ผู้เขียน หัวข้อ: รวมพลคนใช้ Play!ON HD Player สุดคุ้ม  (อ่าน 840735 ครั้ง)

ออฟไลน์ atts35

• LCD TV member
  • **
Re: รวมพลคนใช้ Play!ON HD Player สุดคุ้ม
« ตอบกลับ #216 เมื่อ: กันยายน 30, 2011, 11:02:59 am »
ผมจะต่อใช้งาน อินเตอร์เน็ต ต้องทำไงบ้างครับ ผมหา กูเกิ้ล ไม่เจอครับ [ไม่เอา]

เข้าไปที่ facebookก่อนแล้วกดเลข1ที่รีโมทครับแล้วจะเห็น google ครับ
ขอบคุณมากครับผม5555 [ปลื่ม]
ÊÕÍÐäüÁäÁèÃÙé áµè¼Á ÃÑ¡ ã¹ËÅǧ ¤ÃѺ

ออฟไลน์ suvej

• Official Sponsor
  • Full LED TV member
  • *
Re: รวมพลคนใช้ Play!ON HD Player สุดคุ้ม
« ตอบกลับ #217 เมื่อ: กันยายน 30, 2011, 10:39:38 pm »
รบกวนแนะนำเฟิร์มแวร์สำหรับ HD2 หน่อยครับ ว่าใช้ตัวไหนดี  [โขก]
ตัวล่าสุด 5440 นี้ครับ
http://www.acryan.com/downloads/PV73700/Firmware_PV73700_v9.5.3.r5440.zip
*เพิ่มฟังก์ชั่น Shortcut เพื่อเข้าถึงโฟลเดอร์ที่ต้องการได้ง่ายขึ้นครับ
*ก่อนใช้งานให้ปิดฟังก์ชั่นนี้ก่อนนะครับ
-auto scan hdd
-auto for mat hdd
*และอย่าลืมตั้งค่า subtitle เป็น on นะครับ

รบกวนบอกวิธีอัพเกรดหน่อยครับ ผมเข้าใจประมาณนี้

1.ฟอแมต usb ก่อน

2.แล้วโหลดเฟิมแวร์มาใส่ใน usb

3.โดยไฟล์ที่ชื่อ install.img ให้วางที่ Root <<<งง ตรงนี้แหละครับ หรือพูดง่ายๆ ว่างโล่งๆไม่ต้องอยู่ในโฟลเดอร์อะไรเลย ถูกมั้ยครับ

4.เลือก Setting--> Misc-->USB upgrade แล้วเลือกตกลง

5.สักพักก็จะเห็นฉากสีฟ้า ปล่อยให้ทำงานจนกว่าเครื่องจะ Reboot ใหม่

โดยข้อ3ผมเข้าใจถูกมั้ยครับ

[เศร้า]
ใช่ครับ ไว้นอกสุดของ flashdrive ไม่ต้องสร้างโฟล์เดอร์ให้มัน  (ดับเบิ้ลคลิกเข้าไปแล้วเห็นเลย)
flashdrive ควร format เป็น FAT32 นะครับ

ตอนนี้ผมมีปัญหาใหม่คือมันไม่สามารถแสดงซับได้อ่ะครับ ผมเข้าไปตั้งค่าเรียบร้อยแล้วนะครับ เปิดดูกับเรื่องอื่นๆก็มีให้เลือก

แต่พอมาเปิดทงอีที่โหลดมามันดันไม่มีซับ หรือเพราะซับมันเป็นแบบ SRT รึเปล่าครับ
[เศร้า]
ทงอี 720P ที่ผมมีมีซับครับ เป็นไฟล์ SRT SSA เปิดกับ Playon!HD2 ได้แน่นอนครับ
แต่ต้องตั้งค่าภาษาของซับเป็น thai ก่อนครับ ถ้าไม่ได้ลองตั้งเป็น UTF-8 ครับ ขึ้นอยู่กับไฟล์ซับว่าเป็นแบบไหน

ออฟไลน์ blackskull

• Flat TV member
  • *
« ตอบกลับ #218 เมื่อ: ตุลาคม 01, 2011, 12:43:58 am »
รบกวนแนะนำเฟิร์มแวร์สำหรับ HD2 หน่อยครับ ว่าใช้ตัวไหนดี  [โขก]
ตัวล่าสุด 5440 นี้ครับ
http://www.acryan.com/downloads/PV73700/Firmware_PV73700_v9.5.3.r5440.zip
*เพิ่มฟังก์ชั่น Shortcut เพื่อเข้าถึงโฟลเดอร์ที่ต้องการได้ง่ายขึ้นครับ
*ก่อนใช้งานให้ปิดฟังก์ชั่นนี้ก่อนนะครับ
-auto scan hdd
-auto for mat hdd
*และอย่าลืมตั้งค่า subtitle เป็น on นะครับ

รบกวนบอกวิธีอัพเกรดหน่อยครับ ผมเข้าใจประมาณนี้

1.ฟอแมต usb ก่อน

2.แล้วโหลดเฟิมแวร์มาใส่ใน usb

3.โดยไฟล์ที่ชื่อ install.img ให้วางที่ Root <<<งง ตรงนี้แหละครับ หรือพูดง่ายๆ ว่างโล่งๆไม่ต้องอยู่ในโฟลเดอร์อะไรเลย ถูกมั้ยครับ

4.เลือก Setting--> Misc-->USB upgrade แล้วเลือกตกลง

5.สักพักก็จะเห็นฉากสีฟ้า ปล่อยให้ทำงานจนกว่าเครื่องจะ Reboot ใหม่

โดยข้อ3ผมเข้าใจถูกมั้ยครับ

[เศร้า]
ใช่ครับ ไว้นอกสุดของ flashdrive ไม่ต้องสร้างโฟล์เดอร์ให้มัน  (ดับเบิ้ลคลิกเข้าไปแล้วเห็นเลย)
flashdrive ควร format เป็น FAT32 นะครับ

ตอนนี้ผมมีปัญหาใหม่คือมันไม่สามารถแสดงซับได้อ่ะครับ ผมเข้าไปตั้งค่าเรียบร้อยแล้วนะครับ เปิดดูกับเรื่องอื่นๆก็มีให้เลือก

แต่พอมาเปิดทงอีที่โหลดมามันดันไม่มีซับ หรือเพราะซับมันเป็นแบบ SRT รึเปล่าครับ
[เศร้า]
ทงอี 720P ที่ผมมีมีซับครับ เป็นไฟล์ SRT SSA เปิดกับ Playon!HD2 ได้แน่นอนครับ
แต่ต้องตั้งค่าภาษาของซับเป็น thai ก่อนครับ ถ้าไม่ได้ลองตั้งเป็น UTF-8 ครับ ขึ้นอยู่กับไฟล์ซับว่าเป็นแบบไหน

อ่า...ไขข้อข้องใจเรียบร้อยแล้วครับ คือไฟล์เดอร์มันอยู่ที่เดียวกับหมดเลยทั้งหนัง ทั้งซับ ทีนี้เลยมีปัญหา หาซับไม่เจอ

ต้องแก้ไขโดยแยกตอนละโฟลเดอร์ครับ
[เท่ห์]

ออฟไลน์ mungkontong 35

• *
« ตอบกลับ #219 เมื่อ: ตุลาคม 01, 2011, 04:56:00 pm »
วิธีการอับ firmware ของplayon นะครับ ขั้นตอนแรกต้องมีไฟล์ install ของเครื่องplayon ก่อน นะครับ แล้ว coppy ไปที่ แฟสไดล์ก่อน จากนั้นเสียบเข้าไปที่ตัวเครื่อง และกดเข้าไปที่ (setup) แล้วไปที่ (mics) แล้วมากดอับที่ USB upgrade จากนั้นรอเครื่องบูดเสร็จแล้วตั้งค่าตัวเครื่อง ก็ ok แล้วครับ ถ้าไม่เข้าใจโทร สอบถามได้นะครับ 0843619310  [yes] [yes]                                                       

ออฟไลน์ fixedmec

• *
« ตอบกลับ #220 เมื่อ: ตุลาคม 06, 2011, 12:37:46 pm »
อยากสอบถามหน่อยครับ ไม่ทราบว่าตอนนี้ ยังสามารถดู dreambox ได้อยุ่หรือเปล่าครับ

[จิ้ม]

ออฟไลน์ Mrcapcom

• *
« ตอบกลับ #221 เมื่อ: ตุลาคม 08, 2011, 09:59:09 am »
จะสอบถามหน่อยครับว่าทำไมเครื่องPlayon HD2 ของผมดูหนังแล้วเสียงทำไมไม่ออกเป็นHDล่ะครับ

ทั้งที่ก็ต่อสายHDMIเข้าAVRแล้วก็เลือกpassthounghแล้วอ่ะครับ เสียงที่ออกเหมือนมันdownmixเป็นSTEREOหมดเลยอ่ะครับ มันขึ้นPCM STEREOตลอดเลยไม่ว่าจะเป็นเสียงประเภทไหน

แต่ถ้าต่อสายCoaxialเสียงออกตามประเภทยกเว้นเสียงที่เป็นHDอ่ะครับ ตอนนี้ผม งง ไปหมดแล้วครับ

ออฟไลน์ blackskull

• *
« ตอบกลับ #222 เมื่อ: ตุลาคม 09, 2011, 10:23:14 am »
ถามหน่อยครับ HD2 เนี่ยทำ Jukebox ได้ไหมครับ แล้วถ้าได้ทำยังไงครับ ผมใช้โปรแกรม tvix ทำปกอ่ะครับ

[ปลื่ม]

• *
« ตอบกลับ #223 เมื่อ: ตุลาคม 10, 2011, 01:53:21 am »
อยากสอบถามหน่อยครับ ไม่ทราบว่าตอนนี้ ยังสามารถดู dreambox ได้อยุ่หรือเปล่าครับ

[จิ้ม]
ถ้าใช้ FW โมยังดูได้อยู่ครับ

ออฟไลน์ m400

• *
« ตอบกลับ #224 เมื่อ: ตุลาคม 10, 2011, 04:27:52 pm »
สวัสดีครับ ผมสมาชิกใหม่
ยังไม่มีความรู้เรื่องแบบนี้เลย แอบเข้ามาหาความรู้อยุ่นานครึ่งเดือน
เมื่อวานได้ฤกษ์ผานาทีดี เลยจัด LCD LG 42 นิ้วไปแล้วหนึ่งชุดที่งานไบเทค (หักแวทแล้วเหลือราคา 13,000 บาท)

วิ่งบึ่งไปต่อที่ซีคอนร้าน LennShop ถอย PlayOn HD2 มาเป็นที่เรียบร้อยแล้ว
รอแต่ฮาร์ดดิสก์ สั่งไปแล้วเดี๋ยวคงมาซักวันสองวันนี้
รอลุ้นอยู่ครับ อิๆ
 [กระโดด]
System
LG 42LK4
Playon! HD2
Onkyo TX-NR509
Front : Onkyo SKF4700
Center : Onkyo SKS4700
SUB : Polk PSW110

• *
« ตอบกลับ #225 เมื่อ: ตุลาคม 10, 2011, 09:47:59 pm »
สวัสดีครับ ผมสมาชิกใหม่
ยังไม่มีความรู้เรื่องแบบนี้เลย แอบเข้ามาหาความรู้อยุ่นานครึ่งเดือน
เมื่อวานได้ฤกษ์ผานาทีดี เลยจัด LCD LG 42 นิ้วไปแล้วหนึ่งชุดที่งานไบเทค (หักแวทแล้วเหลือราคา 13,000 บาท)

วิ่งบึ่งไปต่อที่ซีคอนร้าน LennShop ถอย PlayOn HD2 มาเป็นที่เรียบร้อยแล้ว
รอแต่ฮาร์ดดิสก์ สั่งไปแล้วเดี๋ยวคงมาซักวันสองวันนี้
รอลุ้นอยู่ครับ อิๆ
 [กระโดด]
ยินดีต้อนรับนะครับ  [ปลื่ม]

ออฟไลน์ indy289

• *
« ตอบกลับ #226 เมื่อ: ตุลาคม 15, 2011, 12:08:09 am »
สอบถามหน่อยครับคือผมมีหนัง loadbit ผ่านpc(หนังอยู่ใน folder movies) มาเก็บไว้ใน hdd ntfs แล้วเอามาใส่playonhd2(internal) เปิดเครื่องมันฟ้องให้ฟอแมต ก้อ cancel ไป แต่เข้า file manager กลับมองไม่เห็น hdd เป็นเพราะอะไรครับ ต้องset อะไรครับ(มือใหม่)

• *
« ตอบกลับ #227 เมื่อ: ตุลาคม 15, 2011, 12:42:14 am »
สอบถามหน่อยครับคือผมมีหนัง loadbit ผ่านpc(หนังอยู่ใน folder movies) มาเก็บไว้ใน hdd ntfs แล้วเอามาใส่playonhd2(internal) เปิดเครื่องมันฟ้องให้ฟอแมต ก้อ cancel ไป แต่เข้า file manager กลับมองไม่เห็น hdd เป็นเพราะอะไรครับ ต้องset อะไรครับ(มือใหม่)
อัพเกรดเป็น fw3966 แล้วสั่งปิด auto format hdd ได้เลยครับ

• *
« ตอบกลับ #228 เมื่อ: ตุลาคม 15, 2011, 01:14:41 am »
อัพเกรดเป็น fw3966 แล้วสั่งปิด auto format hdd ได้เลยครับ
แล้วที่เข้า file manager มองไม่เห็น hdd ละครับ คุณสุเวช

ออฟไลน์ anon_di

• *
« ตอบกลับ #229 เมื่อ: ตุลาคม 15, 2011, 11:05:14 am »
แล้วที่เข้า file manager มองไม่เห็น hdd ละครับ คุณสุเวช
ไม่ทราบว่าfw3966เป็นของอะไร  9.5.3.r3966 เป็นของhd2
9.5.5.r3966เป็นของ mini2 จะมองไม่เห็น hdd ครับผมแต่ถ้าลงใหม่ให้ลง v9.5.3.r5440 ครับ

• *
« ตอบกลับ #230 เมื่อ: ตุลาคม 15, 2011, 04:58:46 pm »
ไม่ทราบว่าfw3966เป็นของอะไร  9.5.3.r3966 เป็นของhd2
9.5.5.r3966เป็นของ mini2 จะมองไม่เห็น hdd ครับผมแต่ถ้าลงใหม่ให้ลง v9.5.3.r5440 ครับ
fw เป็นของ 3 เดือนที่แล้ว(ไม่แน่ใจว่าเป็นversion อะไร) ไม่ได้ up ใหม่เลย คือ 3 เดือนก่อนซื้อให้พี่ไปใช้ ตจว.ตอนนั้นยังเห็นอยู่  ตอนนี้ loadbit ลง hdd ตัวใหม่แล้วส่งไปให้พี่ดูปรากฎว่ามันมองไม่เห็นครับ อีกอย่างแล้วการทำ safemode ทำยังไงครับ เห็นบางกระทู้บอกให้ลองทำดู เผื่อจะเห็น hdd  ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ picklife

• *
« ตอบกลับ #231 เมื่อ: ตุลาคม 17, 2011, 08:25:49 am »
ถามหน่อยครับ HD2 เนี่ยทำ Jukebox ได้ไหมครับ แล้วถ้าได้ทำยังไงครับ ผมใช้โปรแกรม tvix ทำปกอ่ะครับ

[ปลื่ม]
http://forum.thaidvd.net/index.php?showtopic=136943
ตามนี้เลยครับ^^

ออฟไลน์ KREINGSAK.T

• *
« ตอบกลับ #232 เมื่อ: ตุลาคม 17, 2011, 01:32:03 pm »
อยากรู้การปรับตั้งค่าของภาพที่เครื่อง playon hd ว่าปรับค่าเท่าไหร่ถึงภาพจะออกมาดูดีครับ......

ออฟไลน์ muart

• *
« ตอบกลับ #233 เมื่อ: ตุลาคม 18, 2011, 07:32:53 pm »
มารายงานตัวครับ

สงสัยว่า  ทำไม  ไฟล์เดียวกัน mkv  ถึงเล่น ผ่าน คอม ใช้โปรแกรม KM Player  สามารถ มี บรรยายไทยได้ครับ

แต่เล่นไฟล์เดียวกัน  ผ่านเครื่อง Play on HD2  บอกว่า ไม่มี ซับ ไทยครับ

ขอบคุณครับ