ผู้เขียน หัวข้อ: เปลี่ยน avr จาก yamaha มาเป็น marantz  (อ่าน 7609 ครั้ง)

ออฟไลน์ nutt Manytech

• Edge LED TV member
เปลี่ยน avr จาก yamaha มาเป็น marantz
« เมื่อ: เมษายน 11, 2016, 09:14:59 pm »
 จากที่ใช้ ยามาฮ่า a820 มาเป็น มาร้าน 5010  การเซทอัพ ความละเอียดความแม่นยำในการเซทอัพ ทำได้ดีพอๆกัน  แต่ลูกเล่นเสียง มาร้าน ลูกเล่นเยอะกว่า และสามารถบีบไดนามิกเร้น ได้มากกว่า ยามาฮ่า เยอะ สามารถเปิดเบาๆ แต่ได้ยินรายละเอียดครบถ้วน อันนี้ดีพอๆกับออนเกียวเลย เสียงกลางหนามากๆ ต่างจาก ยามาฮ่าคนละเรื่องกันเลย ทั้งๆที่ ยามาฮ่า a ซีรี่ย์ กลางก็หนาบ้างแล้วแต่ยังไม่เท่า  การแยกแชนแนล ทิศทาง ทำได้ดีพอๆกับออนเกียว เสียงนุ่มกว่าออนเกียวสักหน่อย  

เรื่องภาพต่อสาย hdmi ภาพออกนุ่มนวล ต่างจาก ยามาฮ่า ออกจะสดไปนิด

ผมใช้ซับ  ของลำโพงจากชุด Polk TL1600 ตอนใช้ยามาฮ่า หรือ ออนเกียว ซับให้เสียงหนักก็ไม่หนัก ลึกก็ไม่ลึก พอเปลี่ยน avr มาร้าน เสียงซับที่จูนผ่านไมค์เซตอัพ ของระบบ audyssey eq เสียงซับ นุ่มลงได้ลึก ดูหนังถูกใจ  นี่ถ้าได้ รุ่น 6010 หรือรุ่นใหญ่กว่า มีระบบ dsp ให้ซับด้วยผมว่ามันจะรีดประสิทธิภาพซับห่วยๆให้ดีขึ้นได้อย่างไม่น่าเชื่อ 

โดยรวมถูกใจมากๆ สำหรับใครที่ชอบดูหนังมากๆ หรือชอบออนเกียว อยากเปลี่ยนมาใช้ มาร้าน  แนะนำเลยครับ อยากให้ไปลองดู
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 12, 2016, 07:52:33 am โดย nutt Manytech »

Re: เปลี่ยน avr จาก yamaha มาเป็น marantz
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: เมษายน 12, 2016, 07:44:23 am »
ส่วนใหญ่หนังที่ผมดู จะดู iptv ซะเป็นส่วนมาก ซึ่งไฟล์ที่ส่งมาก็เป็น 2 ch แล้วเล่นกลับเป็น 7.1 เมื่อตอนใช้ ยามาฮ่า เปิดไฟล์ 2ch ดูหนังจาก iptv เสียงส่วนใหญ่มาจาก เซนเตอร์ เสียงเซอร์ราว์ดไม่ค่อยออก ส่วนเซอร์ราว์ดแบค นี่ ออกเบามาก ต้องเอาหูไปฟังใกล้ๆ จะออกดีก็ต่อเมื่อเล่นไฟล์ที่บันทึกมาในรูปแบบ 7.1 จริงๆ แต่พอใช้ มาร้าน แล้ว เซอร์ราว์ดออกดีมากครับ  ทั้งเซอร์ราว์ดและเซอร์ราว์ดแบคเลย แค่ตอนโฆษณาในทีวีธรรมดา นี่เสียงก็วิ่งเฟี้ยวฟ้าวเต็มไปหมดแล้ว บรรยากาศดูหนังนี่สุดยอดมากๆ สำหรับผมแล้ว avr ดูหนังที่ดีมากๆ ผมว่า ออนเกียวกับ มาร๊าน นี่แหละ ที่ใช้แล้ว แยกทิศทางชัดเจน ประทับใจ  รองลงมา เดน่อน แต่เดน่อน เสียงจัดจ้านไปหน่อย ส่วน ยามาฮ่า นี่ต้องมีห้องดูหนังโดยเฉพาะ และสามารถเปิดเสียงดังได้ ถึงจะดูหนังได้มันส์ นี่เป็นความเห็นส่วนตัวเท่าที่ใช้มาครับ

ออฟไลน์ yachtbest

• Flat TV member
  • *
Re: เปลี่ยน avr จาก yamaha มาเป็น marantz
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: เมษายน 12, 2016, 10:31:14 am »
ดีครับ นานๆจะมีคนมาท้าทายและเชียร์มาร้านซ์ ที่ผมเห็นมีแต่คนเล่น 2 ยี่ห้อนั้น
แต่เมื่ออ่านรายละเอียด ผมมองต่างมุมดังนี้
1.ถ้าคุณเล่นไฟล์ iptv แม้ว่าภาพจะโอเค แต่เสียงนี่คนละเรื่องกับพวก atmos dtshd ห่างไกลแม้กระทั่ง dtd or dolby digital
คุณเอามาเล่นแบบ 5.1 เทียมๆซึ่งในยามาฮ่าคุณปรับเป็น 9chเสียงมันก็ออกมาครบแบบที่คุณต้องการ(แบบเทียม)
2.เรื่องเวลาฟังเบาแล้วบอกว่า ยี่ห้อนู้น นี้เสียงบาง ในความเห็นไม่มียี่ห้อไหนโง่ผลิตแอมป์หรือavr ให้เสียงบางหรอกครับ
มีแต่avr ที่คุณชอบและยกมากล่าวเขาสร้างมาให้มีเสียงทุ้มเยอะกว่าชาวบ้าน และถูกโฉลกกับหูคนที่ฟังเพลงหรือดูหนังแบบนั้น
ปล.อยากให้มีแฟนคลับของ เดน่อน ฮาแมน เชอร์วูดเข้ามาแลกเปลี่ยนความรู้กัน สนุกและได้ความรู้ครับ

ออฟไลน์ maxxx

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: เมษายน 12, 2016, 12:09:25 pm »
ขอเข้ามาแชร์และสอบถามเจ้าของกระทู้หน่อยครับ พอดีผมก็ใช้ marantz 7010 มาพักนึงแล้ว

audyssey  ระบบนี้ผมปิดไปเลย ไม่ได้เปิด ระหว่างเปิดกับปิดต่างกันฟ้ากับเหว

ทั้งนี้เพราะสภาพห้องผมเอง ไม่ใช่ห้องดูหนัง ไม่ได้ติดอุปกรณ์ซับเสียง

ถ้าเปิดระบบนี้ เบสหาย แหลมสด

แต่ถ้าปิด เบสหนัก แน่นลูกโตๆเลย กลางใหญ่ขึ้น แหลมก็พอดีๆ

ส่วน dsp ของ sub ผมหาโหมดนี้ไม่เจอแหะ มันอยู่ตรงไหนหว่า ผมเจอแต่ parameter ของ subwoofer

marantz ยุคนี้ ความรู้สึกผม ไม่หวาน ไม่นุ่มเหมือนก่อนแล้ว ออกแนว หนักแน่น  ต้องลองไปฟังดูครับ

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: เมษายน 12, 2016, 12:23:38 pm »
ดีครับ นานๆจะมีคนมาท้าทายและเชียร์มาร้านซ์ ที่ผมเห็นมีแต่คนเล่น 2 ยี่ห้อนั้น
แต่เมื่ออ่านรายละเอียด ผมมองต่างมุมดังนี้
1.ถ้าคุณเล่นไฟล์ iptv แม้ว่าภาพจะโอเค แต่เสียงนี่คนละเรื่องกับพวก atmos dtshd ห่างไกลแม้กระทั่ง dtd or dolby digital
คุณเอามาเล่นแบบ 5.1 เทียมๆซึ่งในยามาฮ่าคุณปรับเป็น 9chเสียงมันก็ออกมาครบแบบที่คุณต้องการ(แบบเทียม)
2.เรื่องเวลาฟังเบาแล้วบอกว่า ยี่ห้อนู้น นี้เสียงบาง ในความเห็นไม่มียี่ห้อไหนโง่ผลิตแอมป์หรือavr ให้เสียงบางหรอกครับ
มีแต่avr ที่คุณชอบและยกมากล่าวเขาสร้างมาให้มีเสียงทุ้มเยอะกว่าชาวบ้าน และถูกโฉลกกับหูคนที่ฟังเพลงหรือดูหนังแบบนั้น
ปล.อยากให้มีแฟนคลับของ เดน่อน ฮาแมน เชอร์วูดเข้ามาแลกเปลี่ยนความรู้กัน สนุกและได้ความรู้ครับ

ข้อ 1  คืออย่างงี้ครับ ทั้ง ยามาฮ่า และ มาร้าน ออนเกียว ลองกับไฟล์ 2ch ห่วยๆ อย่าง iptv  ชิบประมวลผลสร้างเสียง 7.1 ปลอมๆ หรือที่เรียกว่า dolby pro logic IIx ของ ยามาฮ่า ประมวลผล สู้ ออนเกียว และ มาร้าน ไม่ได้ ตามความคิดของผมเพราะว่า ใช้ยามาฮ่าแล้ว เสียงเซอร์ราว์ด ไม่วิ่ง มีแต่เสียงหลักๆ ออกที่ลำโพงเซนเตอร์ แค่นั้น ซึ่งการประมวลผล ถ้าสัญญาณเสียงเหมือนกันทั้ง สองแชลแนล เครื่องจะประมวลผลให้เป็นเสียงสนทนา แล้วมาออกลำโพงเซนเตอร์ ส่วนสัญญาณที่กลับเฟส จะไปออกลำโพงเซอร์ราว์ด  ตอนใช้ยามาฮ่า รู้สึกว่าชิบประมลผล ของระบบนี้ ยามาฮ่าตรวจจับแทบไม่เจอเลยว่ามีสัญญาณกลับเฟส จึงแทบไม่มีเสียงออกจากลำโพงเซอร์ราว์ดเลย

ข้อ 2 ที่ว่าเสียงเบา หมายถึง ยามาฮ่า มีโหมดบีบไดนามิกเร้น แค่ ปิด กับเปิด แค่นั้น ต่างกับ ออนเกียว มี โหมดกลางคืน ปรับได้ 2 ระดับ และถ้าเป็นออนเกียวรุ่นเก่า เช่้น พวก x09 จะมี audyssey dynamic eq และ audyssey dynamic volume ซึ่งปรับได้ อีก 3 ระดับ ถ้าเปิด โหมดกลางคืน พร้อมกับ audyssey dynamic volume เราจะสามารถบีบ ไดนามิกเร้น ลงได้ 5 ระดับ นั้นคือผมสามารถ ฟังเสียงสนทนาของตัวละครที่คุยกันเบาๆ กับเสียงระเบิดดังๆ เสียงปืน หรือเสียงเอฟเฟค อะไรก็ตามความดังมันจะไล่เลี่ยกัน โดย ไม่ต้องคอยเพิ่มหรือ ลดความดังเสียงเลยครับ  แต่ถ้าเป็น มาร้าน จะปรับ ได้เยอะและละ่เอียดกว่า ออนเกียวอีกครับ

ส่วนผมเองใช้ ยามาฮ่า กับ ลำโพง Polk หลายท่านบอกว่า เสียงไปกันได้ ซึ่งผมาคิดว่ามันก็แค่พอได้ระดับหนึ่งแต่ยังไม่ใช่ เลยต้องขวนขวายต่อ  เคยฟัง ยามาฮ่าจับกับลำโพง ยามาฮ่าเอง เปิดเสียงไม่ได้บางเลย ฟังเพราะดีมาก ขนาด ยามาฮ่ารุ่นเล็กๆซะด้วย แต่ลำโพงยามาฮ่า ราคาโหดมากครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 12, 2016, 01:29:42 pm โดย nutt Manytech »

ออฟไลน์ osxp

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: เมษายน 12, 2016, 12:24:15 pm »
ผมยังใช้ 5005 อยู่เลยครับ

แต่ไปทางเน้นฟังเพลง ดูคอนเสิร์ทมากกว่า เลยเปิด Direct mode ตลอดเวลา

ลองเล่น sub ตัวที่สูงขึ้นมาอีกหน่อย นี่ต่างเยอะเลยนะครับ

ผมเปลี่ยนจาก Polk PSW110 มาเป็น SVS SB 2000 ถูกใจกว่าเดิมเยอะ ทั้งลึกและกระชับ เหมาะกับการใช้งานของผมเลย

ห้องฟังก็มีส่วนเยอะ ห้องผม เดิมเสียงมันจะเอียงไปด้านซ้าย

เพราะชุดไม่ได้ตั้งกลางห้อง แต่จะอยู่ชิดด้านซ้าย ส่วนด้านขวาจะโล่งไปเลย

พอเอาตู้มากั้น ก็เอียงไปทางขวาอีก เพราะเสียงมันสะท้อนกับตู้

เลยต้องเอาแผ่นซับเสียงมาแปะที่ตู้อีกที คราวนี้ถึงจะบาลานซ์พอดี

ตอนนี้ก็หยุดนิ่งกับชุดนี้มานานแล้ว มีแต่ปรับปรุงห้องให้ดีขึ้นอย่างเดียวครับ
5.1 System >> HTPC : Intel i3 8350k + Asrock H370M-ITX/AC + AMD RX560 + Fractal Design Node 202 + Corsair SF450 AVR : Marantz SR5005  Speakers : Wharfedale Diamond Series - 220 / 220C / 220 Subwoofer : SVS SB-2000
2.0 System >> Network Audio Player : Asus Tinkerboard + Volumio OS DAC : iFi Nano iDSD + DIY LT1085 5V Linear Power supply Stereo Receiver : Onkyo TX-8020 Speakers : Wharfedale Diamond 230
Display : Philips 55PFT5509S/98 LED 55" Cables : Canare, Kaiboer, Lappkabel, Helukabel UPS : CleanLine T-1000 True Online 1000VA/800W Cable Modded

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: เมษายน 12, 2016, 12:32:33 pm »
ขอเข้ามาแชร์และสอบถามเจ้าของกระทู้หน่อยครับ พอดีผมก็ใช้ marantz 7010 มาพักนึงแล้ว

audyssey  ระบบนี้ผมปิดไปเลย ไม่ได้เปิด ระหว่างเปิดกับปิดต่างกันฟ้ากับเหว

ทั้งนี้เพราะสภาพห้องผมเอง ไม่ใช่ห้องดูหนัง ไม่ได้ติดอุปกรณ์ซับเสียง

แต่ถ้าปิด เบสหนัก แน่นลูกโตๆเลย กลางใหญ่ขึ้น แหลมก็พอดีๆ

ส่วน dsp ของ sub ผมหาโหมดนี้ไม่เจอแหะ มันอยู่ตรงไหนหว่า ผมเจอแต่ parameter ของ subwoofer

marantz ยุคนี้ ความรู้สึกผม ไม่หวาน ไม่นุ่มเหมือนก่อนแล้ว ออกแนว หนักแน่น  ต้องลองไปฟังดูครับ

.Audyssey Sub EQ HT provides individual DSP หรือเปล่าท่าน  

ส่วนผม Audyssey Dynamic EQ ปิด เบส หาย เปิด มาเป็นลูก ลงได้ลึก  ส่วนที่ท่านต้องปิด หมายถึง Audyssey Dynamic Vollume เปล่าคร้บ แยกกันเปิดได้ อันนี้เปิดแล้วบีบเสียงลง เบสเบาลง สามารถปรับได้หลายระดับ ให้ระเบิดดังพอๆกับเสียงสนทนาได้เลย
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 12, 2016, 01:02:30 pm โดย nutt Manytech »

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: เมษายน 12, 2016, 12:38:38 pm »
ผมยังใช้ 5005 อยู่เลยครับ

แต่ไปทางเน้นฟังเพลง ดูคอนเสิร์ทมากกว่า เลยเปิด Direct mode ตลอดเวลา

ลองเล่น sub ตัวที่สูงขึ้นมาอีกหน่อย นี่ต่างเยอะเลยนะครับ

ผมเปลี่ยนจาก Polk PSW110 มาเป็น SVS SB 2000 ถูกใจกว่าเดิมเยอะ ทั้งลึกและกระชับ เหมาะกับการใช้งานของผมเลย

ห้องฟังก็มีส่วนเยอะ ห้องผม เดิมเสียงมันจะเอียงไปด้านซ้าย

เพราะชุดไม่ได้ตั้งกลางห้อง แต่จะอยู่ชิดด้านซ้าย ส่วนด้านขวาจะโล่งไปเลย

พอเอาตู้มากั้น ก็เอียงไปทางขวาอีก เพราะเสียงมันสะท้อนกับตู้

เลยต้องเอาแผ่นซับเสียงมาแปะที่ตู้อีกที คราวนี้ถึงจะบาลานซ์พอดี

ตอนนี้ก็หยุดนิ่งกับชุดนี้มานานแล้ว มีแต่ปรับปรุงห้องให้ดีขึ้นอย่างเดียวครับ

555 ที่ผมซื้อ สาย HDMI ใหม่ยกชุด กับ มาร้าน ใหม่ ก็เพราะท่านนี่แหละ สงสัยต้องซื้อซับรุ่นเดียวกับท่านแล้วมั้งเนี่ย

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: เมษายน 12, 2016, 04:00:13 pm »

audyssey  ระบบนี้ผมปิดไปเลย ไม่ได้เปิด ระหว่างเปิดกับปิดต่างกันฟ้ากับเหว

marantz ยุคนี้ ความรู้สึกผม ไม่หวาน ไม่นุ่มเหมือนก่อนแล้ว ออกแนว หนักแน่น  ต้องลองไปฟังดูครับ

.Audyssey Sub EQ HT provides individual DSP หรือเปล่าท่าน  

ส่วนผม Audyssey Dynamic EQ ปิด เบส หาย เปิด มาเป็นลูก ลงได้ลึก  ส่วนที่ท่านต้องปิด หมายถึง Audyssey Dynamic Vollume เปล่าคร้บ แยกกันเปิดได้ อันนี้เปิดแล้วบีบเสียงลง เบสเบาลง สามารถปรับได้หลายระดับ ให้ระเบิดดังพอๆกับเสียงสนทนาได้เลย

audyseey sub eq ht <<<<<< ไม่เจอโหมดนี้ในเครื่องนะครับ ไว้เดี๋ยวอ่านคู่มืออีกที เผื่อเจอ

ส่วน dynamic vol           <<<<<< อันนี้ไม่เคยเปิดอยู่แล้ว เพราะมันบีบเสียง ทำให้ไม่สมจริงดังที่หนังบันทึกมา

ระบบมันชื่อ mulxt32 ถ้าผมพิมพ์ไม่ผิดนะ มันวัดสภาพห้อง แล้วปรับ eq ให้ ห้องผมอาจจะสะท้อนเบสเยอะ เครื่องมันเลยลด แล้วเพิ่มแหลมมาซะเพียบ

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: เมษายน 13, 2016, 11:53:02 am »
อยากให้มีกระทู้ปักหมุด รวมคนใช้ มาร้าน บ้างครับนะครับ ดูหนังหนักแน่น เด่นกลางต่ำ เสียงสนทนานุ่ม

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: เมษายน 13, 2016, 03:20:56 pm »
ไปหาข้อมูลมาให้นะครับ Sub EQ HT มันอยู่ใน  MultEQ XT32, แต่มันจะใช้งานกับ subwoofer 2 ตัวโดยเกลี่ยให้ไร้รอยต่อ

อันนี้อ่านเอาจากคู่มือ ถ้าผมเข้าใจผิดอย่างไรก็แย้งด้วยละกันครับ

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: เมษายน 13, 2016, 05:46:15 pm »
ไปหาข้อมูลมาให้นะครับ Sub EQ HT มันอยู่ใน  MultEQ XT32, แต่มันจะใช้งานกับ subwoofer 2 ตัวโดยเกลี่ยให้ไร้รอยต่อ

อันนี้อ่านเอาจากคู่มือ ถ้าผมเข้าใจผิดอย่างไรก็แย้งด้วยละกันครับ

อ้อ ขอบคุณมากครับ  [ปลื่ม]

ออฟไลน์ Prinya10

• Flat TV member
  • *
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: เมษายน 13, 2016, 08:34:55 pm »

audyseey sub eq ht <<<<<< ไม่เจอโหมดนี้ในเครื่องนะครับ ไว้เดี๋ยวอ่านคู่มืออีกที เผื่อเจอ

ส่วน dynamic vol           <<<<<< อันนี้ไม่เคยเปิดอยู่แล้ว เพราะมันบีบเสียง ทำให้ไม่สมจริงดังที่หนังบันทึกมา

ระบบมันชื่อ mulxt32 ถ้าผมพิมพ์ไม่ผิดนะ มันวัดสภาพห้อง แล้วปรับ eq ให้ ห้องผมอาจจะสะท้อนเบสเยอะ เครื่องมันเลยลด แล้วเพิ่มแหลมมาซะเพียบ
ผมงงตรง dynamic vol. ควรปิดหรือเปิดดีครับ ผมลองปิดเสียงเบาลง เลย งงๆครับ

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: เมษายน 14, 2016, 12:52:43 am »

ส่วนผม Audyssey Dynamic EQ ปิด เบส หาย เปิด มาเป็นลูก ลงได้ลึก  ส่วนที่ท่านต้องปิด หมายถึง Audyssey Dynamic Vollume เปล่าคร้บ แยกกันเปิดได้ อันนี้เปิดแล้วบีบเสียงลง เบสเบาลง สามารถปรับได้หลายระดับ ให้ระเบิดดังพอๆกับเสียงสนทนาได้เลย

ส่วน dynamic vol           <<<<<< อันนี้ไม่เคยเปิดอยู่แล้ว เพราะมันบีบเสียง ทำให้ไม่สมจริงดังที่หนังบันทึกมา

ผมงงตรง dynamic vol. ควรปิดหรือเปิดดีครับ ผมลองปิดเสียงเบาลง เลย งงๆครับ

ถ้าเอาเสียงตามต้นฉบับก็ต้องปิดครับ หากท่านสามารถเปิดเสียงดังได้ ปิดจะได้อรรถรส และตรงตามสตูดิโอบันทึกมาเลย  แต่ถ้าบ้านทาวเฮ้า หรือดูกลางคืนจะลำบากอย่างมาก และโดนเมียด่า ผมโดนประจำ เวลาดูหนังแอคชั่น ฉากไล่ล่า ระเบิดลงทีรีบคว้ารีโมทรีบลดเสียง  พอหมดฉากไล่ล่า มาถึงบทสนทนา เสียงเบาแทบไม่ได้ยินเพราะลดรีโมทไป ต้องเร่งเสียงใหม่อีก  หลายๆท่านที่ไม่มีฟังชั่นนี้ แก้โดยการ  เพิ่มความดังลำโพงเซนเตอร์ และเพิ่มความดัง ลำโพงเซอร์รา์ด ส่วนตัวผมคิดว่าผิด เพราะทำอย่างนั้นในหนังบางฉาก ขณะเสียงเอฟเฟคเซอร์รา์ดดังมันจะไปกลบรายละเอียดเสียงเล็กๆน้อยๆของลำโพงคู่หน้าด้วย ถ้าเปิดใช้โหมดนี้ รายละเอียดทุกอย่างที่บันทึกมาจะได้ยินหมด  โดยเปิดเลือกได้ 3 ระดับ  แต่ละระดับสามารถ ตั้งค่าการบีบเสียงได้อีกหลายระดับมีหน่วยเป็น db ครับ อันนี้หละที่ผมชอบเพราะมี ทั้งมาร๊าน์ทุกรุ่นและ ออนเกียว ในบางรุ่น แต่ ยามาฮ่า มี แค่ปิดกับเปิด ขนาดเปิด แล้วยังบีบเสียงได้นิดเดียว เมียมันยังด่าได้อีก  ตอนนี้เมียผมนอนหลับได้แล้วครับ ก็ชมว่าเครื่องตัวนี้ดีนะ ไม่ตึงตังน่ารำคาญ เหมือนอันเก่าเลย :)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 14, 2016, 01:31:40 am โดย nutt Manytech »

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: เมษายน 14, 2016, 01:14:11 pm »
เรื่องเสียงสนทนา บางท่านเปิดดังมากไม่ได้

แล้วเร่ง vol จาก center ช่วยแทนเนี่ย

มันยังมีระบบนี้ซ้อนมาช่วยอีก ช่วยเร่งแต่เสียงสนทนา ผมก็ไม่เคยใช้เหมือนกันนะ ท่านไหนมีข้อจำกัดเรื่องเสียงดังลองเปิดใช้ดูครับ

แล้วสามารถ เร่ง ลด เสียงพูด แยกได้อีก

Dialog Level Adjust

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: เมษายน 15, 2016, 10:12:31 pm »
วันนี้ได้ลอง ดูคอนเสริต กับไฟล์ 2.0 ไม่น่าเชื่อเลย นี่เป็น AVR ที่ให้รายละเอียดเหมือน อินทิเกตแอมป์ ดีๆเลยครับ  ไม่ว่าจะเสียงร้องของนักร้อง เสียงกลอง สะแนร์ เสียงแฉ ทำได้เหมือนกับนั่งดูคอนเสริตนั่งแถวหน้าจริงๆ  ออนเกียวว่าฟังเพลงดูคอนเสริตได้เพราะแล้วนะ แต่เจ้ายี้ห้อนี่ ต้องบอกเลยว่ามันเหมือนฟังจากของจรืงเลยครับ  สำหรับผมคงจะจบที่ยี้ห้อนี้แล้วละครับ เดี๋ยวรอ ไฟล์ dts x กับ atmos ออกมาเยอะๆก่อน จะเอาไปเทริน เป็น 7010 แบบท่าน maxxx บ้าง  

ขอสอบถามท่าน maxxx ว่าท่านต่อลำโพง ระบบอะไรครับ ต่อเต็มระบบ 7.2.2 หรือเปล่าครับ เสียงเป็นอย่างไร และ ถ้าฟังไฟล์ธรรมดา ระบบจะสังเคราห์เสียง atmos ออกมาที่ลำโพงบนไหมครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 15, 2016, 10:17:36 pm โดย nutt Manytech »

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: เมษายน 16, 2016, 10:06:35 am »
ผมใช้ 5.1.2 ครับ  อยากมีซับ 2 ตัวเหมือนกันแต่ไม่มีทีึ่จะวาง ตัวเดียวก็เสียงแน่นห้องแล้วครับ ห้องไม่ใหญ่

ส่วนโหมดจำลองเสียงทั้ง dolby และ dts ลำโพงจะออกทั้งหมด 7 ตัวครับ

ส่วนเวลาดูหนังระบบเก่าเช่น true hd  เราก็จำลองเสียง +dolby เข้าไปมันก็จะมีเสียงเสริมจากลำโพง ด้านบนครับ

dts-hd   เราก็จำลองเสียง dts-x ใส่เข้าไป ลำโพงด้านบนก็จะมีเสียงเช่นกันครับ

แต่ถ้าไฟล์พวก iptv 2ch ไม่แน่ใจแหะ ไม่เคยเปิดด้วย ถ้าไม่ลืมเดี๋ยวจะลองให้นะครับ

ส่วนเรื่องฟังเพลง  ผมว่ามันก็ยังห่าง int อยู่เยอะเหมือนกันนะ  avr เน้นดูหนัง ฟังเพลงเป็นของแถมครับ

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: เมษายน 16, 2016, 09:26:40 pm »
ผมใช้ 5.1.2 ครับ  อยากมีซับ 2 ตัวเหมือนกันแต่ไม่มีทีึ่จะวาง ตัวเดียวก็เสียงแน่นห้องแล้วครับ ห้องไม่ใหญ่

ส่วนโหมดจำลองเสียงทั้ง dolby และ dts ลำโพงจะออกทั้งหมด 7 ตัวครับ

ส่วนเวลาดูหนังระบบเก่าเช่น true hd  เราก็จำลองเสียง +dolby เข้าไปมันก็จะมีเสียงเสริมจากลำโพง ด้านบนครับ

dts-hd   เราก็จำลองเสียง dts-x ใส่เข้าไป ลำโพงด้านบนก็จะมีเสียงเช่นกันครับ

แต่ถ้าไฟล์พวก iptv 2ch ไม่แน่ใจแหะ ไม่เคยเปิดด้วย ถ้าไม่ลืมเดี๋ยวจะลองให้นะครับ

ส่วนเรื่องฟังเพลง  ผมว่ามันก็ยังห่าง int อยู่เยอะเหมือนกันนะ  avr เน้นดูหนัง ฟังเพลงเป็นของแถมครับ

ขอบคุณมากครับ ถ้าว่างยังไงรบกนช่วยเทสให้ด้วยนะครับ สำหรับ 5010 นี่ผมกะจะใช้ซักปี ค่อยเอาไปเทรินร้านเดิม ตัว ยามาฮ่า A820 ตีเทรินได้ 8000 ก็โอเคสำหรับ ราคานี้ใช้งานมา สองปีกว่า