ผู้เขียน หัวข้อ: รวมพลคนใช้ Play!ON HD Player สุดคุ้ม  (อ่าน 840684 ครั้ง)

ออฟไลน์ suvej

• Official Sponsor
  • Full LED TV member
  • *
Re: รวมพลคนใช้ Play!ON HD Player สุดคุ้ม
« ตอบกลับ #162 เมื่อ: กันยายน 01, 2011, 10:14:32 pm »
สอบถามการอัพเฟิร์มแวร์ Playon HD 2 ถ้ารุ่นที่ใช้อยู่เป็นรุ่นเก่า PV73700_v9.5.3.r3966 แต่อยากจะอัพข้ามรุ่นเป็นรุ่นล่าสุด PV73700_v9.5.3.r5440 จะได้ไหมครับ หรือต้องอัพเป็นรุ่นที่ต่อจากรุ่นที่ใช้อยู่เท่านั้น และมันจะมีเมนูการใช้งานภาษาไทยหรือไม่ครับเพราะโหลดจากเวป http://www.acryan.com/ โดยตรง...ขอบคุณครับ
อย่าเพิ่งอัพจะดีกว่าครับ 5440 ยังมีปัญหาเรื่องเมนูซับนิดนึงครับ FWใหม่พร้อมคีย์บอร์ดไทยใกล้จะมาแล้วครับ

ออฟไลน์ atom

• Flat TV member
  • *
Re: รวมพลคนใช้ Play!ON HD Player สุดคุ้ม
« ตอบกลับ #163 เมื่อ: กันยายน 02, 2011, 11:45:53 am »
สอบถามการอัพเฟิร์มแวร์ Playon HD 2 ถ้ารุ่นที่ใช้อยู่เป็นรุ่นเก่า PV73700_v9.5.3.r3966 แต่อยากจะอัพข้ามรุ่นเป็นรุ่นล่าสุด PV73700_v9.5.3.r5440 จะได้ไหมครับ หรือต้องอัพเป็นรุ่นที่ต่อจากรุ่นที่ใช้อยู่เท่านั้น และมันจะมีเมนูการใช้งานภาษาไทยหรือไม่ครับเพราะโหลดจากเวป http://www.acryan.com/ โดยตรง...ขอบคุณครับ
อย่าเพิ่งอัพจะดีกว่าครับ 5440 ยังมีปัญหาเรื่องเมนูซับนิดนึงครับ FWใหม่พร้อมคีย์บอร์ดไทยใกล้จะมาแล้วครับ
ขอบคุณมากครับ

ออฟไลน์ ubuntu

• *
« ตอบกลับ #164 เมื่อ: กันยายน 02, 2011, 12:43:46 pm »
เพิ่งซื้อมา ยังใช้ไม่ค่อยเป็นเลย ขอคำแนะนำด้วยคับ

1. ผมก๊อปหนังเอาไว้ใน Harddisk (2TB) หลายเรื่อง แต่ทำไม มันไม่แสดงตรงเมนู ภาพยนตร์ ละครับ กด search แล้วก็ No Data เหมือนเดิม
ต้องเข้าเมนู ตัวจัดการไฟล์ > ฮาร์ดดิสค์ จึงจะดูได้

2. เครื่องเล่นมันจะ Stop อัตโนมัติหลังเล่นไฟล์ไปได้ประมาณ 2-3 นาที เมื่อเล่นไฟล์หนัง mkv ที่ใหญ่กว่า 30G ใช้ปุ่ม goto ใน Remote ก็ไม่ได้  [ไม่เอา]
แต่ถ้าเล่นไฟล์เดียวกันด้วย ฮาร์ดดิสค์ External ผ่าน USB กลับเล่นได้เป็นปรกติ

3. ดูตรงไหนครับว่าเครื่องเล่นตอนนี้ firmware เป็น version อะไร จะ up เป็นตัวล่าสุดดีหรือเปล่าครับ (5440)

ขอบคุณล่วงหน้าเลยครับ

ถามเองตอบเองล่ะงานนี้ 555

ข้อ 2 ลง firmware ใหม่ก็หายแล้วคับ ดีใจสุด ๆ
ข้อ 3 มันอยู่ตรง setup นะเอง

เหลือแต่ข้อ 1 ยังแก้ไม่ได้

ส่วน firmware รุ่น 5440 ผมว่าดีนะครับ ผมลองแล้ว
เรื่อง Subtitle ไม่ขึ้น ไปอ่านในบอร์ดของเค้า เค้าบอกไม่เกี่ยวกับ Firmware
เราต้องไปตรง Setup > Misc หาคำว่า Subtiltle มันจะ off อยู่ เปลี่ยนเป็น On ซะ (แต่ทำไมตอนซื้อมาไม่เห็นต้อง Set เลย [ไม่พูด])

ออฟไลน์ akayutaka

• *
« ตอบกลับ #165 เมื่อ: กันยายน 09, 2011, 10:55:25 am »
1. ผมก๊อปหนังเอาไว้ใน Harddisk (2TB) หลายเรื่อง แต่ทำไม มันไม่แสดงตรงเมนู ภาพยนตร์ ละครับ กด search แล้วก็ No Data เหมือนเดิม
ต้องเข้าเมนู ตัวจัดการไฟล์ > ฮาร์ดดิสค์ จึงจะดูได้

- ลองย้ายหนังไปไว้ใน Folder "Movie" ดูครับ

• *
« ตอบกลับ #166 เมื่อ: กันยายน 09, 2011, 12:03:04 pm »

- ลองย้ายหนังไปไว้ใน Folder "Movie" ดูครับ
ต้องเคลีย์ข้อมูลเดิมในเมนู setup ก่อนครับ แล้วเปิด Auto scan เป็น ON จากนั้นปิดเครื่องแล้วเปิดใหม่ครับ

ออฟไลน์ wwwhs7etd

• *
« ตอบกลับ #167 เมื่อ: กันยายน 09, 2011, 12:26:39 pm »
Playon! HD2  ต้องตั้งค่าอย่างไรให้ออก 5.1 (ใช้ DENON ถอดระหัส ทาง HDMI)

ออฟไลน์ blackskull

• *
« ตอบกลับ #168 เมื่อ: กันยายน 09, 2011, 11:56:54 pm »
ถามหนอยครับ Playon!HD mini2 นี่สามารถโชว์โปสเตอร์หนังได้ไหมครับ แบบที่มีรายละเอียด+เรื่่องย่อ อะไรพวกนี้น่ะครับ คล้ายๆกับพวก Med8 อะครับ [ปลื่ม]

ออฟไลน์ heyboy

• *
« ตอบกลับ #169 เมื่อ: กันยายน 10, 2011, 12:31:14 pm »
ผมมีปัญหาเกี่ยวกับ PlayOn Bord 1073C+ ต่อกับ AVR(ไม่ Support เสียง HD) ผ่านทางสาย Optical เล่นไฟล์ FullRid(Blu Ray) (ด้านเสียง) PlayON > HDMI > TV (ด้านภาพ)

มีปัญหาทางเสียงครับ ซึ่งผมเลือกเสียง DTS-HD เพื่อที่จะให้เสียงผ่านทาง Optical จะต้อง Down เป็น DTS ไปทาง AVR แต่เสียงที่ได้กับไม่ใช่เสียง DTS หน้าจอ AVR ไม่ขึ้นข้อความ DTS เลยครับ เสียงเบามาก ครับ (ผมตั้งค่าที Audio HDMI เป็น Passthrough และ Optical เป็น Passthrough)

ไม่ทราบว่า PlayOn สามารถ Down เสียง HD เป็น DTS,DD ได้หรือเปล่าครับ เมื่อผ่านทางสาย Optical อะครับ ถ้าได้ต้องไปตั้งค่าที่ไหนครับ

PlayON ผมใช้ Firmware_PV73100_v7.4.3.r3966_Asian อะครับ

ขอบคุณครับ

• *
« ตอบกลับ #170 เมื่อ: กันยายน 10, 2011, 10:24:06 pm »
ถามหนอยครับ Playon!HD mini2 นี่สามารถโชว์โปสเตอร์หนังได้ไหมครับ แบบที่มีรายละเอียด+เรื่่องย่อ อะไรพวกนี้น่ะครับ คล้ายๆกับพวก Med8 อะครับ [ปลื่ม]
โชว์ได้ง่ายๆครับ แค่มีไฟล์รูปปกเล็กชื่ออะไรก็ได้ ส่วนภาพรายละเอียดเรื่องย่อ ให้ชื่อ about.jpg เท่านั้นครับ

• *
« ตอบกลับ #171 เมื่อ: กันยายน 10, 2011, 10:26:53 pm »
ผมมีปัญหาเกี่ยวกับ PlayOn Bord 1073C+ ต่อกับ AVR(ไม่ Support เสียง HD) ผ่านทางสาย Optical เล่นไฟล์ FullRid(Blu Ray) (ด้านเสียง) PlayON > HDMI > TV (ด้านภาพ)
มีปัญหาทางเสียงครับ ซึ่งผมเลือกเสียง DTS-HD เพื่อที่จะให้เสียงผ่านทาง Optical จะต้อง Down เป็น DTS ไปทาง AVR แต่เสียงที่ได้กับไม่ใช่เสียง DTS หน้าจอ AVR ไม่ขึ้นข้อความ DTS เลยครับ เสียงเบามาก ครับ (ผมตั้งค่าที Audio HDMI เป็น Passthrough และ Optical เป็น Passthrough)

ไม่ทราบว่า PlayOn สามารถ Down เสียง HD เป็น DTS,DD ได้หรือเปล่าครับ เมื่อผ่านทางสาย Optical อะครับ ถ้าได้ต้องไปตั้งค่าที่ไหนครับ
PlayON ผมใช้ Firmware_PV73100_v7.4.3.r3966_Asian อะครับ
ขอบคุณครับ
1073c+ dtshd ไป dts ทาง optical ไม่ได้ครับ

ออฟไลน์ blackskull

• *
« ตอบกลับ #172 เมื่อ: กันยายน 10, 2011, 11:15:39 pm »
โชว์ได้ง่ายๆครับ แค่มีไฟล์รูปปกเล็กชื่ออะไรก็ได้ ส่วนภาพรายละเอียดเรื่องย่อ ให้ชื่อ about.jpg เท่านั้นครับ

อ๋อ ง่ายดีจังขอบคุณครับ พอดีสนใจอยู่น่ะครับ จะซื้อให้แม่ดู เกรงว่าถ้าไม่มีปก+โปสเตอร์แม่คงดูลำบาก [ปลื่ม]

ออฟไลน์ wwwhs7etd

• *
« ตอบกลับ #173 เมื่อ: กันยายน 12, 2011, 07:55:14 am »
Playon! HD2 ไม่ออก 5.1(ต่อสาย HDMI ออกแค่ Stereo)ต้องตั้งค่าตรงไหนครับ(ใช้ DVD ก็ออกปกติผมใช้ denon ถอดระหัส)

ออฟไลน์ akayutaka

• *
« ตอบกลับ #174 เมื่อ: กันยายน 12, 2011, 05:47:56 pm »
Playon! HD2 ไม่ออก 5.1(ต่อสาย HDMI ออกแค่ Stereo)ต้องตั้งค่าตรงไหนครับ(ใช้ DVD ก็ออกปกติผมใช้ denon ถอดระหัส)

ลองไปที่ set up > audio แล้วตั้งเป็น Passthrough

ออฟไลน์ pjr

• *
« ตอบกลับ #175 เมื่อ: กันยายน 12, 2011, 09:00:31 pm »
สวัสดีครับสมาชิกทุกท่าน
          ผมได้ซื้อ PLAYON DVR   มาใช้เมื่อ  02/09/10 ใช้อย่างเดียวเลยครับ เพิ่งเปิดมาพบในนี้ว่าเขามีการ  อัพ  firmware   ด้วย
ผมมีปัญหาอยากถามท่านผู้รู้ ดังนี้ ครับ
          1.  จะรู้ได้ อย่างไรว่าเครื่องที่เราใช้อยู่  เป็น firmware รุ่นไหน  (บอกวิธีการอย่างละเอียดด้วยครับ)
          2.  แนะนำวิธีอัฟ firmware  ล่าสุด อย่างละเอียดด้วยครับ  เพราะไม่ค่อยรู้เรื่องเท่าไหร่ครับ
               ขอบคุณทุกท่านครับ

ออฟไลน์ poyoo

• *
« ตอบกลับ #176 เมื่อ: กันยายน 13, 2011, 04:19:29 pm »
playon dvr Firmware_PV76120_v8.5.4.r3966_DVR
ลองโหลดมาอัพดูนะครับ หรือยกไปที่ร้านที่ซื้อมาให้เขาอัพเกรดใครับ

ออฟไลน์ PapaKO

• LCD TV member
  • **
« ตอบกลับ #177 เมื่อ: กันยายน 14, 2011, 12:19:05 pm »
ผมใช้ FW 3966 โหลดบิท ใช้ transmission จากคอมฯ โหลดได้แต่....

ในเครื่อง hd2 ไม่มีโปรแกรม Transmission เพื่อดูว่าเราโหลดไปถึงไหนแล้ว
ผมต้องเปิดดูจากคอมฯ 192.168.1.xx:9091 นี่แหละ

ถามว่า เราจะหาโปรแกรม transmission ได้ที่ไหนครับ

• *
« ตอบกลับ #178 เมื่อ: กันยายน 14, 2011, 12:34:36 pm »
ผมใช้ FW 3966 โหลดบิท ใช้ transmission จากคอมฯ โหลดได้แต่....

ในเครื่อง hd2 ไม่มีโปรแกรม Transmission เพื่อดูว่าเราโหลดไปถึงไหนแล้ว
ผมต้องเปิดดูจากคอมฯ 192.168.1.xx:9091 นี่แหละ

ถามว่า เราจะหาโปรแกรม transmission ได้ที่ไหนครับ

ต้องใช้คอมเปิดเข้าไปดูเท่านั้นครับ

ออฟไลน์ pjr

• *
« ตอบกลับ #179 เมื่อ: กันยายน 14, 2011, 02:23:17 pm »
playon dvr Firmware_PV76120_v8.5.4.r3966_DVR
ลองโหลดมาอัพดูนะครับ หรือยกไปที่ร้านที่ซื้อมาให้เขาอัพเกรดใครับ

ส่งไปร้านเรียบร้อยแล้วครับ