4. Fram rate : 23.97Hz 24Hz 25Hz 29.97Hz 30Hz

[กระโดด] [กระโดด]

รบกวนสอบถามหน่อยครับ  ไฟล์หนังในปัจจุบัน มีที่ frame rate เกิน 30 fps ไหมครับ

• *
    • HDstudio
ไฟล์มันค่อนข้างหลากหลายมากเลยครับ มีครบทุกแบบครับ

แต่ถ้าเป็นไปได้ อยากให้คนทำไฟล์ 4K เป็นแบบ HEVC (H.265) 8bits เฟรมเรทไม่เกิน 30 fps ครับ เพราะเครื่องส่วนใหญ่รองรับได้ครับผม

ที่ไม่ควรเลยก็คือไฟล์ 4K ในแบบ H.264 ครับ เพราะจะมีขนาดไฟล์ที่ใหญ่มาก  [ปลื่ม]

• *
    • HDstudio
สำหรับหลายๆท่านที่สอบถามมา

1. Android แล้วมันจะดีไหม
สำหรับทีมงานที่ดูแลแบรนด์อย่าง MEDE8ER มาตลอดนั้นก็รู้สึกไม่ค่อยปลื้มกับการใช้งานในรูปแบบของแอนดรอยด์ของแบรนด์อื่นๆครับ แต่...สำหรับ Zap ที่พัฒนาบน Realtek ที่มาพร้อมกับ Android กลับพัฒนาการใช้งานหน้าหนัง+ซีรี่ย์ของตัวเองออกมาอย่างที่เราไม่รู้สึกว่ากำลังเล่นแอนดรอยด์อยู่ด้วยแม้แต่น้อย เพราะฉะนั้น Zappiti นั้นมีความเป็น Media Player อยู่สูงมากๆ จนเราไม่คิดว่าเป็นแอนดรอยด์เลยถ้าไม่ได้กดเข้าหน้า Google Play ครับ

2.Full rip menu?
เข้าไฟล์เลยแบบ MED8ER ครับ แต่บางไฟล์อย่างคอนเสิร์ตก็มีโชว์ได้บ้าง แต่ไม่ 100% ทุกเรื่องครับ

3.sub
ได้ทุกรูปแบบครับ

4.1195 ราคานี้แพง?
แม้ Zap จะใช้ Chipset 1195 แต่มีหลายๆอย่างแตกต่างกับยี่ห้ออื่นๆ เช่น ภาพที่สวยกว่ามาก เมนูใช้งานง่าย ไม่ยุ่งยากเลย แม้Zap ที่พัฒนาบน Realtek ที่มาพร้อมกับ Android กลับพัฒนาการใช้งานหน้าหนัง+ซีรี่ย์ของตัวเองออกมาอย่างที่เราไม่รู้สึกว่ากำลังเล่นแอนดรอยด์อยู่ด้วยแม้แต่น้อย ส่วนบอดี้ก็เป็นเหล็ก ไม่ร้อน

5.ยังไม่มี TV 4K
ก็สามารถใช้งานได้ครับ จะเปิดไฟล์ 4K ได้และสวยกว่า 1080P แน่นอน

6.ZAP VS MED
-การพัฒนาของเมืองนอก-พอๆกัน
-เสถียรพอๆกัน

ข้อดี-ข้อเสีย
1.MED เลือกไฟล์ไวกว่า
2.MED ZOOM (x-y)
3.MED เมนูเล่นง่ายกว่าเล็กน้อย
-------------------------------------------------------------
1.Zap ทำปกสวยกว่า ด้วยฟังค์ชั่น Movies Collection และการ Add group หนังหลายภาค
2.ภาพ zap สวยกว่ามาก เพราะมี Magic Pixel
3.Zap 4k 8bit ได้
4.Zap SUPPORT 8TB แต่ MED แค่ 4 tb
5.Android ดูหนังผ่านเว็บ เล่น IPTV เพิ่มเติม
6.ราคาที่จับต้องได้ ถูกกว่าเมืองนอก

7.HI10P?
เล่นได้แต่กระตุกครับ ไม่แนะนำ

8.รองรับไฟล์ 4K แบบไหน อ่านได้ที่นี่ครับ
http://zappiti-thailand.com/forum/viewtopic.php?f=15&t=31

ออฟไลน์ Lobsterfanpage

• https://www.facebook.com/lobsterthailand/
หลังจากที่ได้ทดสอบมาระยะนึงแล้ว ขอบอกว่า Zappiti Player 4k

ใช้งานค่อนข้างเสถียร เล่นไฟล์ได้ดี ใช้งานง่าย

และที่พิเศษเฉพาะ zappiti แบรนด์เดียว

ในเฟริ์มแวร์มี image processors Zappiti™ MagicPixel.

ภาพที่แสดงนั้นสวย มิติลึก สมจริง มากครับ
  [ปลื่ม]

*แคปจากทีวีโดยไม่ได้ตกแต่ง เพียงย่อรูปเท่านั้นจ้า

*แคปจากทีวีโดยไม่ได้ตกแต่ง เพียงย่อรูปเท่านั้นจ้า

ทางร้าน Lobster ได้เปิดจองแล้วทุกรุ่นครับ
Zappiti Player 4K Mini    6,900
Zappiti Player 4K           8,900
Zappiti Player 4K Duo  10,900

http://www.lcdtvthailand.com/webboard/index.php?topic=24791.0

ออฟไลน์ Kai

• Flat TV member
  • *
ต้องใช้แอมป์ที่รองรับ 4K ด้วยหรือเปล่าครับ

• *
    • HDstudio
ต้องใช้แอมป์ที่รองรับ 4K ด้วยหรือเปล่าครับ

ถ้าตัวจอยังไม่รองรับ 4K ก็ไม่จำเป็นครับผม

ออฟไลน์ jkhantee

• OLED TV member
Re: UHD Player is Coming เร็วๆนี้ โดย HD Studio
« ตอบกลับ #44 เมื่อ: มีนาคม 23, 2016, 08:21:21 pm »
Zappiti Player 4K ราคา 8,900.-

ถ้าไม่มีเน็ต เน้นเอามาเปิดเล่นไฟล์หนัง 4K อย่างเดียว ทำได้สมบูรณ์แบบแล้วใช่ไหมครับ ดีกว่า OpenHour ใช่ไหมครับผม

...... น่าสนใจ  :)

ได้เล่นไฟล์หนัง 4K กับจอ 4K เรื่องไหนไปบ้างครับ แล้วสมูทดีและเล่นได้จนจบเรื่องทุกเรื่องไหมครับผม  :)

• *
    • HDstudio
Re: UHD Player is Coming เร็วๆนี้ โดย HD Studio
« ตอบกลับ #45 เมื่อ: มีนาคม 24, 2016, 11:07:11 am »
Zappiti Player 4K ราคา 8,900.-

ถ้าไม่มีเน็ต เน้นเอามาเปิดเล่นไฟล์หนัง 4K อย่างเดียว ทำได้สมบูรณ์แบบแล้วใช่ไหมครับ ดีกว่า OpenHour ใช่ไหมครับผม

ได้เล่นไฟล์หนัง 4K กับจอ 4K เรื่องไหนไปบ้างครับ แล้วสมูทดีและเล่นได้จนจบเรื่องทุกเรื่องไหมครับผม  :)

ได้ลองกับไฟล์ 4K 8 bits สามารถเล่นได้สมูทดี จนจบครับผม 

ในอนาคตจะสามารถเชื่อมต่อกับ Zappiti NAS ผ่านทาง พอร์ท Gigabit Lan 10/100/1000 ได้ครับ  [รัก]

ออฟไลน์ jkhantee

• OLED TV member
« ตอบกลับ #46 เมื่อ: มีนาคม 24, 2016, 11:36:19 am »

ได้ลองกับไฟล์ 4K 8 bits สามารถเล่นได้สมูทดี จนจบครับผม 

ในอนาคตจะสามารถเชื่อมต่อกับ Zappiti NAS ผ่านทาง พอร์ท Gigabit Lan 10/100/1000 ได้ครับ  [รัก]

เยี่ยมครับ งานนี้ต้องลอง เดี๋ยวรุ่นน้องเล็กมาถึงจะซื้อมาเล่นด้วยตัวเองแล้วจะมารายงานผลนะครับ แต่ปัญหาของผมคือไฟล์หนัง 4K มีน้อยมากๆได้มาคงเน้นไฟล์ FULLRIP แบบ BDMV เป็นหลัก

ขอบคุณครับ ^_^

• *
    • HDstudio
« ตอบกลับ #47 เมื่อ: มีนาคม 24, 2016, 11:46:26 am »

เยี่ยมครับ งานนี้ต้องลอง เดี๋ยวรุ่นน้องเล็กมาถึงจะซื้อมาเล่นด้วยตัวเองแล้วจะมารายงานผลนะครับ แต่ปัญหาของผมคือไฟล์หนัง 4K มีน้อยมากๆได้มาคงเน้นไฟล์ FULLRIP แบบ BDMV เป็นหลัก

ขอบคุณครับ ^_^

ขอบคุณมากครับ

ส่วนที่อยากให้ลองเพิ่มเติมในตัว Zappiti นะครับ
ให้ลองเอาไฟล์ Mini 1080p ประมาณ 4GB หรือ แบบ 1080p ทั่วไปประมาณ 10 GB มาทดสอบดู

Magic Pixel นั้นทำได้ตามที่เมืองนอกพูดไว้เลยครับ น่าประหลาดใจมาก

ออฟไลน์ wat12

• ??????????? ???????????? ??????????? ????????? ??????????????
Q1 :   เรื่อง HDMI IN
สนใจ HDMI in  ด้วยครับ........แบบนี้  ถ้านำสัญญาณ  1080i (Free Digital TV บ้านเรา)   และ  เครื่องเล่นอื่น  ที่เป็น 1080p  มาต่อผ่าน....จะได้อานิสงส์  จาก Magic Pixel ด้วยใช่ไหมครับ [ปลื่ม]

Q2 :  จาก ข้อความของท่าน........ตอนนี้  ถ้าใช้กับ NAS ตัวอื่น  เป็นอย่างไรบ้างครับ
ในอนาคตจะสามารถเชื่อมต่อกับ Zappiti NAS ผ่านทาง พอร์ท Gigabit Lan 10/100/1000 ได้ครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 24, 2016, 12:39:30 pm โดย wat12 »

• *
    • HDstudio
Q1 :   เรื่อง HDMI IN
สนใจ HDMI in  ด้วยครับ........แบบนี้  ถ้านำสัญญาณ  1080i (Free Digital TV บ้านเรา)   และ  เครื่องเล่นอื่น  ที่เป็น 1080p  มาต่อผ่าน....จะได้อานิสงส์  จาก Magic Pixel ด้วยใช่ไหมครับ [ปลื่ม]

Q2 :  จาก ข้อความของท่าน........ตอนนี้  ถ้าใช้กับ NAS ตัวอื่น  เป็นอย่างไรบ้างครับ
ในอนาคตจะสามารถเชื่อมต่อกับ Zappiti NAS ผ่านทาง พอร์ท Gigabit Lan 10/100/1000 ได้ครับ

Q1 ลองทดสอบดูแล้ว ไม่สามารถใช้ได้ครับ เพราะการต่อ HDMI IN จะได้ไม่ใช้ Player ของ Zappiti เลยครับผม
แต่จะได้การอัพสเกลจากตัว chipset เป็นหลัก ซึ่งดีขึ้นเล็กน้อยครับ

Q2 สามารถใช้ได้โดยการ Map Network Drive ทั่วไปครับ

เสริมในกรณีโอนไฟล์ผ่านระบบ network ก็สามารถทำได้ง่ายๆด้วย Zappiti Transfer ครับ
http://www.zappiti.com/zappiti_player_4k_transfer.html

เมื่อลงโปรแกรมแล้ว computer จะมองเห็น Zappiti อัตโนมัติเลยครับ  [ปลื่ม]

• https://www.facebook.com/lobsterthailand/
Zappiti เอาใจคนเล่นไฟล์ Mini
ด้วยระบบ Image processors Zappit MagicPixel.
จัดการให้ภาพสวย มิติลึก สมบูรณ์ใกล้เคียงจากต้นฉบับ

ภาพสวยติดตา ในราคาสัมผัสได้  [ปลื่ม]

*แคปภาพ100%ไม่ได้ตกแต่ง ใส่เพียงลายน้ำและย่อภาพจ้า

*แคปภาพ100%ไม่ได้ตกแต่ง ใส่เพียงลายน้ำและย่อภาพจ้า

Zappiti ทุกรุ่นมีระบบImage processors Zappit MagicPixel.
   [เท่ห์]

ออฟไลน์ maxxx

• Edge LED TV member
น่าจะมีตัวโชว์ให้ลูกค้า ทดลองตามดีลเลอร์ต่างๆนะครับเห็นมี 2-3 ที่เองไม่น่าจะใช้หลายเครื่องนะครับ คนซื้อจะได้ตัดสินใจง่ายขึ้น

• *
    • HDstudio
น่าจะมีตัวโชว์ให้ลูกค้า ทดลองตามดีลเลอร์ต่างๆนะครับเห็นมี 2-3 ที่เองไม่น่าจะใช้หลายเครื่องนะครับ คนซื้อจะได้ตัดสินใจง่ายขึ้น

ดีลเลอร์ยังคงมีหลายที่เหมือนเดิมแบบ MEDE8ER นะครับ เพียงแต่ร้านที่เปิดจองก่อนสินค้าเข้าตอนนี้ยังคงมีอยู่ 3 ที่ครับ
ร้านอื่นๆจะรอขายจริงทีเดียว ส่วนเรื่องตัวเดโมน่าจะเป็นช่วงเมษายนครับ เพราะตอนนี้เครื่องเดโมยังคงมีอยู่แค่ตัวเดียวและประจำการที่เราที่เดียวเท่านั้นครับผม

สามารถเข้ามาชมได้ที่ออฟฟิศโชว์รูมของเราก่อนได้นะครับผม

ช่วงนี้เจ้า Zappiti Duo ไม่ค่อยว่างเลยครับ งานแน่นคิวยาวมากๆ
แต่น่าจะไม่เกินวันที่ 5 เมษายนนี้ แล้วพี่ใหญ่ดูโอ้จะพร้อมประการที่ Lobster แน่นอน
เชิญ คุณmaxxx มาทดสอบที่ร้านได้เลย
และตอนนี้มีหลายท่านลงชื่อ รอทดสอบเช่นกันครับผม ^__^