ผู้เขียน หัวข้อ: แนะนำปรีไมค์ + แอมป์ เล่น คาราโอเกะ ไม่เกิน 20,000 ทีครับ  (อ่าน 6095 ครั้ง)

ออฟไลน์ Lekjang

• Edge LED TV member
เพื่อนจะทำห้อง คาราโอเกะ ..ไว้ร้องเล่น ชิวๆ

ไม่รู้ว่าจะเอาพวก AJ  สำเร็จรูป หรือว่าเอา คอมโน๊ตบุ้ค มาต่อดี

ตอนนี้กะหาลำโพง BOSE301V ( มือสอง )

แต่เพื่อนตั้งงบไว้สำหรับ ปรี+พาวเวอร์ ( กรณีใช้ คอมพ์ต่อเอา ) ไว้ไม่เกิน 20,000 บาท

ชวยแนะนำกันหน่อยครับ

หรือจะเอาแบบครบชุดยี่ห้อไหน พอใช้ได้ แนะนำด้วยครับ

ออฟไลน์ taonoi16

ผมเคยลองเอามิกซ์เซอร์ ยี่ห้อ NTS ต่อกับเอวีอาร์เดนอน+ลำโพงจาโม่ เปิดเล่นกับโปรแกรมเอ๊กตรีมคาราโอเกะ เสียงใช้ได้เลยครับ เซตซาวด์ฟอร์ให้ดีหน่อย เสียงซับช่วยกระหึ่มเยอะเลย

ออฟไลน์ HD-LuveR

งบสองหมื่นนี่อะไรบ้างครับ

ถ้าจะร้องคาราโอเกะเพราะๆ ให้ใช้ mix ครับ พวก compact mix ก็ได้แล้วเอาตัวที่มี effect แท้ในตัว (ไม่ใช่ echo อย่างเดียว)
เช่น
YAMAHA MG-10XU MIXER   มี effect ในตัวราคา 10,000 บาท
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 08, 2016, 09:44:56 am โดย HD-LuveR »
µÒäÁè·Í§ ËÙäÁèà·¾ á¤èÍÂÒ¡àʾäÎà´¿

ออฟไลน์ phoo-music

แนะนำเป็น mix หรือ power mix ครับ  ที่มี ef ในตัว เพราะช่อง xlr เสียงไมค์ดีกว่า ช่อง trs เยอะครับ

เรื่องคอม ถ้าใช้คอม มันจะเป็น midi ครับ ถ้าเป็น ไฟล์แบบvcd หรือตามร้าน คาราโอเกะ ต้องลงโปรแกรม เฉพาะ hd สัก2tb  พูดมาไม่ได้เรื่องนี้ มันมีลิขสิทธิ์ 555 [ไม่พูด]

ถ้าอยากทราบรายละเอียดโทรมาครับ ผมไม่มีขายนะ แต่ปรีษาได้

ลำโพง bose จะออก นุ่มๆ  jbl จะออดมันๆ   ถ้างาน karaok มี2ตัว นี้ให้เลือก

ออฟไลน์ nitut203

• Flat TV member
  • *
แนะนำเป็น mix หรือ power mix ครับ  ที่มี ef ในตัว เพราะช่อง xlr เสียงไมค์ดีกว่า ช่อง trs เยอะครับ

เรื่องคอม ถ้าใช้คอม มันจะเป็น midi ครับ ถ้าเป็น ไฟล์แบบvcd หรือตามร้าน คาราโอเกะ ต้องลงโปรแกรม เฉพาะ hd สัก2tb  พูดมาไม่ได้เรื่องนี้ มันมีลิขสิทธิ์ 555 [ไม่พูด]

ถ้าอยากทราบรายละเอียดโทรมาครับ ผมไม่มีขายนะ แต่ปรีษาได้

ลำโพง bose จะออก นุ่มๆ  jbl จะออดมันๆ   ถ้างาน karaok มี2ตัว นี้ให้เลือก
มีตัวไหนแนะนำไหมครับ มีลำโพง กับ power  แล้ว
pre หรือ mix ดี

ออฟไลน์ phoo-music

มีตัวไหนแนะนำไหมครับ มีลำโพง กับ power  แล้ว
pre หรือ mix ดี

mix ผมชอบ sonudcraft ครับ แต่ efx จะใช้ยาก หน่อย yamaha ได้เปรียบตรงมี compressor แต่ก็ไม่ได้อะไรมากมาย ราคาsonudcraftแพงกว่าหน่อย ครับ

ออฟไลน์ HD-LuveR

mix ผมชอบ sonudcraft ครับ แต่ efx จะใช้ยาก หน่อย yamaha ได้เปรียบตรงมี compressor แต่ก็ไม่ได้อะไรมากมาย ราคาsonudcraftแพงกว่าหน่อย ครับ

คอเดียวกันเลยครับ ตอนแรกผมก็ใช้ yamaha ตอนนี้เปลี่ยนมาเป็น soundcraft แล้วครับ
- อย่าไปหวังอะไรกับ compressor ที่แถมมาคับ มันเน้นยกมากกว่า (หรือผมปรับไม่เป็น - ผมใช้ compressor นอกจะยกจะกดปรับได้หมด)
- yam สไลด์ไม่ทน (ไปอ่านอีกเวปนึงเห็นบอกว่า soundcraft ก็พอๆกัน รุ่นใหม่ๆ เป็นเหมือนกันหมด ไม่เกิน 2 ปี สไลด์กลับบ้านเก่า ขนาดผมไม่ได้ใช้งานจริงจัง)
- effect ของ soundcraft จะเป็น lexicon ครับ จะสด คม ชัด จัดจ้าน  ส่วนใน yamaha จะเป็นของ yamaha เองจะหวานๆ นุ่มนวล
- yam แนวเสียงสดใส นุุ่มนวล ฟังสบายๆ ฟังนานๆไม่เมื่อยหู ส่วน soundcraft จะนุ่มนวลแต่หนักแน่น แต่รุ่นใหม่ๆ เขาว่ามันไม่หนักแน่นเหมือนรุ่นเก่าๆที่ผลิตในอังกฤษ
- ถ้าจะให้ดี จัด effect นอกแจ่มๆสักตัวรับรองร้องไม่วางไมค์ (หลงเสียงตัวเอง)

แนวเสียง effect lexicon คมชัดจัดจ้าน (แค่เป็นแนวทาง effect ใน mix ไม่ได้ขนาดนี้ เพราะนี่ effect นอกครับ)
https://www.youtube.com/watch?v=tU_1pVKV-rg

แนวเสียง effect yamaha หวานๆ ใสๆ นิ่มๆ กว้าง  (แค่เป็นแนวทาง effect ใน mix ไม่ได้ขนาดนี้ เพราะนี่ effect นอกครับ)
https://www.youtube.com/watch?v=7WsMtmA3poE

µÒäÁè·Í§ ËÙäÁèà·¾ á¤èÍÂÒ¡àʾäÎà´¿