ผู้เขียน หัวข้อ: รวมพลคนใช้ Play!ON HD Player สุดคุ้ม  (อ่าน 840754 ครั้ง)

ออฟไลน์ maewmaew

• Flat TV member
  • *
Re: รวมพลคนใช้ Play!ON HD Player สุดคุ้ม
« ตอบกลับ #342 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 26, 2012, 05:55:45 pm »
ลองเข้าดูผ่าน file manager หรือยังครับ

ออฟไลน์ suvej

• Official Sponsor
  • Full LED TV member
  • *
Re: รวมพลคนใช้ Play!ON HD Player สุดคุ้ม
« ตอบกลับ #343 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 28, 2012, 10:58:46 am »
สอบถามวิธีเรียงไฟล์ใน Hi Media 900 B
ตอนนี้ผมกำลัง Rip series เป็น ไฟล์ MKV เพื่อดูใน  Hi Media 900 B แต่มีปัญหาตอนเปิดดูครับในHi Media 900 B มันแทนที่จะ อ่านไฟล์ เป็น
A1 A2 A3 มันกลับอ่านเป็น A1 แล้วไปA10เลย จนถึง A19 แล้วค่อยเป็นA2 แทน ผมจะต้องเซฟไฟล์เป็นชื่ออะไรครับ ผมถึงจะให้มัน play ไปตามลำดับได้ครับ

ขอโทษด้วยครับไปตั้งในห้อง
HiMedia แล้วไม่ขึ้นครับมาขึ้นห้องนี้แทน เลยไปตั้ง ที่หห้องใหญ่อีกด้วย
กราบขอโทษด้วยครับ
A01
A02

ออฟไลน์ dookwho

• *
« ตอบกลับ #344 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 29, 2012, 07:38:45 pm »
ลองเข้าดูผ่าน file manager หรือยังครับ

folder ยังอยู่ แต่หนังหายครับ ไม่รู้ว่า โดนไวรัสรึเปล่า 

ออฟไลน์ Bowjang007

• *
« ตอบกลับ #345 เมื่อ: มีนาคม 03, 2012, 06:16:57 pm »
ระหว่าง Playon HD2 กับ HD Mini 2 เลือกตัวไหนดีครับ

ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ jarun

• *
« ตอบกลับ #346 เมื่อ: มีนาคม 14, 2012, 11:02:04 pm »
สวัสดีครับ ผมมี play!on hd อยู่ 1 เครื่องเก่าแล้ว(3ปี)ไม่เคยอัพเฟิร์มแวร์เลย พอดีมีโอกาศจัดชุดโฮม yamaha rx-v371 ผมมีเรื่องสอบถามนิดนึงครับ
1.ผมต่อ dvd---->สายขาว-แดง---->yam.371(สายเหลือง---->พลาสม่า tv เสียงเบส(sub)ออกปกติ
2.ผมต่อ พลาสม่า tv---->สายขาว-แดง---->yam.371 เสียงเบส(sub)ออกปกติ
3.ผมต่อ play!on ---->hdmi---->yam.371---->hdmi---->พลาสม่า tv เสียงเบส(sub)ไม่ออก อยากทราบว่าผมต้องตั้งค่าหรือใช้ช่องเสียงอันใหนครับ
ขอขอบคุณทุกความคิดเห็นครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 19, 2012, 10:49:25 am โดย jarun »

• *
« ตอบกลับ #347 เมื่อ: มีนาคม 15, 2012, 02:41:40 am »
ระหว่าง Playon HD2 กับ HD Mini 2 เลือกตัวไหนดีครับ

ขอบคุณครับ
ตอนนี้มีแต่ Playon HD2 ครับ

ออฟไลน์ can18

• Edge LED TV member
« ตอบกลับ #348 เมื่อ: มีนาคม 16, 2012, 05:13:30 pm »
ทำไม playon hd2 ของผมทำไมช่วงนี้ผมโหลดหนังมาดูแล้ว ไฟล์ mkv มันอ่านซับไทยไม่ได้ อ่านได้แต่ซับ eng

ขอผู้รู้ช่วยตอบทีครับ

ขอบคุณล่วงหน้า

• *
« ตอบกลับ #349 เมื่อ: มีนาคม 18, 2012, 09:33:40 pm »
ทำไม playon hd2 ของผมทำไมช่วงนี้ผมโหลดหนังมาดูแล้ว ไฟล์ mkv มันอ่านซับไทยไม่ได้ อ่านได้แต่ซับ eng

ขอผู้รู้ช่วยตอบทีครับ

ขอบคุณล่วงหน้า
อัพเฟิร์มแวร์ล่าสุดรึยังครับ เรื่องที่ดูไม่ได้เรื่องอะไรครับ

ออฟไลน์ mr.jeab

• *
« ตอบกลับ #350 เมื่อ: มีนาคม 19, 2012, 02:16:53 pm »
รบกวนสอบถามนะครับ

PlayOn!HD Mini เสียเนื่องจากเสียบ Adaptor ผิดสามารถส่งซ่อมได้ที่ไหนบ้างครับ ( ของเดิม 5V ดันไปต่อ 12V ช๊อตเลยเซร็ง ลิมดูอ่ะครับ จะเอาไปเป็น Player ในรถ )

สอบถามแล้ว ขออนุญาติให้ข้อมูลบ้าง

จากเหตุการณ์เครื่องเจ๋งข้างต้น....เมื่อวานผมเลยได้โอกาสขอเงินเมียสอย VEOLO เลยทดสอบการใช้งานมาฝากทุกท่านนะครับ
VEOLO สามารถร่วมกับ Microsoft Wireless Desktop 800 ได้นะครับ ทดสอบแล้ว
ในส่วนของ App Android ลอง Search ดูผ่านตัว VEOLO จะเจอ App น้อยมาก ไม่เหมือน Search ผ่าน Market บนมือถือ Android ผมเลยใช้การ Search หาก App ที่ต้องการแล้ว Run Install ที่ตัว VEOLO ซึ่งก็สามารถทำได้นะครับ

Facebook ใช้งานได้ปกติเหมือนบนมือถือ (ต้องลง Thai Keyboard ด้วย จึงจะพิมพ์ไทยได้ อ้อ พิมพ์ไทยจาก Keyboard ยังไม่ได้นะครับ ผมใช้ Mouse คลิกทีละตัวอักษรเอา)
Youtube + TV Thailand ดูรายการโทรทัศน์ย้อนหลังได้ลื่นไหลดีมาก
Angry Bird RIO เล่นผ่าน Mouse ได้ OK เลย

ขอบคุณครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 19, 2012, 02:20:32 pm โดย mr.jeab »

ออฟไลน์ lohkaeo

• *
« ตอบกลับ #351 เมื่อ: มีนาคม 29, 2012, 09:30:08 am »
สวัสดีครับ เป็นมือใหม่เพิ่งซื้อเครื่อง playon HD2 มาได้ไม่กี่วัน วันนี้ลองเล่นเน็ตดู

โดยใช้วิธีรับ DHCP และ Fix IP แล้วเข้า youtube ปรากฏว่าขึ้น network congestion ตลอดเลย

ไม่ทราบว่าเกิดจากปัญหาอะไรครับ คำแนะนำด้วยครับ

ผมใช้ FW v9.5.3.r7317 ครับ

ขอบคุณมากครับ  [ร้องไห้]

ออฟไลน์ kengpengjui

• *
« ตอบกลับ #352 เมื่อ: มีนาคม 30, 2012, 09:06:53 am »
สำหรับผมเพิ่งซื้อ Playon HD2 มา ใช้ได้ไม่ถึงอาทิตย์ถูกใจมากครับ แล้วเอาไปให้เพื่อนๆลอง 2-3 คนอยากได้ขึ้นมาเลยละครับ รูปทรงเรียบๆสวยดี พอใจทุกอย่าง

ออฟไลน์ jiradech

• LCD TV member
  • **
« ตอบกลับ #353 เมื่อ: มีนาคม 30, 2012, 11:04:05 am »
 [ร้องไห้]  ผมก็เป็นคนหนึ่งที่ใช้ Play on HD2  ได้ไม่เกิน 1อาทิตย์..   ผมว่ามันก็โอเคนะ ..แค่เปิดมาtest เครื่องแค่ครั้งเดียว   

แต่ได้ไลองสัมผัสกับ TV3D แล้วรูสึกว่า เราน่าจะซื้อHD player แบบ 3D มันยอดมาก... กำลังคิดอยู่ว่าจะตัดสินใจขายดีมั้ย..
 [หื่น] [หื่น] [หื่น]

มันเหมาะๆมากกับTV3D"" ตอนแรกนึกว่าไม่จำเป็น พวก 3D" แต่พอได้สัมผัส  มันยอดมากกกกกกกกกกกกกกกกกก [รัก] [รัก]

ออฟไลน์ eak 01

• *
« ตอบกลับ #354 เมื่อ: มีนาคม 30, 2012, 06:54:24 pm »
สวัสดีครับ

ออฟไลน์ G-MOBILE

• *
« ตอบกลับ #355 เมื่อ: เมษายน 01, 2012, 01:27:44 pm »
ผมซื้อ PlayON HD 1 มาใช้ประมาณ1ปี เคลมบอร์ดมา2รอบแล้ว รอบ2นี้ส่งเครมบอร์ดเกือบ 2เดือนแล้วยังไม่ได้ ต้องรอบอร์ดจากต่างประเทศ ผมละเซ็ง...

ออฟไลน์ HD Digital Shop

« ตอบกลับ #356 เมื่อ: เมษายน 01, 2012, 08:39:53 pm »
[ร้องไห้]  ผมก็เป็นคนหนึ่งที่ใช้ Play on HD2  ได้ไม่เกิน 1อาทิตย์..   ผมว่ามันก็โอเคนะ ..แค่เปิดมาtest เครื่องแค่ครั้งเดียว   

แต่ได้ไลองสัมผัสกับ TV3D แล้วรูสึกว่า เราน่าจะซื้อHD player แบบ 3D มันยอดมาก... กำลังคิดอยู่ว่าจะตัดสินใจขายดีมั้ย..
 [หื่น] [หื่น] [หื่น]

มันเหมาะๆมากกับTV3D"" ตอนแรกนึกว่าไม่จำเป็น พวก 3D" แต่พอได้สัมผัส  มันยอดมากกกกกกกกกกกกกกกกกก [รัก] [รัก]

PlayOn! HD 2 ดู 3D แบบ Side By Side ก็ยังได้อยู่นะครับ

• **
« ตอบกลับ #357 เมื่อ: เมษายน 01, 2012, 09:33:38 pm »
เล่นแบบ 3Dยังไงครับ รบกวนช่วยอธฺบายหรือ review ให้ฟังหน่อย  อีกอย่างผมเอา play onHD2 มาเปิดไฟล์หนัง rip เสียงเบา.ทั้งเปิดสุดเต็มกำลังของTV และ HD player แล้วก็ไม่ได้ช่วยไร..  ถ้าผมจะต่อกับ Home thertre philip รุ่นเก่า มี subhood แต่ ไม่มีช่อง HDMI  ผมมาสามารถต่อ กับTV หรือ HD ได้มั้ย เผื่อที่จะให้เสียงออกมาเป็น 5.1  สายลำโพงเหมือนเแ็นสายไฟ ต่อเข้ากับลำโพงนะครับ

ออฟไลน์ HD Digital Shop

« ตอบกลับ #358 เมื่อ: เมษายน 02, 2012, 10:08:36 pm »
เล่นแบบ 3Dยังไงครับ รบกวนช่วยอธฺบายหรือ review ให้ฟังหน่อย  อีกอย่างผมเอา play onHD2 มาเปิดไฟล์หนัง rip เสียงเบา.ทั้งเปิดสุดเต็มกำลังของTV และ HD player แล้วก็ไม่ได้ช่วยไร..  ถ้าผมจะต่อกับ Home thertre philip รุ่นเก่า มี subhood แต่ ไม่มีช่อง HDMI  ผมมาสามารถต่อ กับTV หรือ HD ได้มั้ย เผื่อที่จะให้เสียงออกมาเป็น 5.1  สายลำโพงเหมือนเแ็นสายไฟ ต่อเข้ากับลำโพงนะครับ

File 3D ตอนนี้ที่ใช้กับ HD Player มีอยู่ 2แบบครับ

แบบแรกที่ใช้กันอย่างแพร่หลายนั้นก็คือ 3D แบบ Side By Side คือ File จะแบ่งภาพออกเป็นสองจอ มีทั้งแบบเป็นซ้ายและขวาหรือบนกับล่างครับ โดย TV3D จะมีคุณสมบัติในการรวมภาพมาอยู่ตรงกลางเพื่อให้ภาพเป็นแบบ 3D โดยส่วนให็เครื่อง HD Player ก็จะสามารถเล่นได้หมดรวมถึง PlayOn! HD 2 ของคุณด้วยครับ

แบบที่สอง จะเป็นแบบที่เหมือนต้นฉบับมากที่สุดนั้นก็คือ 3D แบบ Full Rip หรือ Full 3D เวลาเปิดก็จะเป็นภาพ 3D เลยโดยไม่ต้องไปปรับอะไรเพิ่มครับ ซึ่งเครื่องที่เปิด File แบบนี้ได้ต้องเป็นเครื่องที่ใช้ชิป Realtek 1186 เช่น Xtreamer Prodigy ครับ

ทั้งสองแบบให้ภาพที่ใกล้เคียงกันครับ ถึง File แบบ Full Rip อาจจะดูดีกว่าเช่นภาพดูลื่นกว่าสมูทมากกว่า มีมิติที่ดูดีกว่า แต่ถ้าดูแบบไม่สังเกตุก็ดูไม่รู้เรื่องครับ

ส่วนเรื่องของเสียงเมื่อเปิดหนัง Full Rip เสียงเบานั้นผมคาดว่าเลือกเสียงจากหนังเป็นแบบ True HD หรือ DTS HD หรือเปล่าครับ แล้วลองดูครับว่าเรา Setup ระบบเสียงที่เครื่องเป็นแบบไหนอยู่ ลองปรับดูครับ

ส่วนเรื่องเครื่องเสียง Home thertre philip ต้องลองดูด้านหลังเครื่องว่ามีช่องต่อแบบใดบ้าง ถ้าไม่สามารถต่อช่อง HDMI แต่ถ้ามีช่องรับเสียงจาก Optical หรือ Coaxial  ก็ยังสามารถต่อออกเสียง 5.1 ได้ครับ แต่เวลาเปิดหนังต้องเลือกเสียงที่เป็นระบบ DTS หรือ Dolby digital AC-3 ครับ แล้วปรับ Setup ตรงส่วนของเสียง Audio หัวข้อ SPDF ให้เป็น passthrough ลองดูนะครับ

• **
« ตอบกลับ #359 เมื่อ: เมษายน 04, 2012, 01:44:32 pm »
ขอบคุณ สำหรับคำแนะนำทุกท่านครับ..
 [ปลื่ม] [ปลื่ม] [ปลื่ม] [ปลื่ม]

มือใหม่นะครับ ... โหลด MKV แบบ rip hidef มา ประมาณ 3-4GB   บางเรื่องภาพชัดมาก บางเรื่อง เสียงเบามาก .. เราสามารถไปปรับsetting ตรงเครื่องHD

player ได้มั้ย..  เพื่อให้เสียงมันดัง.. ตอนนี้มี external hardsik อยู่320Gb  กำลังจะซื้อเพิ่มเป็น 2T  แต่เห็นราคา บอกกันว่าช่วงนี้ราคาแพงมาก..   เลยคิดอยู่

ว่าเอาไงดี แล้วถ้าซื้อ ควรซื้อ แบบ external หรือ Internal ดีครับ ช่วยแนะนำหน่อย  แล้ว ระหว่างโหลดหนังผ่าน คอมพิวเตอร์ ต่อสาย lan กับ ต่อ สาย Lan

เข้า HD player  ของ HD2 นั้น แบบไหนเร็วกว่ากันครับ