ผู้เขียน หัวข้อ: รวมพลคนใช้ Play!ON HD Player สุดคุ้ม  (อ่าน 840697 ครั้ง)

ออฟไลน์ bluepoppin

• Flat TV member
  • *
Re: รวมพลคนใช้ Play!ON HD Player สุดคุ้ม
« ตอบกลับ #378 เมื่อ: พฤษภาคม 20, 2012, 12:49:06 am »
มีคำถามอยากทราบครับ

คือ ผมโหลด หนังมาแบบ blu-ray full rip ที่มีขนาด30-40 gb ครับ.

ปัญหาคือ..โหลมมาเสร้จมาเป็นแบบ folder อ่ะ ที่มีหลายๆไฟล์ อยู่ใน folder (ไม่ใช่แบบ ไฟล์ ISO น่ะล)

อยากทราบว่าผมจะเอามาเปิดกับเครื่อง hd player ยังไงครับ..

1.ก๊อบมาทั้ง folder เลย (แล้วต้องเล่นกับเครื่อง hd player ยังไง)                     .. หรือ...

2.หรือก๊อปแต่ไฟล์หลักที่เป็นไฟลืครับหนัง..(แล้วต่างจากก๊อบทั้ง folder มั้ย)

ช่วยตอบที...งง สุดๆๆ

ขอบคุณ

ออฟไลน์ tawatch

• *
Re: รวมพลคนใช้ Play!ON HD Player สุดคุ้ม
« ตอบกลับ #379 เมื่อ: พฤษภาคม 20, 2012, 06:45:25 am »
มีคำถามอยากทราบครับ

คือ ผมโหลด หนังมาแบบ blu-ray full rip ที่มีขนาด30-40 gb ครับ.

ปัญหาคือ..โหลมมาเสร้จมาเป็นแบบ folder อ่ะ ที่มีหลายๆไฟล์ อยู่ใน folder (ไม่ใช่แบบ ไฟล์ ISO น่ะล)

อยากทราบว่าผมจะเอามาเปิดกับเครื่อง hd player ยังไงครับ..

1.ก๊อบมาทั้ง folder เลย (แล้วต้องเล่นกับเครื่อง hd player ยังไง)                     .. หรือ...

2.หรือก๊อปแต่ไฟล์หลักที่เป็นไฟลืครับหนัง..(แล้วต่างจากก๊อบทั้ง folder มั้ย)

ช่วยตอบที...งง สุดๆๆ

ขอบคุณ
ถ้าใช้ Playon hd 2
ก็ Copy มาทั้ง folder เลยครับ firmware เวอร์ชั่นใหม่ๆ มันอ่านได้เลยครับ แสดงเป็นเมนูด้วย
ถ้าไม่ได้ยังไง ลอง Up Firmware ดูครับ เอาเป็นเวอร์ชั่นล่าสุด อ่านได้แน่นอนครับ

• *
« ตอบกลับ #380 เมื่อ: พฤษภาคม 20, 2012, 09:39:49 pm »
แล้วถ้าก็อปมาทั้ง folder แล้วเวลากดเล่นจะกดยังไงคับ..กดหน้า folder เลยหรอ แล้วกดตัวไหน ตัวโอเคตรงกลาง รึเปล่า ช่วยอธิบายให้ละเอียดทีครับ

• *
« ตอบกลับ #381 เมื่อ: พฤษภาคม 20, 2012, 09:46:11 pm »
แล้วถ้าก็อปมาทั้ง folder แล้วกด play หน้า folder เลยเนี่ย จะต้องกดตัวไหน ตัวโอเค ตรงกลางปุ่มสี่ทิศ เลย หรือกด ตัวลูกศร [play]

ช่วยอธิบายให้ละเอียดที...(((ถ้าหน้า folder กลัวว่ามันจะเข้าใน folder แทนที่ จะเป็นการเล่น น่ะสิครับ)))

• *
« ตอบกลับ #382 เมื่อ: พฤษภาคม 21, 2012, 08:06:50 am »
แล้วถ้าก็อปมาทั้ง folder แล้วกด play หน้า folder เลยเนี่ย จะต้องกดตัวไหน ตัวโอเค ตรงกลางปุ่มสี่ทิศ เลย หรือกด ตัวลูกศร [play]

ช่วยอธิบายให้ละเอียดที...(((ถ้าหน้า folder กลัวว่ามันจะเข้าใน folder แทนที่ จะเป็นการเล่น น่ะสิครับ)))

เลือก folder หนัง กด OK จะมี popup ขึ้นมาให้เลือก play หรือ browse
เลือก play แล้วกด ok

• *
« ตอบกลับ #383 เมื่อ: พฤษภาคม 21, 2012, 08:08:40 am »

กด play หรือ OK ก็ได้ครับ

ออฟไลน์ jjlimmy

• *
« ตอบกลับ #384 เมื่อ: พฤษภาคม 22, 2012, 11:40:57 am »
ใช้ PLAYON HD2 (FIRMWARE 3966)  อยากติดตั้ง   Adobe Flash Player   ต้องทำอย่างไรครับ  ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ golfprasertsuk

• *
« ตอบกลับ #385 เมื่อ: พฤษภาคม 22, 2012, 02:24:26 pm »
ใส่หนังที่อยู่ในคอมลงเครื่อง hd ทำไงคัฟ

• *
« ตอบกลับ #386 เมื่อ: พฤษภาคม 22, 2012, 04:01:28 pm »
ใส่หนังที่อยู่ในคอมลงเครื่อง hd ทำไงคัฟ

ใช้สาย  USB 3.0 สีฟ้าที่ให้มา เชื่อมต่อ  แล้ว COPY ได้เลยครับ

• *
« ตอบกลับ #387 เมื่อ: พฤษภาคม 22, 2012, 05:17:39 pm »
ใช้ PLAYON HD2 ( firmware 3966)   เข้า  youtube บางอันขึ้นว่า  you need Adobe Flash Player to watch this video.  แก้ยังไงครับ  ต้อง up firmware   หรือ  ต้องติดตั้ง Adobe Flash Player ครับ     ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ firststudio

• *
« ตอบกลับ #388 เมื่อ: พฤษภาคม 28, 2012, 07:01:04 pm »
ผมใช้ HD2 เฟิร์มแวร์ล่าสุด เพิ่งซื้อเครื่องมาไม่ถึงเดือน ครับ มีข้อสงสัย

1.บางครั้งมาแต่ภาพ เสียงไม่มา ตอนแรกๆผมก็แก้โดยการปิดเครื่องแล้วเปิดใหม่ เสียงก็มา
ล่าสุด ผมกดเลือกความละเอียดใหม่เป็น 1080p 50/60 ประมาณนี้เสียงจึงมา ไม่ทราบว่าเป็นกันบ้างมั้ยครับ

2.เวลาดูหนังฟูลริป บางทีเลือกพากษ์ไทยไป พากษ์บ้างไม่พากษ์บ้าง เลือกแสดงซับ ซับขึ้นบ้าง ไม่ขึ้นบ้าง เป็นที่ไฟล์วิดีโอรึเปล่าครับ หรือ เป็นที่ HD2

ออฟไลน์ HD Digital Shop

• Full LED TV member
« ตอบกลับ #389 เมื่อ: พฤษภาคม 28, 2012, 10:07:20 pm »
ผมใช้ HD2 เฟิร์มแวร์ล่าสุด เพิ่งซื้อเครื่องมาไม่ถึงเดือน ครับ มีข้อสงสัย

1.บางครั้งมาแต่ภาพ เสียงไม่มา ตอนแรกๆผมก็แก้โดยการปิดเครื่องแล้วเปิดใหม่ เสียงก็มา
ล่าสุด ผมกดเลือกความละเอียดใหม่เป็น 1080p 50/60 ประมาณนี้เสียงจึงมา ไม่ทราบว่าเป็นกันบ้างมั้ยครับ

2.เวลาดูหนังฟูลริป บางทีเลือกพากษ์ไทยไป พากษ์บ้างไม่พากษ์บ้าง เลือกแสดงซับ ซับขึ้นบ้าง ไม่ขึ้นบ้าง เป็นที่ไฟล์วิดีโอรึเปล่าครับ หรือ เป็นที่ HD2

เปิดจาก File Full Rip หรือเปล่าครับ แล้วเป็นกับทุก File หรือเปล่าครับ

เรื่องเสียงไม่ทราบว่าต่อเข้าเครื่องเสียงหรือเปล่าครับ แล้วเสียงที่เล่นเป็นระบบเสียงอะไรครับ True HD , DTS HD หรือเปล่าครับ
ส่วนดูแล้วซัฟขึ้นบ้างไม่ขึ้นบ้าง น่าจะเป็นที่ FW. ไม่สมบูรณ์ครับ ลองลง FW. ใหม่ครับ

• *
« ตอบกลับ #390 เมื่อ: พฤษภาคม 28, 2012, 10:46:08 pm »

เปิดจาก File Full Rip หรือเปล่าครับ แล้วเป็นกับทุก File หรือเปล่าครับ

เรื่องเสียงไม่ทราบว่าต่อเข้าเครื่องเสียงหรือเปล่าครับ แล้วเสียงที่เล่นเป็นระบบเสียงอะไรครับ True HD , DTS HD หรือเปล่าครับ
ส่วนดูแล้วซัฟขึ้นบ้างไม่ขึ้นบ้าง น่าจะเป็นที่ FW. ไม่สมบูรณ์ครับ ลองลง FW. ใหม่ครับ
เรื่องภาพมาแต่เสียงไม่มา เปิดจากไฟล์ที่ไม่ใช่ฟูลริปครับ แต่พอทำแบบสองวิธีที่ผมบอก ก็หายครับ เสียงมาปกติ  เช่นผมโหลด MV HD มาหลายๆไฟล์ ให้มันเล่นไปเรื่อยๆ บางเพลงไม่มีเสียง ต้องกดเปลี่ยนความละเอียดหน้าจอ ก็หาย เลย ตอนนี้ใช้ไปแบบงงๆครับ อยากรู้สาเหตุที่แท้จริงครับ

เรื่องเสียงกับซัพขาดๆหายๆ เปิดจากไฟล์ ฟูลริป ครับ เสียงบางทีเลือกเป็นพากไทยใว้ เล่นไปซักพักบางฉากก็กลับมาเป็นพูดอังกฤษซะงั้น แล้วก็อังกฤษยาวเลย ต้องมาเลือกเป็นพากษ์ไทยใหม่ ซัพก็เลือกแล้ว พอเลือกเสร็จมันก็โชว์ตามที่เลือก แล้วก็มาบ้าง ไม่มาบ้างครับ ผมก็คิดเอาเองว่าอาจจะเป็นเพราะมันเป็นฟูลริป เพราะอาการนี้เกิดขึ้น กับหนังสองเรื่องที่ผมโหลดมาเป็นแบบฟูลริปครับ

• *
« ตอบกลับ #391 เมื่อ: พฤษภาคม 28, 2012, 10:59:13 pm »
รบกวนถามอีกเรื่องนะครับ

ผมใช้เอ๊กเทอนอลฮาดดิส กับ HD2 ปกติเวลาจะดูหนังต้องเข้าไปหมวด การจัดการไฟล์ เข้าไปเรื่อยๆ 2-3ต่อ ถึงจะเจอหนังที่ลงไว้และเลือกแบบโชว์ปก

คำถามคือ

ผมสามารถ ให้หนังที่ผมลงใน เอ๊กเทอนอลฮาดดิส ไปโชว์ปกในหมวดภาพยนต์ ได้มั้ยครับ ต้องทำอย่างไร

« ตอบกลับ #392 เมื่อ: พฤษภาคม 30, 2012, 11:28:38 am »

เรื่องภาพมาแต่เสียงไม่มา เปิดจากไฟล์ที่ไม่ใช่ฟูลริปครับ แต่พอทำแบบสองวิธีที่ผมบอก ก็หายครับ เสียงมาปกติ  เช่นผมโหลด MV HD มาหลายๆไฟล์ ให้มันเล่นไปเรื่อยๆ บางเพลงไม่มีเสียง ต้องกดเปลี่ยนความละเอียดหน้าจอ ก็หาย เลย ตอนนี้ใช้ไปแบบงงๆครับ อยากรู้สาเหตุที่แท้จริงครับ

เรื่องเสียงกับซัพขาดๆหายๆ เปิดจากไฟล์ ฟูลริป ครับ เสียงบางทีเลือกเป็นพากไทยใว้ เล่นไปซักพักบางฉากก็กลับมาเป็นพูดอังกฤษซะงั้น แล้วก็อังกฤษยาวเลย ต้องมาเลือกเป็นพากษ์ไทยใหม่ ซัพก็เลือกแล้ว พอเลือกเสร็จมันก็โชว์ตามที่เลือก แล้วก็มาบ้าง ไม่มาบ้างครับ ผมก็คิดเอาเองว่าอาจจะเป็นเพราะมันเป็นฟูลริป เพราะอาการนี้เกิดขึ้น กับหนังสองเรื่องที่ผมโหลดมาเป็นแบบฟูลริปครับ

ถ้าอากรแบบนี้ลองลงเฟิร์มแวร์ใหม่เลยครับ

« ตอบกลับ #393 เมื่อ: พฤษภาคม 30, 2012, 11:31:18 am »
รบกวนถามอีกเรื่องนะครับ

ผมใช้เอ๊กเทอนอลฮาดดิส กับ HD2 ปกติเวลาจะดูหนังต้องเข้าไปหมวด การจัดการไฟล์ เข้าไปเรื่อยๆ 2-3ต่อ ถึงจะเจอหนังที่ลงไว้และเลือกแบบโชว์ปก

คำถามคือ

ผมสามารถ ให้หนังที่ผมลงใน เอ๊กเทอนอลฮาดดิส ไปโชว์ปกในหมวดภาพยนต์ ได้มั้ยครับ ต้องทำอย่างไร

เข้าไปเปิด Auto Scan ใน Setting หรือยังครับ ถ้ายังลองเปิดดูก่อนครับ

• *
« ตอบกลับ #394 เมื่อ: พฤษภาคม 30, 2012, 01:47:13 pm »
อ้อ โอเค ขอบคุณมากครับ

ออฟไลน์ suvej

• Official Sponsor
  • *
« ตอบกลับ #395 เมื่อ: มิถุนายน 01, 2012, 01:13:14 am »
PLAYON!HD  Media Box ราคาโดยประมาณเท่าไรพอจะทราบไมคราับ
PlayonHD essential 2690
PlayonHD2 3490
PlayonHDdvr 5490