ผู้เขียน หัวข้อ: วิธีตั้งค่าเซตภาพ LG OLED EG920T  (อ่าน 2359 ครั้ง)

ออฟไลน์ magictech

• Flat TV member
  • *
วิธีตั้งค่าเซตภาพ LG OLED EG920T
« เมื่อ: เมษายน 20, 2016, 04:46:32 pm »
พอดีเพิ่งซื้อ LG OLED EG920T มา ขอคำแนะนำในการตั้งค่าต่างๆ ของรุ่น หน่อยครับ
และเรื่องระบบเสียง ที่เป็น Harman/Kardon กับไม่มี นี่เสียงต่างกันมากไหมครับ

[งง]

ออฟไลน์ ซ่องเจ๊หวี

• Hologram 3D TV member
Re: วิธีตั้งค่าเซตภาพ LG OLED EG920T
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: เมษายน 20, 2016, 06:14:57 pm »
http://www.lcdtvthailand.com/webboard/index.php?topic=180106.5
^
^
ตามนี้ครับ

ส่วนระบบเสียง ฮาแมว คุณภาพโดยรวมไม่ได้ดีไปกว่าทีวียี่ห้อคู่แข่งครับ

เสียงอยู่ในเกณฑ์มาตรฐานทีวีจอทั่วไปในปัจจุบัน

• *
Re: วิธีตั้งค่าเซตภาพ LG OLED EG920T
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: เมษายน 21, 2016, 08:34:04 am »
ขอบคุณสำหรับลิงค์แนะนำ

ว่าแต่ที่บอกเสียงไม่ดีไปกว่ายี่ห้อคู่แข่ง นี่หมายถึง sam... รึป่าวครับ
งั้นแบบนี้ แปลว่า sam... เสียงดีกว่า LG ที่ไม่ใช่ harman ?

แล้วถ้าระหว่าง ซื้อ ซาวด์บาร์ ตัวท๊อป ราคาเกือบๆ 2หมื่น มานี่เสียงจะดีขึ้นเยอะไหมครับ หรือหนีไปเล่นชุดโฮมเลยดีกว่ากัน

[ปลื่ม]

ออฟไลน์ TheJia

• LCD TV member
  • **
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: เมษายน 21, 2016, 10:58:45 am »
พึ่งซื้อเหรอครับ ได้มาราคาเท่าไหร่ครับ ? ผมตามราคามาซักพัก มันยังเกาะอยู่ที่ 80,000 อยู่เลย อยากได้ถูกกว่านี้ซักหมื่น

เรื่องซาวด์บาร์ เทียบกับชุดโฮม ชุดโฮมดีกว่าอยู่แล้วครับ เสียงดีกว่าโอบล้อมกว่า เบสแยกอีก แต่มันจะไม่ได้ที่ 2 หมื่นแน่ มันจะไปที่ 5-6 หมื่น++, เว้นแต่จะไปเล่นชุดโฮมสำเร็จรูป พวกยี่ห้อเครื่องใช้ไฟฟ้าต่างๆ ซึ่งถ้าจะเล่นพวกนี้ ผมว่าเอาซาวด์บาร์ดีๆหน่อย ก็ไม่ต่างกันมาก ไม่ต้องหาพื้นที่จัดวางเดินสายให้ยุ่งยากด้วย

• *
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: เมษายน 21, 2016, 11:31:25 am »
ได้มาที่ราคา 82 ถ้วนครับ (สงสัยยังถือว่าแพงอยู่) เป็นร้านแถวบ้านครับ ดันต่อราคาที่ลดแล้ว 89990 ได้เท่าที่บอกครับ เลยต้องจัดเลย

ถ้าชุดเครื่องเสียราคาแพงขนาดนั้นคงเอาไว้ก่อน ฟังเสียงทีวีเดิมๆ ไปก่อนดีกว่า รอเก็บตังก่อนครับ แฮะๆ

[ปาดเหงื่อ]

ออฟไลน์ ซ่องเจ๊หวี

• Hologram 3D TV member
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: เมษายน 21, 2016, 01:44:42 pm »

ว่าแต่ที่บอกเสียงไม่ดีไปกว่ายี่ห้อคู่แข่ง นี่หมายถึง sam... รึป่าวครับ
งั้นแบบนี้ แปลว่า sam... เสียงดีกว่า LG ที่ไม่ใช่ harman ?

ถ้าเทียบกับ sony แล้ว ถือว่า LG เสียงดีกว่าพอสมควรครับ sony ทุกรุ่นเสียงจะค่อนข้างแหบแห้ง

สำหรับผม เสียงจากทีวีsonyรายละเอียด และเนื้อเสียง ถือว่าด้อยกว่ามาตรฐาน(ยกเว้นรุ่นท๊อปที่มีลำโพงติดอยู่ข้างจอ)

แต่ถ้าเทียบกับ samsung ก็ต้องดูเป็นรุ่นๆไป samsung รุ่นเล็กseries5 เสียงดีกว่า series6 7 8 9 อีกครับ

เสียงsamsungจะมีเนื้อหนัง มีมวลเสียงที่ดี ส่วน LG จะได้รายละเอียดเสียงเล็กๆที่ดีกว่า