ผู้เขียน หัวข้อ: รวมพลคนใช้ Play!ON HD Player สุดคุ้ม  (อ่าน 840768 ครั้ง)

ออฟไลน์ osbornbaby

• Flat TV member
  • *
Re: รวมพลคนใช้ Play!ON HD Player สุดคุ้ม
« ตอบกลับ #144 เมื่อ: สิงหาคม 11, 2011, 07:59:43 am »
รบกวนสอบถามหน่อยครับ พอดีใช้ hd mini2 ได้เกือบเดือนแล้วครับ คือตอนเปิดเครื่องครั้งแรก เครื่องมันจะค้นหาไดร์ ต้องคอยกดปุ่ม stop เพื่อปิด พอจะมีวิธีที่จะไม่ให้มันค้นหาไดร์เองมั๊ยครับ(คือปิดไม่เครื่องค้นหาเอง) คือว่ามันเสียเวลาตรงนี้อ่ะครับ อย่างอื่นโอเคหมดครับ ขอบคุณครับ
Firmware 5311 ใหม่ล่าสุดสามารถปิดฟังก์ชั่นนี้ได้ครับ
http://www.acryan.com/downloads/PV73800/Firmware_PV73800_v9.5.5.r5311.zip
ขอบคุณมากครับ เดี๊ยวกลับไปลองทำดู ได้เรื่องยังไงจะมาแจ้งให้ทราบครับ [ปลื่ม]
Lcd Sony 40bx420
Hd Player PlayOn hd mini2
Onkyo 509
Jamo S 606 HCS3

• *
Re: รวมพลคนใช้ Play!ON HD Player สุดคุ้ม
« ตอบกลับ #145 เมื่อ: สิงหาคม 11, 2011, 12:53:48 pm »
ได้แล้วครับ ลองหลายครั้ง สุดท้ายอัพเกรดโดย เปิดเครื่องแล้วกดปุ่ม on/off ไว้จนกว่าจะขึ้นอัพเกรดอัตโนมัติ รอจนเสร็จ มองเห็นฮาร์ดดิสแล้ว [ม่ายยย]  [yes]
อัพแบบนี้จะได้เครื่องใหม่สุดๆครับ
รบกวนสอบถามหน่อยครับที่บอกว่า "เปิดเครื่องแล้วกดปุ่ม on/off ไว้จนกว่าจะขึ้นอัพเกรดอัตโนมัติ" ผมเข้าใจว่ากดแช่ค้างเอาไว้ที่เครื่องเล่น หรือที่รีโมทครับ แล้วมันจะขึ้นที่หน้าจอทีวีทำการอัพเกรดอัตโนมัติใช่มั๊ยครับ (ต้องกดแช่รึป่าวครับ และกดที่เครื่องเล่น หรือ รีโมทของเครื่องเล่นครับ) ขอบคุณครับ
Onkyo 509

ออฟไลน์ suvej

• Official Sponsor
  • Full LED TV member
  • *
« ตอบกลับ #146 เมื่อ: สิงหาคม 11, 2011, 08:48:03 pm »
ได้แล้วครับ ลองหลายครั้ง สุดท้ายอัพเกรดโดย เปิดเครื่องแล้วกดปุ่ม on/off ไว้จนกว่าจะขึ้นอัพเกรดอัตโนมัติ รอจนเสร็จ มองเห็นฮาร์ดดิสแล้ว [ม่ายยย]  [yes]
อัพแบบนี้จะได้เครื่องใหม่สุดๆครับ
รบกวนสอบถามหน่อยครับที่บอกว่า "เปิดเครื่องแล้วกดปุ่ม on/off ไว้จนกว่าจะขึ้นอัพเกรดอัตโนมัติ" ผมเข้าใจว่ากดแช่ค้างเอาไว้ที่เครื่องเล่น หรือที่รีโมทครับ แล้วมันจะขึ้นที่หน้าจอทีวีทำการอัพเกรดอัตโนมัติใช่มั๊ยครับ (ต้องกดแช่รึป่าวครับ และกดที่เครื่องเล่น หรือ รีโมทของเครื่องเล่นครับ) ขอบคุณครับ
กดปุ่มที่หน้าตัวเครื่องครับ

• *
« ตอบกลับ #147 เมื่อ: สิงหาคม 16, 2011, 10:08:06 pm »

ลองแล้วครับทำไมผมอัพไม่ได้หว่า กดแช่แล้ว เปิดทีวีด้วยไม่มีอะไรเกิดขึ้น แต่ผมเข้าไปปิดโหมดค้นหาไดร์อัตโนมัติได้แล้วครับ เป็น FW มากับเครื่องก็ปิดได้ครับ FW ที่มากับเครื่องเป็นตัว 2xxx ประมาณนี้ครับจำไม่ได้ครับ แต่ก็ทำได้เหมือนกันครับ [เท่ห์]
Onkyo 509

ออฟไลน์ tunya32

• *
« ตอบกลับ #148 เมื่อ: สิงหาคม 18, 2011, 10:12:27 am »
ไม่รู้ว่าใครเคยเจอปัญหาของPlay on แบบผมบ้างเปล่าเวลากด กลอกลับหลังมักจะเด้งไปเริ่มต้นใหม่ทุกครั้งอ่ะครับเป็นไรไม่รู้
แก้ยังไงได้บ้างอ่ะครับ [ร้องไห้]

ออฟไลน์ jjlimmy

• *
« ตอบกลับ #149 เมื่อ: สิงหาคม 19, 2011, 09:06:19 am »
 รบกวนหน่อยครับ   playon hd2     passthrough เสียง dts hd-ma   ไปให้ receiver ถอดได้รึเปล่าครับ (ขึ้นโชว์ที่ receiver เป็นเสียง dts hd-ma ) [งง]

• *
« ตอบกลับ #150 เมื่อ: สิงหาคม 19, 2011, 10:22:52 am »

ลองแล้วครับทำไมผมอัพไม่ได้หว่า กดแช่แล้ว เปิดทีวีด้วยไม่มีอะไรเกิดขึ้น แต่ผมเข้าไปปิดโหมดค้นหาไดร์อัตโนมัติได้แล้วครับ เป็น FW มากับเครื่องก็ปิดได้ครับ FW ที่มากับเครื่องเป็นตัว 2xxx ประมาณนี้ครับจำไม่ได้ครับ แต่ก็ทำได้เหมือนกันครับ [เท่ห์]
ลองเปลี่ยนแฟลชไดรฟ์ดูนะครับ

ออฟไลน์ jkhantee

• OLED TV member
« ตอบกลับ #151 เมื่อ: สิงหาคม 27, 2011, 02:38:21 pm »
มาขอเทคนิคการเอา HDD ออกจาก PlayonHD2 ครับผม ^_____^

ออฟไลน์ sundays

• *
« ตอบกลับ #152 เมื่อ: สิงหาคม 28, 2011, 02:53:46 pm »
มีเมนูำไทยปล่าวครับ

• *
« ตอบกลับ #153 เมื่อ: สิงหาคม 28, 2011, 07:59:42 pm »
มาขอเทคนิคการเอา HDD ออกจาก PlayonHD2 ครับผม ^_____^
ค่อยๆขยับซ้ายขวาเรื่อยๆเดี๋ยวก็ออกครับ ใหม่ๆจะออกยากนิดนึง แต่เข้าออกซักพักก็ออกง่ายครับ

• *
« ตอบกลับ #154 เมื่อ: สิงหาคม 28, 2011, 08:04:11 pm »
มีเมนูำไทยปล่าวครับ
มีครับ นอกจากนี้ยังมีคีย์บอร์ดไทยเร็วๆนี้ด้วยครับ

ออฟไลน์ junshiro

• LCD TV member
  • **
« ตอบกลับ #155 เมื่อ: สิงหาคม 29, 2011, 09:29:04 am »
สอบถามผู้ใช้ playon hd 1 ครับ

เปิดไปนานนานมีเสียงพัดลมดัง ปรกติหรือไม่

เมนู ซ้ายเป็นชื่อเรื่อง ขวาเป็นหนังตัวอย่าง อันเป็น firmware เก่าหรือป่าว อันใหม่คือแบบใหนครับ

dvd ดูข้ามโดยเลือกเป็นฉากฉากไป   playon ต้อง forward ไปเรื่อยเรื่อยหรอครับ ช้ามากกก

เวลาเราเอา hd ใหม่ มีหนังใส่ไป playon ต้องทำอย่างไรไม่ให้มัน format

อันเก่าที่มีอยุ่ในเครื่อง เอาออกมา แล้วใส่กลับไปใหม่ มันจะ formate ลบป่าวครับ

ราคามือสองตอนนี้อยุ่แถวใหนครับ มีประกันเหลือ

ขอบคุนครับ

ออฟไลน์ jkhantee

• OLED TV member
« ตอบกลับ #156 เมื่อ: สิงหาคม 29, 2011, 12:35:35 pm »
ค่อยๆขยับซ้ายขวาเรื่อยๆเดี๋ยวก็ออกครับ ใหม่ๆจะออกยากนิดนึง แต่เข้าออกซักพักก็ออกง่ายครับ

ขอบคุณครับ ^_____^

• *
« ตอบกลับ #157 เมื่อ: สิงหาคม 29, 2011, 08:57:35 pm »

เปิดไปนานนานมีเสียงพัดลมดัง ปรกติหรือไม่
นำไปให้เช็คดูได้ครับ พัดลมมีปัญหาจะได้เปลี่ยนให้ครับ

เมนู ซ้ายเป็นชื่อเรื่อง ขวาเป็นหนังตัวอย่าง อันเป็น firmware เก่าหรือป่าว อันใหม่คือแบบใหนครับ
ถ้าไม่ใช่ GUI2.0 ก็เก่ามากแล้วครับ

dvd ดูข้ามโดยเลือกเป็นฉากฉากไป   playon ต้อง forward ไปเรื่อยเรื่อยหรอครับ ช้ามากกก
กด Next ครับ ถ้า FW ใหม่กดลูกศรค้างก้ได้ครับ

เวลาเราเอา hd ใหม่ มีหนังใส่ไป playon ต้องทำอย่างไรไม่ให้มัน format
ลง FW 3966 ตัวใหม่แล้วสั่งปิด auto format hdd แค่นั้นครับ
http://www.acryan.com/downloads/PV73100/Firmware_PV73100_v7.4.3.r3966_Asian.zip

อันเก่าที่มีอยุ่ในเครื่อง เอาออกมา แล้วใส่กลับไปใหม่ มันจะ formate ลบป่าวครับ
ถ้าปิดแล้วจะไม่ถามอีกเลยครับ

ขอบคุนครับ

ออฟไลน์ ubuntu

• *
« ตอบกลับ #158 เมื่อ: สิงหาคม 30, 2011, 09:06:00 pm »
เพิ่งซื้อมา ยังใช้ไม่ค่อยเป็นเลย ขอคำแนะนำด้วยคับ

1. ผมก๊อปหนังเอาไว้ใน Harddisk (2TB) หลายเรื่อง แต่ทำไม มันไม่แสดงตรงเมนู ภาพยนตร์ ละครับ กด search แล้วก็ No Data เหมือนเดิม
ต้องเข้าเมนู ตัวจัดการไฟล์ > ฮาร์ดดิสค์ จึงจะดูได้

2. เครื่องเล่นมันจะ Stop อัตโนมัติหลังเล่นไฟล์ไปได้ประมาณ 2-3 นาที เมื่อเล่นไฟล์หนัง mkv ที่ใหญ่กว่า 30G ใช้ปุ่ม goto ใน Remote ก็ไม่ได้  [ไม่เอา]
แต่ถ้าเล่นไฟล์เดียวกันด้วย ฮาร์ดดิสค์ External ผ่าน USB กลับเล่นได้เป็นปรกติ

3. ดูตรงไหนครับว่าเครื่องเล่นตอนนี้ firmware เป็น version อะไร จะ up เป็นตัวล่าสุดดีหรือเปล่าครับ (5440)

ขอบคุณล่วงหน้าเลยครับ

ออฟไลน์ junshiro

• **
« ตอบกลับ #159 เมื่อ: สิงหาคม 31, 2011, 07:48:54 am »

นำไปให้เช็คดูได้ครับ พัดลมมีปัญหาจะได้เปลี่ยนให้ครับ

ถ้าไม่ใช่ GUI2.0 ก็เก่ามากแล้วครับ

กด Next ครับ ถ้า FW ใหม่กดลูกศรค้างก้ได้ครับ

ขอบคุณพี่มากครับสำหรับคำแนะนำ

ลง FW 3966 ตัวใหม่แล้วสั่งปิด auto format hdd แค่นั้นครับ
http://www.acryan.com/downloads/PV73100/Firmware_PV73100_v7.4.3.r3966_Asian.zip

ถ้าปิดแล้วจะไม่ถามอีกเลยครับ

ขอบคุนครับ

ขอบคุณพี่มากครับสำหรับคำแนะนำ

ทว่า

-ปุ่ม  next อยู่ตงใหน สีเขียวหรือป่าวครับ
-gui2.0 เขาว่ามันอืด จริงปรือป่าวอ่ะ
-playon 1 ใช้  hd 2tb sata III ได้มั่ยครับ

ขอบคุนครับพี่

ออฟไลน์ soonv2

• **
« ตอบกลับ #160 เมื่อ: กันยายน 01, 2011, 11:20:27 am »
สวัสดีครับ พอดีว่าผมสนใจ HD player ของ PlayOn

ตอนนี้ผมมีชุดโฮม 5.1

อยากถามว่า นอกจากจะต่อให้ภาพออกทีวีแล้ว เสียงออก 5.1 กับชุดโฮม แบบเต็มความสามารถของตัว HD player ได้ไหมครับ

เช่นพวก Dolby True HD DTS DTS Digital Surround 5.1

ขอบคุณมากครับ พอดีมือใหม่ ไม่มีความรู้เรื่องนี้เลย แหะๆ  [ร้องไห้]

มีสามปัจจัยครับ ถึงจะเต็มความสามารถ
ก่อนอื่นท่านต้องดูก่อนครับว่า ชุด Home Theater ของท่านถอดรห้สเสียงอะไรได้บ้าง เช่นพวก Dolby True HD DTS DTS Digital Surround 5.1
ที่ท่านกล่าวมา จากนั้นก็มาดูที่ Play on ว่าจะเอารุ่นไหน ถอดรหัสเสียงอะไรได้บ้าง สามดูไฟล์ที่ท่านจะเล่นว่าเป็นฟอร์แมตระบบเสียงอะไร เช่นภาพยนตร์ Hidef ที่โหลดบิตกัน ส่วนมากพากย์ไทยมาสเตอร์ จะเป็น AC3 หรือ 5.1 ธรรมดา เสียงซาวด์แทรก(ภาคอังกฤษ)จะระบบเสียงดีกว่า ถ้า FULL RIP ภาพและเสียงจะสมบูรณ์กว่าแต่ไฟล์จะมีขนาดใหญ่กว่ามากหลายเท่า
และต้องต่อชุด home กับ HD Player ด้วยสาย Optical หรือ Coaxial ถึงจะถอดสัญญานเสียงได้สมบูรณ์  [ปลื่ม]

http://img816.imageshack.us/img816/5893/img0596hg.jpg เครื่องเล่นผมแบบนี้อ่ะครับจะต่อให้เสียงออกจากตัว hd player ยังไง

ข้อสี่ครับ ซื้อสาย Optical มาต่อนะครับ แบบดีๆหน่อย และซื้อ HD Player รุ่นที่มีช่อง Optical ด้วยนะครับ แต่ส่วนมากก็มีหมดล่ะครับ

แล้วเวลาต่อสายล่ะครับHD  player-----HT   แล้วต้องต่อHD  PLAYER-------TVด้วยไหมครับ(TV-------HTอยู่แล้ว)

ออฟไลน์ atom

• *
« ตอบกลับ #161 เมื่อ: กันยายน 01, 2011, 02:14:13 pm »
สอบถามการอัพเฟิร์มแวร์ Playon HD 2 ถ้ารุ่นที่ใช้อยู่เป็นรุ่นเก่า PV73700_v9.5.3.r3966 แต่อยากจะอัพข้ามรุ่นเป็นรุ่นล่าสุด PV73700_v9.5.3.r5440 จะได้ไหมครับ หรือต้องอัพเป็นรุ่นที่ต่อจากรุ่นที่ใช้อยู่เท่านั้น และมันจะมีเมนูการใช้งานภาษาไทยหรือไม่ครับเพราะโหลดจากเวป http://www.acryan.com/ โดยตรง...ขอบคุณครับ