ผู้เขียน หัวข้อ: รวมพลคนใช้ Play!ON HD Player สุดคุ้ม  (อ่าน 840858 ครั้ง)

ออฟไลน์ playonthai

• Flat TV member
  • *
Re: รวมพลคนใช้ Play!ON HD Player สุดคุ้ม
« ตอบกลับ #108 เมื่อ: พฤษภาคม 25, 2011, 06:17:25 pm »
กำลังสนใจ playon Ess ครับ แต่วันนี้ไปลองที่ร้าน ที่ฟอร์จูนมา เล่น File ISO ไม่ได้ เลยไม่แน่ใจว่า เด็กที่ร้านทำไมเป็น
หรือเครื่องเล่นไม่ได้

File ISO ที่ปรกติ เราจะใช้ Nero Burn น่ะครับ เปิดได้เลยใช่มั้ยครับ ขอบคุณครับ 

ปกติไฟล์จาก nero จะเป็น *.nrg ต้องเปลี่ยนสกุลให้เป็น *.iso ก่อนครับ

ออฟไลน์ tobbz

• *
    • ÍèÒ¹¹ÔÂÒÂÍ͹äŹì
Re: รวมพลคนใช้ Play!ON HD Player สุดคุ้ม
« ตอบกลับ #109 เมื่อ: พฤษภาคม 27, 2011, 09:02:18 pm »
กำลังสนใจ playon Ess ครับ แต่วันนี้ไปลองที่ร้าน ที่ฟอร์จูนมา เล่น File ISO ไม่ได้ เลยไม่แน่ใจว่า เด็กที่ร้านทำไมเป็น
หรือเครื่องเล่นไม่ได้

File ISO ที่ปรกติ เราจะใช้ Nero Burn น่ะครับ เปิดได้เลยใช่มั้ยครับ ขอบคุณครับ 

ปกติไฟล์จาก nero จะเป็น *.nrg ต้องเปลี่ยนสกุลให้เป็น *.iso ก่อนครับ

ผมใช้ Nero แล้วเลือกเบิร์นเป็นไฟล์ .iso ใช้ Playon HD เล่นได้ปกติครับ

ออฟไลน์ nnnnum

• *
« ตอบกลับ #110 เมื่อ: มิถุนายน 02, 2011, 09:47:33 pm »
Playon HD สามารถเลือกฉากหนังได้มั้ยครับ // ฟังชั้นฟังเพลงเซตอีคอได้มั้ยครับ
PlayOn!HD v7.4.3.r2115

ออฟไลน์ patterx

• *
« ตอบกลับ #111 เมื่อ: มิถุนายน 12, 2011, 11:57:55 pm »
มีปัญหาครับพึ่งซื้อ playon essential ต่อเข้า LED SAMSUNG40 S6000 พอใช้โหมด True Motion เกิดภาพกระตุก ลองเปิดจากเครื่องบลูเรย์ปกติ ไม่กระดุกเลย เป็นเพราะอะไรครับ

ออฟไลน์ Zedriko

• *
« ตอบกลับ #112 เมื่อ: มิถุนายน 13, 2011, 10:00:51 am »
มีปัญหาครับพึ่งซื้อ playon essential ต่อเข้า LED SAMSUNG40 S6000 พอใช้โหมด True Motion เกิดภาพกระตุก ลองเปิดจากเครื่องบลูเรย์ปกติ ไม่กระดุกเลย เป็นเพราะอะไรครับ

ผมช่วยเดานะครับ ... ไม่รู้ว่าผิดหรือถูก ต้องออกตัวก่อนเพราะไม่มีทีวี SS S6000 (มีแต่ C6200) และไม่มีเครื่องเล่น blu-ray ครับ

เดาว่าจำนวน Hertz ที่ปล่อยจากเครื่อง playon มันอาจจะสูงกว่าที่ปล่อยจากเครื่อง blu-ray นะครับ

ประสบการณ์กับเครื่องที่บ้านผม ผมตั้งต่า PO HD2 ของผมเป็น 1080P 60Hz เหมือนกัน แต่ต้องมาปรับค่าที่ SS true motion เป็นระดับต่ำๆ ครับ (clear)

ออฟไลน์ patterx

• *
« ตอบกลับ #113 เมื่อ: มิถุนายน 13, 2011, 10:04:50 am »
ใช่ครับผมก็ปรับแบบปิดMotion Plus ภาพไม่กระตุกครับ แต่ผมอยากให้เปิด motion plus ภาพโครตสวยมาก แต่ถ้าไม่สนับสนุน playon ess
มีวิธีไหนอีกครับหรือต้องเปลี่ยนรุ่นที่ดีขึ้น หรือเปลี่ยนยี่ห้อ เครื่อง HDD Player เลยรึเปล่า

มีรุ่นไหนที่สนับสนุนบ้างครับ

ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ majior79

• *
« ตอบกลับ #114 เมื่อ: มิถุนายน 13, 2011, 11:22:48 am »
ผมมีปัญหาในการใช้งาน PlayOn HD2 รบกวนแนะนำด้วยครับ

ผมรบกวนสอบถามหน่อยครับ เครื่อง Playon HD2 สามารถเล่นระบบเสียง HD อย่าง DTS-HD , Dolby TrueHD ได้หรือไม่ครับ

ตอน นี้ผมใช้ Playon HD2 อยู่ครับทำยังไงก็ไม่สามารถ เล่นระบบเสียง HD อย่าง DTS-HD ได้ไม่แน่ใจว่าจริง ๆ มันสามารถเล่นได้หรือไม่ ถ้าโดยทั่วไปแล้วมันควร
จะเล่นได้ ผมขอคำแนะนำวิธีการด้วยครับ

- ผมใช้ Playon HD2 ต่อผ่านสาย HDMI (ที่แถมมากับเครื่อง) ไปที่ AV Receiver Onkyo 608 ครับ
- ผมเปิดหนัง Full-rip(Files .m2ts ที่อยู่ใน Folder BDMV/STREAM) ที่ Copy มาจากเพื่อน ซึ่ง Filesนี้ผม Test แล้วที่บ้านเพื่อน สามารถเล่นระบบเสียง DTS-HD ได้ไม่มีปัญหาครับ(เพื่อนใช้ Dune) โดยผม Copy หนังเอาใส่ไว้ใน Hard disk External ต่อผ่าน USB 2.0 เข้าไปที่เครื่อง Playon HD2 ของผม, หนังมันมีให้เลือก Audio 2 แบบ คือ DTS ธรรมดา (เปิดได้มีเสียงไม่มีปัญหาครับ) ส่วน DTS-HD ไม่มีเสียงออกเลยครับมีแต่ภาพ ที่ Onkyo 608 ก็แสดงว่าไม่มีสัญญาณเข้ามาเลย
- เลือก Setup Audioที่ PlayOn HD2 เป็น HDMI Output >> pass-through ส่งไปให้ AVR Onkyo-608 โดยตรง
- ได้ทดลองแล้วกับ Firmware เดิมที่ลงมากับเครื่อง เป็น version. V9.5.3.r2988 ซึ่งก็เล่นระบบเสียง DTS-HD ไม่ได้ ตอนนี้เลยลอง Up Firmware ใหม่เป็น v9.5.3.r3966 (ลงแบบ Manual , Savemode) โดย Download Files มาจากเวป http://www.acryan.com ก็เล่นได้ทุกระบบเสียงยกเว้น DTS-HD (Dolby TrueHD ไม่เคยลองครับ)

ผมพยายามมาหลายวันแล้วไม่เคยเล่น ระบบเสียง DTS-HD ได้สักที ขอรบกวนแนะนำด้วยครับ

ขอบคุณครับ

[กระดึบ] [กระดึบ]

ออฟไลน์ Zedriko

• *
« ตอบกลับ #115 เมื่อ: มิถุนายน 14, 2011, 12:02:02 am »
ใช่ครับผมก็ปรับแบบปิดMotion Plus ภาพไม่กระตุกครับ แต่ผมอยากให้เปิด motion plus ภาพโครตสวยมาก แต่ถ้าไม่สนับสนุน playon ess
มีวิธีไหนอีกครับหรือต้องเปลี่ยนรุ่นที่ดีขึ้น หรือเปลี่ยนยี่ห้อ เครื่อง HDD Player เลยรึเปล่า

มีรุ่นไหนที่สนับสนุนบ้างครับ

ขอบคุณครับ

แนะนำแบบคนรู้จริงมั่งไม่จริงมั่งอีกที ... ลองปรับที่ PlayON ให้ปล่อยสัญญาณภาพที่ Hertz ต่ำๆ ดูครับ ... เปลี่ยนจาก Auto ให้เหลือสัก 50Hz ก่อนน่าจะใช้ได้แล้วนะครับ .. ถ้ายังไม่ได้ก็ให้ลองต่ำสุด 24Hz ดูเลยครับ ... ลองดูไม่เสียหาย

ผมลองปรับดูแล้ว ดีขึ้นเยอะครับ .. แยกด้วยตาเปล่าไม่เห็น แต่มันตะหงิดๆ ใจว่ากำลังดูภาพที่ยังไม่เต็มศักยภาพของมันเท่านั้นเอง

• *
« ตอบกลับ #116 เมื่อ: มิถุนายน 14, 2011, 03:07:37 pm »
ผมมีปัญหาในการใช้งาน PlayOn HD2 รบกวนแนะนำด้วยครับ

ผมรบกวนสอบถามหน่อยครับ เครื่อง Playon HD2 สามารถเล่นระบบเสียง HD อย่าง DTS-HD , Dolby TrueHD ได้หรือไม่ครับ

ตอน นี้ผมใช้ Playon HD2 อยู่ครับทำยังไงก็ไม่สามารถ เล่นระบบเสียง HD อย่าง DTS-HD ได้ไม่แน่ใจว่าจริง ๆ มันสามารถเล่นได้หรือไม่ ถ้าโดยทั่วไปแล้วมันควร
จะเล่นได้ ผมขอคำแนะนำวิธีการด้วยครับ

- ผมใช้ Playon HD2 ต่อผ่านสาย HDMI (ที่แถมมากับเครื่อง) ไปที่ AV Receiver Onkyo 608 ครับ
- ผมเปิดหนัง Full-rip(Files .m2ts ที่อยู่ใน Folder BDMV/STREAM) ที่ Copy มาจากเพื่อน ซึ่ง Filesนี้ผม Test แล้วที่บ้านเพื่อน สามารถเล่นระบบเสียง DTS-HD ได้ไม่มีปัญหาครับ(เพื่อนใช้ Dune) โดยผม Copy หนังเอาใส่ไว้ใน Hard disk External ต่อผ่าน USB 2.0 เข้าไปที่เครื่อง Playon HD2 ของผม, หนังมันมีให้เลือก Audio 2 แบบ คือ DTS ธรรมดา (เปิดได้มีเสียงไม่มีปัญหาครับ) ส่วน DTS-HD ไม่มีเสียงออกเลยครับมีแต่ภาพ ที่ Onkyo 608 ก็แสดงว่าไม่มีสัญญาณเข้ามาเลย
- เลือก Setup Audioที่ PlayOn HD2 เป็น HDMI Output >> pass-through ส่งไปให้ AVR Onkyo-608 โดยตรง
- ได้ทดลองแล้วกับ Firmware เดิมที่ลงมากับเครื่อง เป็น version. V9.5.3.r2988 ซึ่งก็เล่นระบบเสียง DTS-HD ไม่ได้ ตอนนี้เลยลอง Up Firmware ใหม่เป็น v9.5.3.r3966 (ลงแบบ Manual , Savemode) โดย Download Files มาจากเวป http://www.acryan.com ก็เล่นได้ทุกระบบเสียงยกเว้น DTS-HD (Dolby TrueHD ไม่เคยลองครับ)

ผมพยายามมาหลายวันแล้วไม่เคยเล่น ระบบเสียง DTS-HD ได้สักที ขอรบกวนแนะนำด้วยครับ

ขอบคุณครับ

เท่าที่เห็นตั้งค่าใน Playon ถูกต้องหมดแล้วครับ ปกติเสียงจะต้องมาแล้วครับ น่าจะมาจากการตั้งค่าใน Onkyo ลองดูข้อมูลในกระทู้นี้ดูนะครับ
http://forums.audioholics.com/forums/showthread.php?t=71570

• *
« ตอบกลับ #117 เมื่อ: มิถุนายน 15, 2011, 10:23:05 pm »

ขอบคุณครับ

เท่าที่เห็นตั้งค่าใน Playon ถูกต้องหมดแล้วครับ ปกติเสียงจะต้องมาแล้วครับ น่าจะมาจากการตั้งค่าใน Onkyo ลองดูข้อมูลในกระทู้นี้ดูนะครับ
http://forums.audioholics.com/forums/showthread.php?t=71570

ขอบคุณ คำแนะนำจากคุณ playonthai มากครับเดี๋ยวผมเข้าไปศึกษาในกระทู้ที่แนะนำมาแล้วครับ กำลังศึกษาอยู่ เดี๋ยวได้ผลยังไงจะมา Update อีกทีีครับ

ผมมีเพิ่มเติมวิธีที่ผมต่อมากับเครื่อง Playon ครับคือ ผมใช้สาย HDMI จากPlayOn ไปที่ Onkyo 608 และใช้สาย Component ต่อสัญญาณภาพจาก PlayOn ไปที่่ TV ด้วยครับเนื่องจากเป็นทีวีรุ่นเก่าไม่มี HDMI ไม่รู้ว่าเกี่ยวกับที่ทำให้เสียง DTS-HD ไม่ออกหรือเปล่าครับ

ขอบคุณครับ

• *
« ตอบกลับ #118 เมื่อ: มิถุนายน 18, 2011, 11:47:55 pm »
วันนี้ผมลองเอาเครื่อง PlayOn HD2 ลองไป Test ที่บ้านเพื่อนดูได้ผลอย่างนี้

-:- PlayOn HD2  <<สาย HDMI>> Onkyo 608  ,  PlayOn HD2  <<สาย Component>> TV   ; เล่น DTS, Dolby ได้ เล่น DTS-HD, Dolby TruHD ไม่ได้

-:- PlayOn HD2  <<สาย HDMI>> Onkyo 608  ,  PlayOn HD2  <<สาย HDMI>> TV   ; เล่น DTS, Dolby, DTS-HD, Dolby TruHD ได้หมดครับ

-:- PlayOn HD2  <<สาย HDMI>> Onkyo 608  ,  PlayOn HD2  <<สาย RCA Viedo(หัวสีเหลือง 1 เส้น)>> TV   ; เล่น DTS, Dolby, DTS-HD, Dolby TruHD ได้หมดครับ

สรุปว่า เครื่อง PlayOn HD2 เล่นระบบเสียง DTS, Dolby, DTS-HD, Dolby TruHD ได้หมดครับ ถ้า TV เป็นรุ่นใหม่ที่มี HDMI ก็จะเล่นได้ฉลุยเลยครับ แต่ถ้าบังเอิญที่บ้านเป็นรุ่นเก่า ยังไม่ได้ซื้อ TV ใหม่ก็คงจะต้องต่อภาพผ่านสาย RCA ไป ถ้าต่อผ่านสาย Component ผมลองดูแล้วเล่นได้แต่ระบบเสียงธรรมดา เล่นเสียง HD ไม่ได้ครับ

ขอบคุณทุกท่าน และ lcdthailand.com ครับ

[yes] [yes]

ออฟไลน์ ball_111

• *
« ตอบกลับ #119 เมื่อ: มิถุนายน 21, 2011, 04:34:21 pm »
ขอสอบถามครับ  พอดีใช้ Playon HD2 วันก่อนโหลดหนังบางเรื่องมาแต่ไฟล์เสียงไม่ออก จำไม่ผิดน่าจะ 6.1 หรือไงเนี่ยครับ ก็เลยไปโหลด  firmware 3966  มา up ปรากฏว่าเครื่องอ่านไฟล์เสียงอันนั้นได้ แต่พอปิดเครื่องแล้วเปิดใหม่ไม่อ่าน HDD ในเครือ่ง แต่ USB อ่านได้ปกติ แล้วลองเอา HDD~ ออกมาเสียบ Docking ก็ดูหนังเรื่องดังกล่าวได้ปกติ
เลยไปลองเปลี่ยนมาใช้ firmware 2988  ก็มีปัญหาเช่นกัน คือปิดแล้วไม่อ่าน HDD ในเครื่อง เหมือนกัน
สุดท้ายเลยต้องไปใช้ frirmware 2077 ตัวเดิม อ่าน HDD ปกติ แต่เล่นเสียงหนังเรื่องเดิมนั้นไม่ได้ แต่ภาพออกปกตินะครับ

ไม่ทราบว่าเป็นเพราะอะไรครับ มีใครเป็นเหมือนผมมะ  (ผมลองเข้าไปจาก File Manager แล้วก็ไม่เห็น HDD เหมือนเดิม) แต่เวลาผมต่อ USB กับ notebook ผมก็เห็น HDD ที่อยู่ในเครื่องนะครับ

มีวิธีแก้ไหมครับ หรือผมต้องไปหา Firmware จากไหนมาลองครับ  เพราะทั้ง 3 อันผมโหลดจาก WWW.acryan.com  ทั้งหมดเลยครับ

• *
« ตอบกลับ #120 เมื่อ: มิถุนายน 25, 2011, 04:36:31 pm »
ขอสอบถามครับ  พอดีใช้ Playon HD2 วันก่อนโหลดหนังบางเรื่องมาแต่ไฟล์เสียงไม่ออก จำไม่ผิดน่าจะ 6.1 หรือไงเนี่ยครับ ก็เลยไปโหลด  firmware 3966  มา up ปรากฏว่าเครื่องอ่านไฟล์เสียงอันนั้นได้ แต่พอปิดเครื่องแล้วเปิดใหม่ไม่อ่าน HDD ในเครือ่ง แต่ USB อ่านได้ปกติ แล้วลองเอา HDD~ ออกมาเสียบ Docking ก็ดูหนังเรื่องดังกล่าวได้ปกติ
เลยไปลองเปลี่ยนมาใช้ firmware 2988  ก็มีปัญหาเช่นกัน คือปิดแล้วไม่อ่าน HDD ในเครื่อง เหมือนกัน
สุดท้ายเลยต้องไปใช้ frirmware 2077 ตัวเดิม อ่าน HDD ปกติ แต่เล่นเสียงหนังเรื่องเดิมนั้นไม่ได้ แต่ภาพออกปกตินะครับ

ไม่ทราบว่าเป็นเพราะอะไรครับ มีใครเป็นเหมือนผมมะ  (ผมลองเข้าไปจาก File Manager แล้วก็ไม่เห็น HDD เหมือนเดิม) แต่เวลาผมต่อ USB กับ notebook ผมก็เห็น HDD ที่อยู่ในเครื่องนะครับ

มีวิธีแก้ไหมครับ หรือผมต้องไปหา Firmware จากไหนมาลองครับ  เพราะทั้ง 3 อันผมโหลดจาก WWW.acryan.com  ทั้งหมดเลยครับ

FW3966 hdd format ด้วยเครื่อง playon รึเปล่าครับ?
ถ้าใช่ให้เปิด auto format เป็น on ครับ

ออฟไลน์ TANAPMAK

• *
« ตอบกลับ #121 เมื่อ: กรกฎาคม 09, 2011, 10:45:29 pm »
ขอเป็นสมาชิกใหม่ด้วยคน  [yes]
ปัจจุบันใช้ PlayOn!HD Broad 1073DD C+ v7.3.3 r4368
ช่วยแนะนำ FW ใหม่ๆ ด้วยครับ   [เท่ห์]
LED SS 46B8000
Plasma LG 50PW450
PlayOn!HD 1073DD C+ v7.3.3 r4368

ออฟไลน์ suvej

• Official Sponsor
  • Full LED TV member
  • *
« ตอบกลับ #122 เมื่อ: กรกฎาคม 10, 2011, 12:37:36 am »
ปัจจุบันใช้ PlayOn!HD Broad 1073DD C+ v7.3.3 r4368
ช่วยแนะนำ FW ใหม่ๆ ด้วยครับ   [เท่ห์]
ล่าสุด FW GUI2.0 3966 ครับ
http://www.acryan.com/downloads/PV73100/Firmware_PV73100_v7.4.3.r3966_Asian.zip
หลังลง FW ใหม่แล้วอย่าลืมปิด Auto Scan HDD ก่อนนะครับ เครื่องจะได้ทำงานได้รวดเร็วเหมือนเดิม

ออฟไลน์ veerawat

• *
« ตอบกลับ #123 เมื่อ: กรกฎาคม 10, 2011, 08:33:26 am »
ผมใช้ EX600 อยากให้ภาพมันลื่นไหลปื้ดๆเหมือนตอนโชว์ในห้าง ต้องตั้งค่าอะไรตรงไหนครับ

ใช้คู่กับ PlayOn HD Mini

ขอบคุณคับ

ออฟไลน์ suvej

• Official Sponsor
  • Full LED TV member
  • *
« ตอบกลับ #124 เมื่อ: กรกฎาคม 11, 2011, 05:52:46 pm »
ผมใช้ EX600 อยากให้ภาพมันลื่นไหลปื้ดๆเหมือนตอนโชว์ในห้าง ต้องตั้งค่าอะไรตรงไหนครับ

ใช้คู่กับ PlayOn HD Mini

ขอบคุณคับ
ที่ทีวีลองปิดพวกตั้งค่าพิเศษต่างๆทั้งหมดไปก่อนนะครับ แล้วค่อยไล่เปิดทีละอัน

ออฟไลน์ TANAPMAK

• *
« ตอบกลับ #125 เมื่อ: กรกฎาคม 11, 2011, 09:11:29 pm »
ล่าสุด FW GUI2.0 3966 ครับ
http://www.acryan.com/downloads/PV73100/Firmware_PV73100_v7.4.3.r3966_Asian.zip
หลังลง FW ใหม่แล้วอย่าลืมปิด Auto Scan HDD ก่อนนะครับ เครื่องจะได้ทำงานได้รวดเร็วเหมือนเดิม
ขอบคุณมากครับ ไว้โหลดเสร็จแล้วจะมารายงานผลครับ
LED SS 46B8000
Plasma LG 50PW450
PlayOn!HD 1073DD C+ v7.3.3 r4368