ผู้เขียน หัวข้อ: รวมพลคนใช้ Play!ON HD Player สุดคุ้ม  (อ่าน 840745 ครั้ง)

ออฟไลน์ sura31

• *
Re: รวมพลคนใช้ Play!ON HD Player สุดคุ้ม
« ตอบกลับ #720 เมื่อ: กรกฎาคม 07, 2014, 08:54:40 pm »
tv เป็น SAMSUNG LED เล่น 3d ได้ครับ ขนาด 40 นิ้วครับ

ออฟไลน์ basher

• Flat TV member
  • *
Re: รวมพลคนใช้ Play!ON HD Player สุดคุ้ม
« ตอบกลับ #721 เมื่อ: กรกฎาคม 07, 2014, 09:04:22 pm »
เจอปัญหา Playon hd 3 ครับ ไฟล์หนัง full rip เล่นไฟล์เสียงได้แค่ DTS ทั้งๆ ที่ตัวหนังมี DTS-HD แต่เลือกแล้วออกแค่ DTS ปรับทุกอย่างแล้วก้อไม่ออก นึกว่าเป็นที่ AVR แต่ลองเอาเครื่อง Blueray มาเปิดแผ่น ก้อถอดเสียง DTS-HD ได้ปกติ Firmware Play on hd3 ก้อตัวใหม่ล่าสุดแล้ว ปรับการตั้งค่าเป็น RAW หมดแล้ว ไม่รู้จะปรับตรงไหนแล้ว เซ็งมากมาย ใครพอจะมีความรู้ช่วยแนะนำด้วยน่ะครับ
ต้องตั้งค่าตามนี้นะครับ
Setting/Audio
Hdmi เป็น Raw
Spdif เป็น Lpcm

รู้สึกว่าเคยตั้งค่าแบบนี้เหมือนกันครับ แต่เสียงก็ยังออกเป็นแค่ DTS อยู่ดี เด่ววันนี้ลองกลับไปทำดูครับ ขอบคุณครับผม
มาแจ้งผลครับ ปรับตามที่ท่าน suvej แนะนำเสียง DTS-HD กลับมาใช้งานได้แล้วครับ ขอบคุณท่าน suvej มากๆครับ

ออฟไลน์ narongj

• *
« ตอบกลับ #722 เมื่อ: กรกฎาคม 14, 2014, 06:55:26 pm »
Playon hd3 เวลาดูยูทูปสามารถเปลี่ยนตัวอักษรเพื่อพิมพ์ภาษาไทยได้ไหมครับ? ถ้าได้ต้องกดตรงไหนครับ
หรือถ้าต้องซื้อคีบอร์ดเพิ่ม แนะนำรุ่นไหนครับ หรือแบบธรรมดาเหมือนคีบอร์ดคอมทั่วไปได้
ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ Hellboy

• *
« ตอบกลับ #723 เมื่อ: กรกฎาคม 19, 2014, 04:26:05 pm »
 YAMJ for A.C. ryan มันคือโปรแกรมอะไรใช้ยังไง

ออฟไลน์ suvej

• Official Sponsor
  • Full LED TV member
  • *
« ตอบกลับ #724 เมื่อ: กรกฎาคม 20, 2014, 09:11:18 pm »
YAMJ for A.C. ryan มันคือโปรแกรมอะไรใช้ยังไง
เอาไว้โชว์ปกหนังครับ แต่ต้องทำจากคอม
ปัจจุบันแค่เอาไฟล์รูปใส่โฟลเดอร์ก็ได้แล้วครับ

ออฟไลน์ knotsxp

• *
« ตอบกลับ #725 เมื่อ: กรกฎาคม 20, 2014, 11:50:07 pm »
อยากได้ fw ตัวโม hd3 อ่ะครับ ของเก่ากด แล้วโหลดไม่ได้แล้ว ใครเก็บไว้ว่าง ปล่อยทีคราบบ ขอบคุณคราบ

ออฟไลน์ cbinno

• *
« ตอบกลับ #726 เมื่อ: สิงหาคม 03, 2014, 04:29:55 pm »
เครื่องคอมตัวเดิมเสีย เป็น windows XP ครับ  เปลี่ยนเครื่องใหม่ เป็น windows 8

จะแชร์โฟล์เดอร์ในคอม เพื่อดูหนังโดยใช้ Playon Hd 2 ต้องเซทยังไงครับ

ลองดูแล้ว ไม่ได้

ออฟไลน์ beebee

• *
« ตอบกลับ #727 เมื่อ: สิงหาคม 04, 2014, 01:54:55 am »
สอบถามหน่อยครับ playon hd 3d กับ playon hd3 มันคือรุ่นเดียวกันหรือป่าวครับ ทำไมบางกล่องเขียน 3 เฉยๆ บางกล่องเขียน 3D ครับ
แล้วรุ่นนี้สรุปว่ามันเล่น full 3D ได้หรือป่าวครับ เห็นบางคนถามเหมือนมันมีปัญหาในการเล่น full 3d

ออฟไลน์ sapirak19

• *
« ตอบกลับ #728 เมื่อ: สิงหาคม 18, 2014, 08:12:27 am »
รบกวนครับ พึ่งซื้่อมาเมื่อวาน เราจะเปิดหนังที่เป็นแบบ folder ได้ไหมครับ (ไม่ต้องเข้าไปเปิดเป็นไฟล์ๆ ในนั้น) ปัจจุบันเปิดเป็นแต่ .iso

ผมพึ่งเปลี่ยนจาก egreat มาใช้ playon

ออฟไลน์ rukarit

• *
« ตอบกลับ #729 เมื่อ: สิงหาคม 25, 2014, 12:03:51 pm »
ของผมรุ่น HD3 มีปัญหา format ตัวเองหลายรอบเลย ทั้ง HDD ทั้ง USB แค้นฉิบหายข้อมูลหนังตั้ง 500GB แม่งลบเองหมดเลย
 >:(

ออฟไลน์ toraom

• *
« ตอบกลับ #730 เมื่อ: กันยายน 13, 2014, 02:45:38 am »
ผมก็เคยโดนไปทีนึงครับ หายวับในพริบตา ส่วนพวก firmware นี่ไปอัพที่ร้านเลยได้มั้ยครับ ที่ร้านบอกห้ามอัพเอง 

ออฟไลน์ minaaom

• *
« ตอบกลับ #731 เมื่อ: กันยายน 14, 2014, 09:21:50 am »
ของผมรุ่น HD3 มีปัญหา format ตัวเองหลายรอบเลย ทั้ง HDD ทั้ง USB แค้นฉิบหายข้อมูลหนังตั้ง 500GB แม่งลบเองหมดเลย
 >:(

โอวน่ากลัวมาก ของผม ยังไม่เคยเจอ และไม่อยากเจอ กว่าจะโหลดมาได้ [แทง]
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 14, 2014, 09:24:01 am โดย minaaom »

• *
« ตอบกลับ #732 เมื่อ: กันยายน 14, 2014, 09:28:46 am »
สอบถามหน่อยครับ playon hd 3d กับ playon hd3 มันคือรุ่นเดียวกันหรือป่าวครับ ทำไมบางกล่องเขียน 3 เฉยๆ บางกล่องเขียน 3D ครับ
แล้วรุ่นนี้สรุปว่ามันเล่น full 3D ได้หรือป่าวครับ เห็นบางคนถามเหมือนมันมีปัญหาในการเล่น full 3d

น่าจะคนละตัวครับ PlayON HD 3d เป็นรุ่นเก่า ส่วน PlayON HD3 จะเป็นตัวล่าสุด (แต่ก็ออกมานานแล้ว)
ส่วน HD3 ผมว่ามันก็ยังมีปัญหาการเล่น Full 3D แต่ก็ไม่ใช่ว่าจะเล่นไม่ได้ แนะนำจากใจถ้าจะเล่นผ่าน PlayON ดีกว่าครับ

ออฟไลน์ Makoto_Eak

• *
« ตอบกลับ #733 เมื่อ: ตุลาคม 13, 2014, 10:57:18 am »
พี่ครับ ผมใช้ Playon!HD mini2 อายุการใช้งานประมาณ 1 ปีละ เมื่อวานเพิ่งมีปัญหา คือ เสียบละไม่เห็น Harddisk ลองรอนานซักพัก   ก็ไม่ขึ้น ลองเอา USB อื่นมาเสียบก็ไม่ขึ้น  คือควรแก้ปัญหายังไงได้มั่งครับ  หรือต้องไปซ่อมร้านไหน แล้วค่าใช้จ่ายประมาณเท่าไร

ขอบคุณมากครับ

ออฟไลน์ idm05

• *
« ตอบกลับ #734 เมื่อ: ตุลาคม 22, 2014, 12:17:06 pm »
พื่งมีโอกาศได้เล่น HD ครั้งแรก ขอปรึกษา เรื่องเสียงของ Playon hd2 ทีเล่นไฟล์ MKV ที่มีเลียง DTS HDMA กับ  Dolby TrueHD ขนาดไฟล์ 10-20 GB
ผมตั้งค่าเครื่อง Playon ที่ Setup > Audio > SPDIF เป็น Passthrough ผ่านสาย Coax และ Opti (สลับกัน) ส่งให้ Avr ถอดรหัสเสียง เนื่องจาก Avr เป็นรุ่นเก่าไม่มี HDMI
ตัวอย่างไฟล์หนัง Transformers.Age.of.Extinction.2014.1080p.BluRay.DTS-HD.MA.7.1.x264.THMASTER-HDeasy
เล่นเสียง Eng DTS-HD.MA.7.1 ปรากฎว่า Avr ถอดเสียงได้แค่ Dolby Pro Logic 2.1
แต่ถ้าเล่นเสียง Thai DD 5.1  Avr ถอดเสียงได้ปกติเป็น DD 5.1 เลย
อีกอย่าง ถ้าเป็นเสียง Eng DTS 5.1  Avr ถอดเสียงได้ปกติเป็น  DTS 5.1

เลยสรุปได้ว่าไฟล์หนังที่มีเสียง DTS-HD.MA กับ Dolby TrueHD ไม่ว่าจะพาษ์กไทยหรืออังกฤษ ส่งไปให้ Avr ถอดรหัสเสียงเป็น Dolby Pro Logic 2.1 (เหมือนกับว่า Playon ไม่ได้ Passthrough
เสียงดิจิตอล ส่งไปให้ Avr)

แต่ก่อนที่จะใช้ Playon hd2 ผมใช้คอมพิวเตอร์เล่นไฟล์ดังกล่าว โดยใช้โปรแกรม  PotPlayer ---> Passthrough ผ่านสาย  Opti
ไม่ว่าไฟล์จะเป็นเสียง DTS-HD.MA Avr ถอดเสียงมาเป็น DTS 5.1 และเสียง Dolby TrueHD Avr ถอดเสียงมาเป็น  DD 5.1

เป็นเครื่องมือสองครับ ได้มาจากในนี้
FW ที่ติดมากับเครื่อง
Software : v9.5.3.r7317
Compiled at : Fer 07 13:57:47 2012
Bootloader : 0000.0303.0015
Board : 1185
ไม่รู้ว่าเกี่ยวกับ FW หรือเปล่าครับ
รบกวนใครมีเครื่อง Playon hd2 ช่วยเทสให้ทีครับว่าของท่านเป็นเหมือนกันมัย ถ้าของท่านออกตามปกติ รบกวนชี้แนะด้วยครับ
ขอบคุณครับ

• *
« ตอบกลับ #735 เมื่อ: ตุลาคม 22, 2014, 06:58:55 pm »
พื่งมีโอกาศได้เล่น HD ครั้งแรก ขอปรึกษา เรื่องเสียงของ Playon hd2 ทีเล่นไฟล์ MKV ที่มีเลียง DTS HDMA กับ  Dolby TrueHD ขนาดไฟล์ 10-20 GB
ผมตั้งค่าเครื่อง Playon ที่ Setup > Audio > SPDIF เป็น Passthrough ผ่านสาย Coax และ Opti (สลับกัน) ส่งให้ Avr ถอดรหัสเสียง เนื่องจาก Avr เป็นรุ่นเก่าไม่มี HDMI
ตัวอย่างไฟล์หนัง Transformers.Age.of.Extinction.2014.1080p.BluRay.DTS-HD.MA.7.1.x264.THMASTER-HDeasy
เล่นเสียง Eng DTS-HD.MA.7.1 ปรากฎว่า Avr ถอดเสียงได้แค่ Dolby Pro Logic 2.1
แต่ถ้าเล่นเสียง Thai DD 5.1  Avr ถอดเสียงได้ปกติเป็น DD 5.1 เลย
อีกอย่าง ถ้าเป็นเสียง Eng DTS 5.1  Avr ถอดเสียงได้ปกติเป็น  DTS 5.1

เลยสรุปได้ว่าไฟล์หนังที่มีเสียง DTS-HD.MA กับ Dolby TrueHD ไม่ว่าจะพาษ์กไทยหรืออังกฤษ ส่งไปให้ Avr ถอดรหัสเสียงเป็น Dolby Pro Logic 2.1 (เหมือนกับว่า Playon ไม่ได้ Passthrough

แต่ก่อนที่จะใช้ Playon hd2 ผมใช้คอมพิวเตอร์เล่นไฟล์ดังกล่าว โดยใช้โปรแกรม  PotPlayer ---> Passthrough ผ่านสาย  Opti
ไม่ว่าไฟล์จะเป็นเสียง DTS-HD.MA Avr ถอดเสียงมาเป็น DTS 5.1 และเสียง Dolby TrueHD Avr ถอดเสียงมาเป็น  DD 5.1

เป็นเครื่องมือสองครับ ได้มาจากในนี้
Compiled at : Fer 07 13:57:47 2012
ไม่รู้ว่าเกี่ยวกับ FW หรือเปล่าครับ
รบกวนใครมีเครื่อง Playon hd2 ช่วยเทสให้ทีครับว่าของท่านเป็นเหมือนกันมัย ถ้าของท่านออกตามปกติ รบกวนชี้แนะด้วยครับ
ขอบคุณครับ

ผมดูเรื่องเดียวกันนี่เลยครับ ไม่มีปัญหาเสียงออก 7.1 กระหึ่ม คิดว่าน่าจะเป็นที่ AVR ไม่สามารถถอด 7.1 ได้ เลยกลายมาเหลือ 2.1 ก่อนหน้าที่จะเปลี่ยน AVR ก็เป็นคล้ายๆ กันครับ

ออฟไลน์ idm05

• *
« ตอบกลับ #736 เมื่อ: ตุลาคม 23, 2014, 02:29:54 pm »
พื่งมีโอกาศได้เล่น HD ครั้งแรก ขอปรึกษา เรื่องเสียงของ Playon hd2 ทีเล่นไฟล์ MKV ที่มีเลียง DTS HDMA กับ  Dolby TrueHD ขนาดไฟล์ 10-20 GB
แต่ถ้าเล่นเสียง Thai DD 5.1  Avr ถอดเสียงได้ปกติเป็น DD 5.1 เลย
อีกอย่าง ถ้าเป็นเสียง Eng DTS 5.1  Avr ถอดเสียงได้ปกติเป็น  DTS 5.1

แต่ก่อนที่จะใช้ Playon hd2 ผมใช้คอมพิวเตอร์เล่นไฟล์ดังกล่าว โดยใช้โปรแกรม  PotPlayer ---> Passthrough ผ่านสาย  Opti
ไม่ว่าไฟล์จะเป็นเสียง DTS-HD.MA Avr ถอดเสียงมาเป็น DTS 5.1 และเสียง Dolby TrueHD Avr ถอดเสียงมาเป็น  DD 5.1

ขอบคุณครับ

ผมดูเรื่องเดียวกันนี่เลยครับ ไม่มีปัญหาเสียงออก 7.1 กระหึ่ม คิดว่าน่าจะเป็นที่ AVR ไม่สามารถถอด 7.1 ได้ เลยกลายมาเหลือ 2.1 ก่อนหน้าที่จะเปลี่ยน AVR ก็เป็นคล้ายๆ กันครับ
ถ้าดูผ่านคอมแล้ว Passthrough เสียง DTS HD.MA 7.1 ตัว Avr ก็จะ Downเสียงมาเป็น DTS 5.1 แทนครับ แต่นี่เป็นแค่ Dolby ProLogic 2.1 แทน
กะว่าจะลองเปลี่ยน FW ดู ว่าจะหายไหม
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 23, 2014, 02:33:31 pm โดย idm05 »

ออฟไลน์ romeotata

• *
« ตอบกลับ #737 เมื่อ: ตุลาคม 27, 2014, 11:27:19 pm »
ผมอยากได้ Playon HD3 บ้างครับ ใครสนในปล่อยบอกกันด้วยครับ