ผู้เขียน หัวข้อ: รวมพลคนใช้ Play!ON HD Player สุดคุ้ม  (อ่าน 840726 ครั้ง)

ออฟไลน์ maxfroyo

• Edge LED TV member
Re: รวมพลคนใช้ Play!ON HD Player สุดคุ้ม
« ตอบกลับ #72 เมื่อ: พฤษภาคม 01, 2011, 08:55:39 pm »
สวัสดีครับ ต้องการสอบถามเรื่อง playon HD ครับ

ตอนนี้ ที่ดูๆไว้ มี 2 ตัวครับ
 เป้น play on essential  กับ play on  HD ครับ งบอยู่ราวๆ (4000 - 4500 ครับ)

ความต้องการหลัก
- ดูหนังอย่างเดียวครับ  เครื่องเสียงถอดรหัสเสียงไม่มีครับ อาจจะต่อเข้าทีวีอย่างเดียว หรือไม่ก็ลำโพงธรรมดา(สายแดง-ขาว)
- เล่นได้ครอบคลุม ทั้งซับและไฟล์

สอบถาม
- เรื่องการถอดรหัสเสียงครับ ผมได้ยินมาว่า ตัว playon HD การถอดรหัสเสียงพวก True HD เมื่อต่อเข้าทีวีธรรมดา จะเป็น ใบ้  ครับ จริงหรือเปล่าครับ(หรือได้รับการปรับปรุงfw แล้ว
- ทั้งสองตัว สามารถ downmix เสียงมาเป็น stereo แบบใช้กับลำโพงที่ผมกล่าวไว้ หรือต่อเข้าทีวีอย่างเดียวได้ใช่ไหมครับ

มีอะไรแนะนำ ได้เลยนะครับ เล็งๆไว้ 2 ตัวนี้ครับ

เอา Essentail ก้อพอครับ ครอบคลุมแล้ว ประหยัดงบด้วย
ผมก็ใช้อยู่ไม่มีปัญหาไรเลย ซับพอร์ทเยอะครับ ซับเล่นได้หมด
ดาว์นมิกได้นะครับผมว่า ปรับเป็นสเตอริโอ แต่ผมต่อเข้าชุดโฮม ต่อ Optical ครับ

ออฟไลน์ fenox

• *
Re: รวมพลคนใช้ Play!ON HD Player สุดคุ้ม
« ตอบกลับ #73 เมื่อ: พฤษภาคม 01, 2011, 09:20:57 pm »
สวัสดีครับ ต้องการสอบถามเรื่อง playon HD ครับ

ตอนนี้ ที่ดูๆไว้ มี 2 ตัวครับ
 เป้น play on essential  กับ play on  HD ครับ งบอยู่ราวๆ (4000 - 4500 ครับ)

ความต้องการหลัก
- ดูหนังอย่างเดียวครับ  เครื่องเสียงถอดรหัสเสียงไม่มีครับ อาจจะต่อเข้าทีวีอย่างเดียว หรือไม่ก็ลำโพงธรรมดา(สายแดง-ขาว)
- เล่นได้ครอบคลุม ทั้งซับและไฟล์

สอบถาม
- เรื่องการถอดรหัสเสียงครับ ผมได้ยินมาว่า ตัว playon HD การถอดรหัสเสียงพวก True HD เมื่อต่อเข้าทีวีธรรมดา จะเป็น ใบ้  ครับ จริงหรือเปล่าครับ(หรือได้รับการปรับปรุงfw แล้ว
- ทั้งสองตัว สามารถ downmix เสียงมาเป็น stereo แบบใช้กับลำโพงที่ผมกล่าวไว้ หรือต่อเข้าทีวีอย่างเดียวได้ใช่ไหมครับ

มีอะไรแนะนำ ได้เลยนะครับ เล็งๆไว้ 2 ตัวนี้ครับ

เอา Essentail ก้อพอครับ ครอบคลุมแล้ว ประหยัดงบด้วย
ผมก็ใช้อยู่ไม่มีปัญหาไรเลย ซับพอร์ทเยอะครับ ซับเล่นได้หมด
ดาว์นมิกได้นะครับผมว่า ปรับเป็นสเตอริโอ แต่ผมต่อเข้าชุดโฮม ต่อ Optical ครับ

ครับ ขอบคุณครับ เก็บไว้เป็นตัวเลือกครับ ใครจะเสนอแนะอะไรบอกได้เลยนะครับ ผมก็มือใหม่(มากๆ)ไม่ค่อยรุ้เรื่องซักเท่าไหร่ครับ

ออฟไลน์ koichi

• *
« ตอบกลับ #74 เมื่อ: พฤษภาคม 03, 2011, 07:03:29 pm »
ถ้าจะใช้ Wireless กับ Playon ต้องซื้อ USB Adaptor ตัวไหนถึงจะใช้ได้อะครับ

ออฟไลน์ Zedriko

• *
« ตอบกลับ #75 เมื่อ: พฤษภาคม 04, 2011, 12:43:17 pm »
ถ้าจะใช้ Wireless กับ Playon ต้องซื้อ USB Adaptor ตัวไหนถึงจะใช้ได้อะครับ

ผมเห็นที่่ร้านตัวแทนจำหน่าย PlayOn ที่งามวงศ์วาน เค้ามี Wireless adapter ขายด้วยนะครับ .. มีทั้้งของที่เป็นยี่ห้อ PlayOn และยี่ห้ออื่นด้วย ราคาต่างกันร้อยหนึ่งได้มั้งครับ

ส่วนตัวผมเป็นมือใหม่ PlayOn ครับ เพิ่งเป็นเจ้าของ HD2 ไม่นานนี้ มีปัญหาการใช้งานนิดหน่อย
  • ตั้งค่า Video Output เป็น HDMI Auto เวลาเล่นจะได้ 1080p 60Hz ผลลัพธ์ที่ได้กระตุกเป็นระยะๆ ยิ่งเปิด Sub ที่เป็น Text based จะเห็นได้ชัดมาก
  • พอไปตั้งค่าเป็น 1080p 50Hz แทนก็เล่นได้ราบลื่นดี ถามว่าอันนี้เป็นอาการปกติหรือไม่ครับ? ผมใช้กับ LED SS 40C6200
  • ไปอ่านเคล็ดลับมาว่าใ้ห้ format HDD กับเครื่อง Playon จะทำให้เล่นได้ราบลื่นขึ้น ใครได้ทดสอบมั่งแล้วครับ สามารถเล่นได้ที่ 60Hz ได้เลยหรือไม่ครับ (ผมยังไม่ได้ลอง เพราะหา HDD สำรองที่ความจุพอๆ กันไม่ได้)
  • Firmware ที่ใช้เป็นตัวล่าสุดนะครับ v9.5.5.r2988 เพิ่งปล่อยมาเมื่อ 26 เม.ย. นี้เอง

ออฟไลน์ playonthai

• Flat TV member
  • *
« ตอบกลับ #76 เมื่อ: พฤษภาคม 07, 2011, 08:38:33 pm »
ใครมีคำถามอะไร ถามมาได้นะครับ ยินดีตอบทุกคำถามครับ

(ถ้าช้าไปหน่อยต้องขออภัยด้วยนะครับ  [หื่น])

ออฟไลน์ boba

• *
« ตอบกลับ #77 เมื่อ: พฤษภาคม 08, 2011, 12:53:58 am »
เพิ่งถอย Essential มาวันนี้ ที่ Digilife เจ๋งมากๆ

ควรหาสาย hdmi มาเปลี่ยนเพิ่มมั้ยครับ

ออฟไลน์ playonthai

• *
« ตอบกลับ #78 เมื่อ: พฤษภาคม 08, 2011, 12:09:21 pm »
เพิ่งถอย Essential มาวันนี้ ที่ Digilife เจ๋งมากๆ

ควรหาสาย hdmi มาเปลี่ยนเพิ่มมั้ยครับ

คือไม่มีก็ต้องหามาเพิ่มครับ เพืื่อความชัดยิ่งขึ้น  ^^

ออฟไลน์ mee2012

• LCD TV member
  • **
« ตอบกลับ #79 เมื่อ: พฤษภาคม 08, 2011, 01:11:37 pm »

เอาไปอ่านดูประกอบการตัดสินใจครับ  [กิน]

http://www.lcdtvthailand.com/webboard/index.php?topic=9351.0

• *
« ตอบกลับ #80 เมื่อ: พฤษภาคม 08, 2011, 01:48:13 pm »

คือไม่มีก็ต้องหามาเพิ่มครับ เพืื่อความชัดยิ่งขึ้น  ^^

ในกล่องแถมมาแล้วครับ แต่ควรต้องใช้แบบดีๆ หรือเปล่าครับ

• *
« ตอบกลับ #81 เมื่อ: พฤษภาคม 08, 2011, 01:50:03 pm »

เอาไปอ่านดูประกอบการตัดสินใจครับ  [กิน]

http://www.lcdtvthailand.com/webboard/index.php?topic=9351.0

เดี๋ยวลองอ่านดูครับ ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ iwan45120259

• **
« ตอบกลับ #82 เมื่อ: พฤษภาคม 11, 2011, 01:19:19 am »
สวัสดีครับ ชาว Play on ผมใช้ Kakudos 103 อยู่ครับ  ไม่ประทับใจเรื่อง การโลหด บิทน่ะครับ แล้วก็พวก ฟังชั่ง Internet อ่ะครับ เลยอยากถามว่า  playon HD 2 ตอบโจทย์ เหล่านี้ ได้มั้ยครับ ถ้าได้ ผมจะ ย้ายค่ายทันเลย ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ ma-tik

• *
    • MSN Messenger - djma-tik@hotmail.com
« ตอบกลับ #83 เมื่อ: พฤษภาคม 11, 2011, 03:45:49 pm »
สอบถาม Playon!HD2 ราคาปกติ 6,490 ราคาพิเศษ 5,990 บาทเท่านั้น ต้องซื้อไรเพิ่มอีกป่าวคับ มี Harddisk ในตัวรึป่าว หรือว่าต้องซื้อเพิ่ม แล้วต่างจาก
Playon!HD essentia มากมั๊ยครับ

• **
« ตอบกลับ #84 เมื่อ: พฤษภาคม 11, 2011, 04:11:26 pm »
สอบถาม Playon!HD2 ราคาปกติ 6,490 ราคาพิเศษ 5,990 บาทเท่านั้น ต้องซื้อไรเพิ่มอีกป่าวคับ มี Harddisk ในตัวรึป่าว หรือว่าต้องซื้อเพิ่ม แล้วต่างจาก
Playon!HD essentia มากมั๊ยครับ

Harddisk ต้องซื้อแยกครับ อาทิตย์ที่แล้ว ผมซื้อ WDสีเขียว 2 TB ราคาที่ 2800 บาท
PlayOn2 ซื้อที่ Digilife Pantipได้ราคา 5700 บาท
ส่วนของแตกต่างระหว่าง Playon 2 กับ Playon essential
Playon essential ตัดฟังก์ชั่น โหลดบิท ฟังวิทยุและเน๊ตเวิร์กอื่นๆออกไป
แล้วก็ใช่ซิปคนละตัว Playon essential ใช้ Realtek 1055
PlayOn2  Realtek 1185 แล้วก็ราคาต่างกันเกือบ 2 พันครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 11, 2011, 05:44:05 pm โดย mee2012 »

ออฟไลน์ ma-tik

• *
    • MSN Messenger - djma-tik@hotmail.com
« ตอบกลับ #85 เมื่อ: พฤษภาคม 11, 2011, 09:24:25 pm »
ขอบคุณมาก ๆ ครับ พอดีกำลังศึกษาข้อมมูลอยู่ครับ จริงๆก็เอาไว้ดูหนังอย่างเดียวคับ ฟังก์ชั่น โหลดบิท ฟังวิทยุและเน๊ตเวิร์กอื่นๆ คงไม่จำเป็นใช่ป่าวคับ แต่เห็น Playon essential ใช้ Realtek 1055
PlayOn2  Realtek 1185
  Realtek มันต่างกัน เกี่ยวกับภาพเรามากน้อยแค่ไหนครับ

• **
« ตอบกลับ #86 เมื่อ: พฤษภาคม 11, 2011, 09:41:01 pm »
ขอบคุณมาก ๆ ครับ พอดีกำลังศึกษาข้อมมูลอยู่ครับ จริงๆก็เอาไว้ดูหนังอย่างเดียวคับ ฟังก์ชั่น โหลดบิท ฟังวิทยุและเน๊ตเวิร์กอื่นๆ คงไม่จำเป็นใช่ป่าวคับ แต่เห็น Playon essential ใช้ Realtek 1055
PlayOn2  Realtek 1185
  Realtek มันต่างกัน เกี่ยวกับภาพเรามากน้อยแค่ไหนครับ

PlayOn2 ใช้ซิบ Realtek 1185 ซึ่งเป็นซิบตัวใหม่ให้ภาพที่ไหลลื่นกว่า ลดอาการกระตุกได้ดีกว่า Realtek 1055 แล้วก้อสามารถแสดงเมนู Full Rip ได้เหมือนซิบตระกูล Sigma ครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 11, 2011, 09:42:20 pm โดย mee2012 »

ออฟไลน์ gunthorn

• *
« ตอบกลับ #87 เมื่อ: พฤษภาคม 11, 2011, 10:01:00 pm »
ถามปัญหาหน่อยครับ วันนี้เพิ่งซื้อPlayon essential มาใหม่ ทีนี้ผมต่อกับexthddแล้วเครื่องมันมองเห็นhddบ้างไม่เห็นบ้างน่ะครับ(ส่วนใหญ่จะไม่เห็น) แล้วก็บางทีดูหนังอยู่ภาพมันก็หายไปเฉยๆเลย(มันมองไม่เห็นhdd) ซึ่งก่อนซื้อมาก็ลองที่ร้านแล้วมันก็ปกติดี อยากถามเพื่อนๆว่ามีใครพบปัญหาแบบผมบ้างมั้ยครับ

• *
« ตอบกลับ #88 เมื่อ: พฤษภาคม 12, 2011, 09:57:46 am »
ถามปัญหาหน่อยครับ วันนี้เพิ่งซื้อPlayon essential มาใหม่ ทีนี้ผมต่อกับexthddแล้วเครื่องมันมองเห็นhddบ้างไม่เห็นบ้างน่ะครับ(ส่วนใหญ่จะไม่เห็น) แล้วก็บางทีดูหนังอยู่ภาพมันก็หายไปเฉยๆเลย(มันมองไม่เห็นhdd) ซึ่งก่อนซื้อมาก็ลองที่ร้านแล้วมันก็ปกติดี อยากถามเพื่อนๆว่ามีใครพบปัญหาแบบผมบ้างมั้ยครับ

ลองแกะออกมา แล้วขยับปลั๊กที่เสียบกับฮาร์ดิสดูครับ อาจจะไม่แน่น
ถ้าแน่นแล้วลองกดเข้าไป ให้แน่นสุดๆ ดูครับ

ออฟไลน์ gunthorn

• *
« ตอบกลับ #89 เมื่อ: พฤษภาคม 12, 2011, 01:14:37 pm »

ลองแกะออกมา แล้วขยับปลั๊กที่เสียบกับฮาร์ดิสดูครับ อาจจะไม่แน่น
ถ้าแน่นแล้วลองกดเข้าไป ให้แน่นสุดๆ ดูครับ

ผมใช้extHDDน่ะครับ เสียบusbเอาครับ พอเสียบไปแล้วไฟที่extHDDมันก็ขึ้นนะครับ แต่ทำไมที่เครื่องมันไม่เห็นHDDของผมก็ไม่ทราบเหมือนกัน หรือต้องformatรึเปล่าครับ ว่าแต่ตอนลองที่ร้านก็เสียบได้เลยไม่เห็นมีปัญหาแบบนี้ [โขก]