ผู้เขียน หัวข้อ: รวมพลคนใช้ Play!ON HD Player สุดคุ้ม  (อ่าน 840843 ครั้ง)

ออฟไลน์ suvej

• Official Sponsor
  • Full LED TV member
  • *
Re: รวมพลคนใช้ Play!ON HD Player สุดคุ้ม
« ตอบกลับ #288 เมื่อ: ธันวาคม 27, 2011, 09:43:20 am »
สอบถามครับ
ใช้ external hd ดูหนังด้วย playon hd2 แต่ก่อนดูได้ไม่มีปัญหา  แต่พอมาวันนี้เครื่อง playon hd มองเห็นว่ามี hd เสียบอยู่ พอกดสัญญลักษณ์ usb เครื่อง playon ไม่แสดงไฟล์ใน hd เลย จอทีวีมืดไปหมด รออยู่นานก็ไม่มีอะไรเำกิดขึ้น เป็นเพราะอะไรครับ แต่ผมลองเอา hd ลูกอื่นมาต่อดู มันกลับปกติดี  ขอบคุณครับ  [ปาดเหงื่อ]
1.ลองปิด Auto scan แล้วใช่มั้ยครับ
2.HD ลูกอื่นเอามาต่อทาง USB เหมือนกันใช่มั้ยครับ
3.เอา HDD ไปต่อคอมแล้ว Scan fix ดูก่อนนะครับ คาดว่าตอนนี้ HDD อาจไม่ปกติ

ออฟไลน์ koktuy

• Flat TV member
  • *
Re: รวมพลคนใช้ Play!ON HD Player สุดคุ้ม
« ตอบกลับ #289 เมื่อ: ธันวาคม 27, 2011, 10:35:20 am »
สอบถามครับ
ใช้ external hd ดูหนังด้วย playon hd2 แต่ก่อนดูได้ไม่มีปัญหา  แต่พอมาวันนี้เครื่อง playon hd มองเห็นว่ามี hd เสียบอยู่ พอกดสัญญลักษณ์ usb เครื่อง playon ไม่แสดงไฟล์ใน hd เลย จอทีวีมืดไปหมด รออยู่นานก็ไม่มีอะไรเำกิดขึ้น เป็นเพราะอะไรครับ แต่ผมลองเอา hd ลูกอื่นมาต่อดู มันกลับปกติดี  ขอบคุณครับ  [ปาดเหงื่อ]
1.ลองปิด Auto scan แล้วใช่มั้ยครับ
2.HD ลูกอื่นเอามาต่อทาง USB เหมือนกันใช่มั้ยครับ
3.เอา HDD ไปต่อคอมแล้ว Scan fix ดูก่อนนะครับ คาดว่าตอนนี้ HDD อาจไม่ปกติ

ข้อ 1. เข้าไป set ปิด auto ตรงไหนครับ ยังใช้ไม่ค่อยคล่องเท่าไหร่ครับ
ข้อ 2. hd ลูกอื่นต่อทาง usb เหมือนกันครับ
ข้อ 3. วิธี scan fix ทำอย่างไรครับ และทำเพื่ออะไร

ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ 9bundit

• *
« ตอบกลับ #290 เมื่อ: ธันวาคม 28, 2011, 09:59:58 am »
ใช้ playon essential กับ ทีวี จอธรรมดาอยู่ครับ

ตัวหนังสือในเมนูต่างๆ มัวๆ อ่านแทบไม่ออกเลยครับ มีวิธีแก้ไขหรือเปล่าครับผม  และรู้สึกเมนูมันหน่วงๆ ครับผม

ออฟไลน์ maewmaew

• *
« ตอบกลับ #291 เมื่อ: ธันวาคม 28, 2011, 06:30:08 pm »
ได้ Playon HD2 มาวันนี้ ทำไมมันกด transmission ให้เป็น on ไม่ได้ครับ

ออฟไลน์ lcduser

• *
« ตอบกลับ #292 เมื่อ: ธันวาคม 28, 2011, 08:56:21 pm »
สอบถามหน่อยครับ ตอนนี้ f.w. ไหนของ playon! hd2 เสถียรสุด+เมนูเร็วไม่หน่วงครับ.. ไม่รู้จะอัพเป็นตัวไหนดี ตัวไหนน่าอัพสุดอะตอนนี้

• *
« ตอบกลับ #293 เมื่อ: ธันวาคม 29, 2011, 12:59:02 am »
ใช้ playon essential กับ ทีวี จอธรรมดาอยู่ครับ

ตัวหนังสือในเมนูต่างๆ มัวๆ อ่านแทบไม่ออกเลยครับ มีวิธีแก้ไขหรือเปล่าครับผม  และรู้สึกเมนูมันหน่วงๆ ครับผม
ไม่ทราบว่าใช้จอกี่นิ้วครับ ทีวีจอธรรมดาความละเอียดจะไม่สูงอยู่แล้วทำให้อ่านตัวหนังสือลำบากนิดนึงครับ เมนูภาษาอังกฤษน่าจะพอได้
ส่วนเรื่องเมนูให้เข้าไปปิด AutoScan ในเมนู setup ก่อนครับ

• *
« ตอบกลับ #294 เมื่อ: ธันวาคม 29, 2011, 01:00:06 am »
ได้ Playon HD2 มาวันนี้ ทำไมมันกด transmission ให้เป็น on ไม่ได้ครับ
ใส่ HDD ไว้ภายในและฟอร์แมทด้วยเครื่อง Playon!HD2 รึยังครับ

• *
« ตอบกลับ #295 เมื่อ: ธันวาคม 29, 2011, 01:01:35 am »
สอบถามหน่อยครับ ตอนนี้ f.w. ไหนของ playon! hd2 เสถียรสุด+เมนูเร็วไม่หน่วงครับ.. ไม่รู้จะอัพเป็นตัวไหนดี ตัวไหนน่าอัพสุดอะตอนนี้
ตัวล่าสุดน่าจะเร็วที่สุดแล้วครับ
http://www.acryan.com/downloads/PV73700/Beta/Firmware_PV73700_v9.5.3.r6629.zip

• *
« ตอบกลับ #296 เมื่อ: ธันวาคม 29, 2011, 02:07:59 am »
ยังไม่ได้ฟอแมทครับ กลัวฟอแมทแล้วมันไม่ดี ฮาร์ดดิสก็เต็มไปด้วยไฟล์หนังไม่มีที่สำรองข้อมูล เลยอยากจะเลือกฟอแมทเป็นวิธีสุดท้ายครับ [ร้องไห้]
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 29, 2011, 02:27:47 am โดย maewmaew »

• *
« ตอบกลับ #297 เมื่อ: ธันวาคม 29, 2011, 11:40:45 am »
ยังไม่ได้ฟอแมทครับ กลัวฟอแมทแล้วมันไม่ดี ฮาร์ดดิสก็เต็มไปด้วยไฟล์หนังไม่มีที่สำรองข้อมูล เลยอยากจะเลือกฟอแมทเป็นวิธีสุดท้ายครับ [ร้องไห้]
เครื่อง Realtek จะโหลดบิทต้อง format เพื่อจัดสรรพื้นที่ใน HDD ก่อนครับ

• *
« ตอบกลับ #298 เมื่อ: ธันวาคม 30, 2011, 02:29:30 pm »
ตอนนี้ฟอแมทแล้วโหลดได้ละครับ แต่ยังมีปัญหาอีกนิดหน่อยครับ
1.transmission ไม่ยอมเซฟค่าที่ตั้งไว้ กด save ผ่าน webui แล้ว พอปิดเปิดอีกครั้ง ค่าก็กลับไปเป็นเหมือนเก่า
2.มีวิธีไหนบ้างที่จะ หยุด การทำงานของ transmission โดยไม่ต้องผ่าน webui ผมลอง กด eject เอาฮาร์ดดิสออก กดปุ่ม power บนรีโมท เปิดเครื่องขึ้นมาใหม่
transmission ก็ยัง verify เหมือนเดิม
3.ถ้าปิด transmission ในแทบ network ก่อนปิดเครื่อง จะช่วยได้ไหมครับ แล้วถ้าเปิดออกมามันจะเริ่มทำงานไหมเอ่ย ตอนนี้ยังไม่ได้ลองครับมันกำลัง verify -.- นานมากด้วย
4. Format ตรงแทบ misc คือ Format HD ใช่ไหมครับ แล้วมันมีพาสด้วยไม่ทราบว่าพาสอะไรครับ [ปลื่ม]

ออฟไลน์ lcduser

• *
« ตอบกลับ #299 เมื่อ: ธันวาคม 30, 2011, 05:19:11 pm »
ตัวล่าสุดน่าจะเร็วที่สุดแล้วครับ
http://www.acryan.com/downloads/PV73700/Beta/Firmware_PV73700_v9.5.3.r6629.zip

ขอบคุณครับ ^_^

สอบถามอีกนิดนะครับ พอดีเพิ่งซื้อเครื่องมาเลยยังสงสัยอีกหลายๆอย่าง...

1.ถ้าผมจะต่อ playonhd2 กับ คอมผมโดยใช้สาย lan แล้วโอนไฟล์หนังจากคอมไปลง HDD ในเครื่อง Playonhd2 ทำได้ไหมครับ ? ถ้าได้ทำอย่างไร..
2.ขอวิธีทำปกของ playonhd2 แบบ movie junkbox หน่อยครับ ว่าใช้โปรแกรมอะไร และ ขอวิธีละเอียดๆทีครับ ทำมาทั้งวันแล้วทำไม่ได้สักที... อากู๋ก็ค้นแล้วทำไม่ได้สักที..

ขอบคุณครับ..

ออฟไลน์ big998

• *
« ตอบกลับ #300 เมื่อ: ธันวาคม 30, 2011, 05:59:59 pm »
ผมใช้ hd2 r5440 พอกดเดินหน้า x4 x8 มันกระโดดไปเลยครับ เช่นกดที่ตอนนาทีที่ 10 มันโดดไป นาทีที่ 30 เลย
จะเป็นพวกไฟล์ DVD หรือพวก iso ครับ จะแก้ยังไง
(ผมเคยใช้ r6629 แล้ว ถ้ามันขึ้นภาพหน้าปกไม่ทัน(ใน File Manager มันจะเป็นแถบสีด้านบนจอเลยถอยกลับมาใช้ r5440 ครับ)

ออฟไลน์ aaund

• *
« ตอบกลับ #301 เมื่อ: มกราคม 03, 2012, 12:08:48 am »
ไม่ทราบว่าทำไมเครื่ิองไม่ยอมอ่านซับฝัง  พอดีโหลดซับจากเวปไปฝังเองใช้โปรแกรมMkvmerge GUIรวมไฟล์เข้าด้วยกันตอนแรกเป็นกับคอมก็มีซับไทยแต่ทำไมไปเปิดกับเครื่อง playon HD2 มันไม่ขึ้น ลองเปลี่ยนภาษาซับแล้วก็ยังไม่ขึ้น

ตอนแรกที่ยังไม่ได้ฝังซับกับตัวหนังเอาไปแบบแยกซับก็ขึ้นแต่ทำไมพอฝังซับกับตัวหนังเปิดกับเครื่อง playon HD2 ซับมันไม่ขึ้น

• *
« ตอบกลับ #302 เมื่อ: มกราคม 03, 2012, 02:34:41 pm »

ขอบคุณครับ ^_^

สอบถามอีกนิดนะครับ พอดีเพิ่งซื้อเครื่องมาเลยยังสงสัยอีกหลายๆอย่าง...

1.ถ้าผมจะต่อ playonhd2 กับ คอมผมโดยใช้สาย lan แล้วโอนไฟล์หนังจากคอมไปลง HDD ในเครื่อง Playonhd2 ทำได้ไหมครับ ? ถ้าได้ทำอย่างไร..
2.ขอวิธีทำปกของ playonhd2 แบบ movie junkbox หน่อยครับ ว่าใช้โปรแกรมอะไร และ ขอวิธีละเอียดๆทีครับ ทำมาทั้งวันแล้วทำไม่ได้สักที... อากู๋ก็ค้นแล้วทำไม่ได้สักที..

ขอบคุณครับ..
1. ทำได้ครับ PlayonHD2 ต้องสั้งเปิด SAMBA ก่อนครับ และที่คอมให้พิมพ์ ip address ของเครื่อง PlayonHD2
2. โหลดโปรแกรมนี้มาก่อนครับ เลือกเอาว่าจะใช้ 64 หรือ 32 bit
http://www.acryan.com/downloads/YAMJ_Installer2.0.0_x64.zip
http://www.acryan.com/downloads/YAMJ_Installer2.0.0_i386.zip

• *
« ตอบกลับ #303 เมื่อ: มกราคม 03, 2012, 02:35:44 pm »
ผมใช้ hd2 r5440 พอกดเดินหน้า x4 x8 มันกระโดดไปเลยครับ เช่นกดที่ตอนนาทีที่ 10 มันโดดไป นาทีที่ 30 เลย
จะเป็นพวกไฟล์ DVD หรือพวก iso ครับ จะแก้ยังไง
(ผมเคยใช้ r6629 แล้ว ถ้ามันขึ้นภาพหน้าปกไม่ทัน(ใน File Manager มันจะเป็นแถบสีด้านบนจอเลยถอยกลับมาใช้ r5440 ครับ)
ใช้ปุ่ม goto ง่ายกว่าครับ หรือจะใช้ปุ่ม SKIP ก็ได้ครับ

• *
« ตอบกลับ #304 เมื่อ: มกราคม 03, 2012, 02:37:43 pm »
ไม่ทราบว่าทำไมเครื่ิองไม่ยอมอ่านซับฝัง  พอดีโหลดซับจากเวปไปฝังเองใช้โปรแกรมMkvmerge GUIรวมไฟล์เข้าด้วยกันตอนแรกเป็นกับคอมก็มีซับไทยแต่ทำไมไปเปิดกับเครื่อง playon HD2 มันไม่ขึ้น ลองเปลี่ยนภาษาซับแล้วก็ยังไม่ขึ้น

ตอนแรกที่ยังไม่ได้ฝังซับกับตัวหนังเอาไปแบบแยกซับก็ขึ้นแต่ทำไมพอฝังซับกับตัวหนังเปิดกับเครื่อง playon HD2 ซับมันไม่ขึ้น
ใช้ Mkvmerge GUI เวอร์ชั่นไหนครับ ลองใช้เวอร์ชั่นเก่าดูก่อนนะครับ
ใช้ mkvmerge GUI 3.4.0 จะมองเห็น sub ฝัง mkvmerge GUI V4 ขึ้นไป จะไม่แสดงผล
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 03, 2012, 03:11:25 pm โดย suvej »

ออฟไลน์ aaund

• *
« ตอบกลับ #305 เมื่อ: มกราคม 03, 2012, 07:14:35 pm »
ขอบคุณคับได้แล้วคับตอนแรกใช้เวอร์ชั่นตัวล่าสุด  [yes]