ผู้เขียน หัวข้อ: อยากได้หัวเบสคมขึ้น ควรเปลี่ยนสายอะไรก่อนดีครับ  (อ่าน 3706 ครั้ง)

ออฟไลน์ master_ping

• Edge LED TV member
ตามหัวข้อครับ ผมใช้ Sub Paradigm Ultracube 12 V.2  มาได้ซักพักครับ ใช้สายไฟทั่วไป ส่วนสาย Sub เป็นเส้นสั่งทำครับไม่ได้มียี่ห้ออะไรแต่ก็ถือว่ามีคุณภาพอยู่ครับ ทีนี้ผมอยากได้หัวซับให้คมกว่านี้ ผมควรจะเปลี่ยนเส้นไหนดีครับ ระหว่างสาย Sub กับ สายไฟเข้า Sub ที่จะให้ผลได้ดีที่สุดอะครับ รบกวนกูรูด้วยครับ

ออฟไลน์ nutt Manytech

สาย aq รุ่นสูงๆหน่อยที่มีส่นผสมของเงินเยอะหน่อยครับ

ผมลองเทียบกับ ixos ที่เป็นทองแดงบริสุุทธิเกรดสูง เทียบกับ aq รุ่น sub x ก็แตกต่างกันพอสมคร

ออฟไลน์ Gongg

• Flat TV member
  • *
สายไฟเข้าซับเปลี่ยนเพื่ออะไรครับ   ใช้สายใหญ่ๆแพงๆ พอไฟมาถึงบอร์ดลายปริ้นเท่าเล็บแมว
 [จิ้ม]

สายไฟเข้าซับเปลี่ยนเพื่ออะไรครับ   ใช้สายใหญ่ๆแพงๆ พอไฟมาถึงบอร์ดลายปริ้นเท่าเล็บแมว
 [จิ้ม]

กำลังดีขึ้นแบบรู้สึกได้ครับ ปลั๊กผนัง ฮัมเบล ก็แรงปะทะดี ราคา พันต้นๆ

ออฟไลน์ Gongg

• *
เวอร์ไปนะ  เปลี่ยนปลั๊กผนัง แรงปะทะเยอะขึ้น  โดนหลอกขายเปล่าๆ [ไม่พูด]

ฮ่า ฮ่า ฮ่า ไม่ลองไม่รู้นะท่านนะ

ออฟไลน์ Peach_9

• LCD TV member
  • **
หัวเบส รุ่นที่คุณใช้ดีมากนะครับ ผมคิดว่าคุณลองทำดังนี้

1. ตั้งตำแหน่งซับในห้องให้ได้ก่อนว่า คุณมั่นใจเหรอว่าตำแหน่งที่คุณวางเป็นตำแหน่งที่เสียงออกมาดีที่สุดไม่ว่าจะดูหนัง คอนเสิร์ตหรือฟังเพลง
   - ผมใช้วิธีถอดสายลำโพงออกหมดเหลือแต่ Center กับ ซับเท่านั้นลองเปิดเพลงที่คุณชอบและจะเข้าใจครับ

2. Distance มีผลกับคุณภาพเสียงและหัวเบสที่คุณพูดครับ พอทำข้อ 1 เสร็จมาปรับ distance ไม่ใช่แค่เสียงกระเดื่องตรงกับทำนองเพลงเท่านั้นแต่ต้องให้กลืนกับลำโพงเซ็นเตอร์ให้นวลเป็นเนื้อเดียวกันฟังแล้วเพราะเบสไม่บวมไม่คราง ( อ้อลืม วิธินี้คุณต้อง set level & set distance ลำโพงทุกตัวเสร็จก่อนนะค่อยมาทำวิธีนี้)

3. Level bass หลังซับตั้ง 9 นาฬิกาแล้วถ้าเบสเยอะค่อยไปปรับลดใน AVR ครับ

4. ข้อนี้ผมไม่เชื่อแต่พอทำแล้วได้ผลดีขึ้นเยอะ แผ่น test ต้องเป็นแผ่นแท้ แผ่นบลูเรย์บ้านหม้อ หรือแม่สายอย่าเด็ดขาด ต้องใช้แผ่นแท้ไปแมงป่องหรือมูมเมอแรงก็ได้เสียงจะออกมาตรงมาตรฐานมากที่สุดครับ

5. ถ้า AVR คุณรุ่นใหญ่ปรับ EQ ได้ล่ะ 4 ข้อข้างต้นแทบไม่ต้องทำเลยครับ เพราะใช้ไมค์ Set เสร็จแล้วปรับแต่ง EQ หน่อยสบายเลย ยิ่งซับสามารถปรับระเอียด ได้ก็มี AVR Yamaha รุ่นสูงๆที่ปรับแทบจะได้รายละเอียดตามที่คุณพูดมาทีเดียวครับ

พวกสายไฟ / สายซับ แน่นอนมันดีกว่าสายแถมอยู่แล้วครับ แต่ทุกยี่ห้อมันจะมีบุคคลิคแตกต่างตามวัสดุและขั้นตอนผลิตครับ ซึ่งผมว่าคุณลองทำอย่างที่ผมบอกครบแล้ว คราวนี้ขาดอะไรค่อยซื้อสายบุคลลิคนั้นเติมตามสไตล์ใครสไตล์มัน เครื่องเสียงไม่มีถูกผิดครับ รสนิยมทุกคนไม่เหมือนกันครับ

ลองดูถ้าไม่เข้าใจหลังไมค์ได้ครับ ตัวผมใช้ Martin Logan Dynamo 1000 มีผู้รู้มาสอนผมเซ็ตครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 23, 2016, 11:35:46 pm โดย Peach_9 »

ออฟไลน์ maxxx

ถ้าไม่ใช่ห้องดูหนังโดยเฉพาะเนี่ย หาตำแหน่ง sub นี่ปวดหัวเลย

ต้องเลือกระหว่าง เสียงดี กับ ความสวยงามพื้นที่ใช้งาน  [โขก]

ออฟไลน์ master_ping

แหม่! สมคำร่ำรือห้องปรึกษาโฮมจริงๆ ขอบคุณทุกคอมเม้นมากนะครับ โดยเฉพาะของคุณ Peach_9 ระเอียดมากครับ ผมจะเอาไปลองปรับใช้ดูครับผม  [ปลื่ม]

ออฟไลน์ witoon924

• *
ถ้าไม่ใช่ห้องดูหนังโดยเฉพาะเนี่ย หาตำแหน่ง sub นี่ปวดหัวเลย

ต้องเลือกระหว่าง เสียงดี กับ ความสวยงามพื้นที่ใช้งาน  [โขก]
[โขก]

ออฟไลน์ MARUAY

ตำแหน่งซับเอาให้ดีที่สุดครับ
เอาให้ใกล้เซนเตอร์มาที่สุดถ้าเป็นไปได้ วางใต้เซนเตอร์ครับ
สำหรับใครที่วางไว้มุมหรือใกล้ผนังมากๆ จะได้ยินเบสที่ดัง ไม่ใช่เบสที่ดี เพราะมันมีการสะท้อนไปมา ไม่ใช่เสียงเบสที่บริสุทธ

ออฟไลน์ NiNkU

• *
จัดไปโลดครับ Qbass จาก Audyn สินค้าแบรนด์นี้ไม่เคยทำให้ผิดหวังเลยครับ  [yes]

http://www.audyn.org/product-Qbass-377502-1.html
http://goo.gl/o1maOW
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 28, 2016, 09:12:23 am โดย NiNkU »