ผู้เขียน หัวข้อ: รวมพลคนใช้ Play!ON HD Player สุดคุ้ม  (อ่าน 840676 ครั้ง)

ออฟไลน์ BlueprincE

• Full LED TV member
รวมพลคนใช้ Play!ON HD Player สุดคุ้ม
« เมื่อ: มกราคม 17, 2010, 11:32:05 pm »

สวัสดีคร้าบบบหลังจากผมได้นําเสนอรีวิว Media Box ตัวเเหล่ม Bevix ไปเเล้ว วันนี้ BluePrincE กลับมาพร้อมนำเจ้า PLAYON!HD  Media Box ตัวจี๊ดดด!!!! ราคาไม่เเพงเเต่พี่เเกเเรงได้ใจ!!! โดยมีจุดเด่นในเรื่องของราคาที่สมเหตุสมผล HDD ที่สามารถยัดไปได้ถึง 2TB สามารถเล่นไฟล์ได้หลากหลายรูปแบบ เเน่นอนรองรับการทํางานเเบบ 1080p Full HD มี connection ที่ใช้งานได้ครบครันทั้ง USB Port เเละ Card Reader ที่สําคัญเมื่อใช้จริงหลายๆท่านอาจจะหลงรักมันได้ง่ายๆครับ Interface ทําได้งามจับใจ เเต่เรื่องเเบบนี้นานาจิตใจครับ งั้นผมขอพาทุกท่านไปดูหน้าตาเจ้า PLAYON! กันเลยดีกว่าครับ ใครที่กำลังจะซื้อ media box  รีวิวนี้อาจจะช่วยท่านในการตัดเสินใจเลือก Media Box มาเป็นคู่หูครับ เรามาเริ่มแกะกล่องกันเลยดีกว่าครับ!!!!

ด้านหน้าเจ้ากล่อง PLAYON!HD ทำได้เรียบหรูดี  

ด้านข้าง มีโลโก้ Format ภาพและเสียงที่รองรับ รวมทั้ง connection ต่างๆ

โอว้!! อุปกรณ์ด้านในเพียบเลย AC Ryan Playon!HD,Remote Control,2x AA Battery,FREE HIFX Evolution HDMI quality cable (2m),1x composite A/V Cable ,Y/Pb/Pr Cable,USB A to B Cable,AC Adaptor,Power Cord,User Manual เเละ Quick Installation Guide

หน้าตาหล่อเหลาเอาการที่เดียว เน้นโทนสีดำวัสดุเป็นพลาสติก วัสดุดูธรรมดาไปนี๊สสส!!!

ด้านข้างมีช่องเสียบUSB Port พร้อมกับช่องอ่าน Card Reader (SD/SDHC/MMC/MSPRO)

ด้านหลัง  มีช่องต่อ HDMI interface up to 1080p ,Composite Video ,Composite Audio ,Y/Pb/Pr Video ,SPDIF coaxial (digital audio) SPDIF Optical TOSLink (digital audio)

ช่องใส่ Harddisk สร้างความลำบากเล็กน้อย (เมื่อเทียบกับเจ้า Bevix เพราะเจ้านี่ต้องไขน็อต 2 ตัว เพื่อเปิดฝาหากไม่ได้จําเป็นต้องเปลี่ยน Harddisks บ่อยๆผมว่าจุดนี้ไม่มีปัญหาครับ)

โหหห!! ดูโหดไปนิสส เห็นเครื่องในเพียบเลย  ที่ต้องทำคือ ติดตั้ง Harddisk กับฝาครอบ ก่อนที่จะใส่ลงไปและเสียบสายแพร์

Playon!HD สามารถใส่ HDD ได้สูงสุดถึง 2TB (BluprincE จัด 320GB เข้าไปประจําการก่อนนะครับ!)

เปิดเครื่องลุยกันเลย!! ไฟสีฟ้าพร้อม LOGO Playon!HD สว่างโจ้!!

หน้าแรกพบกับ Interface ที่งามพอสมควร โดยเราสามารถเข้าเมนู Browser เพื่อเลือก Content ด้านใน

คราวนี้เรามาเริ่มด้วยการอ่าน Content จาก Hard disk กันก่อน....  สุดยอดดด!! มีการ Preview Content ที่เราเลือก ก่อนที่เราจะเข้าไปดุจริงด้วยครับ

เริ่มด้วยTransformers2 กันเลยครับ  การเปลี่ยนระบบเสียง และืSubtitle ทำได้รวดเร็ว ผ่านได้ฉลุย แบบไม่มีกระตุก รวมถึงการ Skip ข้ามฉาก การ Fast Forward ก็ทำได้อย่างรวดเร็ว ในเรื่องของไฟล์เเละฟอร์เเมทที่รองรับก็ตามนี้เลยครับ AVI / MKV / TS / TP / TRP / M2TS / MPG / MP4 / MOV / M4V / VOB / ISO / IFO / DAT / WMV / ASF / RM / RMVB / FLV resolution up to 720p / 1080i / 1080p

Quality ของภาพนั้น อยู่ในระดับที่ยอดเยี่ยมเลยทีเดียว แต่โทนสีดูติดอมเหลืองนิดๆ พบเห็น Noise ได้เล็กน้อย แต่ภาพเคลื่อนไหวเลื่อนไหล อย่างไม่มีที่ติ!!!

เอาใจแฟนเกาหลีกันต่อ(หรือเอาใจตัวเองกันแน่?) ด้วยคอนเสิร์ต 2NE1 ภาพคมกริบ เเละพิสูจน์ว่าเป็น Media Box ที่ให้สีได้อิ่มจริงๆ หากเทียบกับเจ้า Bevix หรือ Divico เจ้า Playon! ขอบอกว่าสู้ได้สบายๆ (ขอบอกว่าสาวกเกาหลีผมรู้ว่าคุณมีไฟล์เหล่านี้เยอะมาก หา Media Box มาเก็บไว้สักอันเถิด 555)

ต่อกันด้วยไฟล์ MPEG2 อีกซัก 1 เรื่อง คือ Ice Age3 เจอการกระตุกเล็กน้อย ช่วงก่อนจบไฟล์ แต่ภาพตลอดทั้งเรื่องไหลเลื่อนดีครับ (ไม่เเน่ใจว่าเป็นที่สาเหตุใดครับ)

เเน่นอนว่าพก Resume Playback ด้วยยย!!! กรณีปิดออกไปจาก content เเบบกระทันหัน!

มาดูในส่วนของการ Set Up กันบ้าง เริ่มกันที่ Audio เราสามารถ Set-up ระบบเสียงได้ตั้งแต่การปล่อยผ่านเสียงแบบ LPCM MULTI CH เเละรองรับระบบเสียงต่างๆได้ในรูปเเบบของการ Passing โดยมีระบบที่รองรับได้ตามนี้เลยครับ MP2 / MP3 / OGG Vorbis / WMA Std / PCM / LPCM / MS-ADPCM / LC-AAC / HE-AAC / COOK / RA-Lossless น่าเสียดายที่ไม่มีระบบถอด DTS-MA เเละ Dolby True HD (รวมทั้งมี Night Mode ถ้าตั้งไว้ที่On มันจะช่วยลดความดังของเสียง)

ในส่วนของ Video ผมค่อนข้างประทับใจ ในจุดนี้มากครับ เพราะมันสามารถ Set Up ได้หลากหลายมาก
ทั้งในส่วนของ Aspect Ratio รวมทั้ง Brightness & contrast

ซึ่งเมื่อได้ลองปรับดู Brightness ก็ถือว่าทำได้ดี มีความแตกต่างของการไล่แสง อย่างเห็นได้ชัด!
(ไม่ได้มีไว้เท่ห์ๆนะคร้าบบบ)

อีกทั้งยัง Support ระบบ 1080 24HZ  เเละมาถึงตรงนี้ผมเพิ่งรู้สึกได้ว่าเมนูการใช้งานของ PLAYON!HD ทุกเมนูมันง่ายแสนง่าย เพราะแบ่งหมวดการ Set up ไว้อย่างละเอียดชัดเจน รวมทั้ง มีInterface ที่สวยงามม!! (BluprincE ชอบ Interface มากๆเลยครับ เเต่ท่าน GambitX บอกว่าเฉยๆ 55)

คราวนี้ลองเสียบ External Harddisk สามารถดูได้ทั้งภาพและไฟล์เพลง mp3 ได้ แต่มีปัญหาเกี่ยวกับการแสดงภาษาไทยเล็กน้อย

ความรู้สึกหลังได้ใช้งานเจ้า PLAYON!HD Media Box

หลังจากที่ลองเจ้า PLAYON!HD มาได้ครึ่งวัน รู้สึกได้เลยว่าเป็น Media Box ที่ผมประทับใจอีกตัว ความเห็นเรื่องรูปลักษณ์ภายนอกยังรู้สึกเฉยๆ เพราะการออกแบบดูเรียบๆ แต่เมื่อได้เปิดเครื่องแล้ว ผมก็เริ่มประทับใจกับ Interface และเมนูที่ใช้งานง่ายมากๆๆ ไม่พบการ Delay ในระบบเมนู สามารถตั้งค่าทั้งระบบภาพและเสียงได้ละเอียด สามารถแสดง Preview ไฟล์ Video ได้อย่างน่าประทับใจ และใครที่มี Home theater หรือ Receiver เทพๆ ก็จะยิ่งประทับใจเพราะมันสามารถปล่อยผ่านเสียงแบบ LPCM MULTI CH ได้ การเเสดงภาพทําได้น่าประทับใจพบการกระตุกน้อยๆช่วงท้ายของเเต่ละไฟล์

และที่ผมยังไม่ได้กล่าวถึงวันนี้ คือ ระบบการทำ[^_^]ที่หลากหลาย ทั้งการใช้ YouTube  Picasa News และ Flickr การโหลด Bit และอินเตอร์เน็น Radio ในเรื่องของการเล่นไฟล์หนังต่างๆทำได้ดี ให้สีที่ค่อนข้างอิ่ม ติดตรงที่อยากให้ที่อยากให้การถอดเปลี่ยน Harddisk ทำได้ง่ายกว่านี้ โดยรวมผมว่าเป็น Media Box ที่คุ้มค่า คุ้มราคามากทีเดียว เพื่อนๆลองเข้าไปดู media Box อื่นๆในกระทู้นี้ http://www.lcdtvthailand.com/webboard/index.php?board=15.0 ก่อนตัดสินใจก้ได้นะครับ และ BlueprincE จะนำMedia Box รุ่นอื่นๆ มารีวิว อีกนะครับบ บ๊ายย บายย...

BlueprincE รีวิว & ถ่ายภาพ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 27, 2010, 12:13:35 pm โดย LCDTVTHAILAND »

ออฟไลน์ hitman

• LCD TV member
  • **
Re: รีวิว PLAYON! HD Media Box !!
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มกราคม 20, 2010, 08:13:00 pm »
ขอบคุณท่านBlueprincE มากครับกำลังหาซื้ออยู่พอดีครับ แต่ภาพPlayon สู้Bevixได้หรือเปล่าครับเห็นว่าตอนนี้ราคาเเค่9พันกว่าเลือกไม่ถูกครับ PMได้นะครับ

ออฟไลน์ taheti

• *
Re: รีวิว PLAYON! HD Media Box !!
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 16, 2010, 05:35:59 pm »
เพิ่งซื้อ playon มา ผมมีชุด dvdโฮมเทียเตอร์อยู่  จะต่อยังงัยให้เสียงออกชุดโฮมคับ  ชุดโฮมมีแต่คอมโปเน็นท กับav ธรรมดาครับ

ออฟไลน์ sundays

• Flat TV member
  • *
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มิถุนายน 03, 2010, 08:45:24 pm »
เจ้าเครื่องนี้สัญญาณเสียง dts ออกทางช่อง AV Stereo มั๊ยครับ

ออฟไลน์ nuetae

• *
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กรกฎาคม 14, 2010, 12:13:31 am »
สุดยอดเลยครับถ้าเทียบกับ MEDE8ER HD Media Player ที่กำลังออกมานี่ อันไหนจะดีกว่ากันน้อ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 14, 2010, 12:18:07 am โดย nuetae »

ออฟไลน์ Trojan

• *
    • Thai TV Online
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กรกฎาคม 17, 2010, 04:19:30 am »
อยากได้สักเครื่องจัง

ออฟไลน์ edragon

• *
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: สิงหาคม 05, 2010, 04:16:35 pm »
จุดด้อย ที่เบื่อของ PLayon คือ การ transfer ไฟล์ เข้า-ออก  ไม่ว่าต่อแบบไหนยังไงทั้งLAN และUSB ก็วิ่ง ประมาณ 3MB/s  
จะโหลด ไฟล์BD ลงฮาร์ดดิสสัก 30 GB รอเป็นชาติเลย     [ไม่เอา]

ใครtransfer ไฟล์  เร็วกว่านี้ บอกวิธีผมหน่อยเถอะ  
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 05, 2010, 04:18:02 pm โดย edragon »

ออฟไลน์ sharpcake

• *
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: สิงหาคม 05, 2010, 10:56:32 pm »
จุดด้อย ที่เบื่อของ PLayon คือ การ transfer ไฟล์ เข้า-ออก  ไม่ว่าต่อแบบไหนยังไงทั้งLAN และUSB ก็วิ่ง ประมาณ 3MB/s 
จะโหลด ไฟล์BD ลงฮาร์ดดิสสัก 30 GB รอเป็นชาติเลย     [ไม่เอา]

ใครtransfer ไฟล์  เร็วกว่านี้ บอกวิธีผมหน่อยเถอะ   

ครับมันช้ามากจริงๆ ก๊อปไฟล์ 33 GB นานจนลืม    ผมเลยถอดฮาร์ดดิสก์ออกมาต่อตรงกับคอมพ์ครับ  หรือใช้ docking (อันนี้ต้องลงทุนเพิ่ม)

ออฟไลน์ vit2522

• *
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: สิงหาคม 07, 2010, 08:50:10 pm »
มีใครเป็นแบบผมบ้างครับ  พึ่งซื้อมาได้สามวัน แล้วตอนนี้เปิดเครื่องแล้ว ไฟจะดับไปเลย โทรปถามทางร้านแล้วบอกว่าlotนี้มีปัญหาเรียกเก็บยกlotเลย  [เศร้า] รู้ว่าlotนี้มีปัญหายังจะเอามาขายทำไม ให้ลูกค้าซื้อไปแล้วเสี่ยงดวงเอาเองได้ไง [โขก]

ออฟไลน์ sharpcake

• *
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: สิงหาคม 08, 2010, 08:00:09 am »
ก็ยังดีครับ  ยังมีความรับผิดชอบ  รู้ว่าสินค้ามีปัญหาก็เรียกคืนเปลี่ยนตัวใหม่ให้  ถ้าไม่ใส่ใจลูกค้าเลยคนซื้อไปใช้ก็กลุ้มครับ  [ไม่พูด]

ออฟไลน์ suvej

• Official Sponsor
  • *
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: สิงหาคม 08, 2010, 10:22:23 am »
ไม่ได้เสียทั้งลอทอย่างที่เข้าใจครับ แต่เครื่องมีปัญหาสามารถเปลี่ยนใหม่ได้อยู่แล้วครับ

ออฟไลน์ vit2522

• *
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: สิงหาคม 08, 2010, 09:07:09 pm »
เหอๆ วันนี้ไปเปลี่ยนเครื่องใหม่แล้ว จะมีใครซวยเหมือนผมบ้าง วันนี้ได้ไปเปลี่ยนเครื่องใหม่มาแล้ว ตอนเทสที่ร้านก็ปรกติดี แต่พอมาถึงบ้านจะลองดูซะหน่อย เปิดมาขึ้นขึ้นไฟสีฟ้าปรกติ แต่ไม่มีภาพอะไรขึ้น ตอนแรกนึกว่าเป็นที่สาย ลองเปลี่ยนสายใหม่(คิดในใจอาจจะเป็นที่สายแถมมาให้ไม่ดี) แต่ปรากฎว่าก็ยังไม่ขึ้นอยู่ดี พอจะปิดเครื่องก็ปิดไม่ได้ไฟสีฟ้าค้างตลอดเลยที่นี้และไฟที่ช่องเสียบสายแลนก็ติดค้างตลอดเลย ทั้งๆที่ไม่ได้เสียบสายแลน อาการแบบนี้มันควรทำยังไงบ้าง ต้องกลับไปเปลี่ยนเครื่องอีกรอบใช่ไหม  เครื่องที่แล้วไฟดับได้เครื่องใหม่มาไฟดันค้างอีก  [โขก] [โขก] [โขก]

ออฟไลน์ atomatic57

• *
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: สิงหาคม 23, 2010, 03:21:45 pm »
ตอนแรกว่ายังไงก็ต้องถอยตัวนี้แหละ

แต่ตอนนี้เริ่มไม่มั่นใจ Play on ละครับ

เห็นบาง webboard บอกว่า โหลดบิตถ้าไฟดับก็หยุดโหลดเลย
บางคนบอกเปิดมาแล้วดับเอง ภาพไม่ขึ้น เสียงไม่ขึ้น นั่นไม่ขึ้น นี่ไม่ขึ้น ตกลงไปซื้อตามร้านจะเจอกะเค้ามั้ยเนี่ย

ออฟไลน์ oat2418

• Edge LED TV member
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: สิงหาคม 23, 2010, 08:47:59 pm »
ผมใช้อยู่ไม่มีปัญหาอะไรนะครับ ชัดแจ๋ว  [หื่น]

ออฟไลน์ suvej

• Official Sponsor
  • *
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: สิงหาคม 31, 2010, 12:03:41 am »
ปัญหาที่มีก็เป็นปัญหาเก่าๆที่แก้กันไปแล้วครับ ดูข้อมูลจากกระทู้นี้ได้ครับ
Playon!HD เป็น HDplayer ที่มีจำหน่ายไปทั่วโลกและมีการพัฒนาเฟิร์มแวร์ต่อเนื่องกว่าตัวอื่นๆก็ว่าได้ ส่วนนึงก็มาจากการที่ทาง ACRyan รับฟังทุกปัญหาและพยายามแก้ไขให้เร็วที่สุด ทุกวันนี้มีผู้ใช้งานในไทยนับหมื่นๆคนแล้วนะครับ ถ้าจะมีปัญหาก็จะรีบจัดการให้เร็วที่สุดครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 13, 2010, 11:25:01 pm โดย Roman »

ออฟไลน์ NewLG-LED42

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: กันยายน 14, 2010, 08:29:03 pm »
รอเก็บตังค์แป๊บนึง สอยแน่ๆ

ออฟไลน์ tien

• *
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: กันยายน 17, 2010, 09:41:16 am »
ขอความช่วยเหลื่อจากผู้รู้เรื่อง วิธีการอับ firmware ของplayon ด้วยครับ ขอแบบละเอียดเลยนะครับ ขอบคุณล่วงหน้าครับ [งง]

ออฟไลน์ NewLG-LED42

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: กันยายน 21, 2010, 04:33:43 pm »
Playon HD ปล่อยสัญญาณเสียง 5.1 ได้รึเปล่า จะเอาไปเล่นกับ Onkyo S3300 น่ะครับ [เปล่า]