ผู้เขียน หัวข้อ: (Upจอเป็น Stewart 135)แปลงเป็นห้อง Home Theater โดยไม่ได้ไปร้านขายเครื่องเสียง ซื้อ Online  (อ่าน 66224 ครั้ง)

ออฟไลน์ babybigman

• Flat TV member
  • *
21 เมษายน 2559
สืบเนื่องจากไม่ได้ติดตามวงการเครื่องเสียง ภาพยนต์มานาน
จนลูกเริ่มโต เลยมีเวลาดูหนังเพิ่มขึ้น และบางครั้งดูกับลูก
รู้สึกว่า ดูทีวีธรรมดา ไม่ได้อรรถรสเท่าไร เลยจะสร้าง Home Theater ในบ้านพัก ซึ่งก็ไมได้เป็นของส่วนตัว
และก็ไม่ได้เข้าเมืองใหญ่ อยู่ชนบทสุดๆ เลยต้อง
ค้นหาความรู้เอง แล้วก็ไล่สั่งซื้อของ มาทีละชิ้นทาง Internet เลยจะเอาห้องน้อยๆ
มาเล่าสู่กันฟังตั้งแต่ต้น
ห้อง เป็นห้องนอนเดิม กว้าง 4.8 x 4.8 เมตร สูง 2.67 เมตร ผนังสีขาวเดิมเป็นห้องนอน

ผมต่างจากคนอื่น
ผมซื้อ Projector ก่อนเลย ไม่เคยเห็นภาพจริง แต่ Search Pantip,Lcdtvthailand และ Thaidvd.net เป็นหลัก
Search อยู่ 1 เดือน คิดว่าอ่านรอบคอบแล้ว ก็สั่ง
Projector --> Sony  vpl-hw40es มาก่อนเลย
จอฉายภาพ --> ยังไม่มี รอซื้อ ตอนนี้ฉายกับฝาบ้านก่อน
HD Player --> HDPlayer mede8er รุ่นเก่า มีอยู่นานแล้ว
ชุด Home Theater --> ยังไม่มี ใช้ Sony Soundbar ที่แถมมาตอนซื้อ TV ที่บ้านฟังไปก่อน

ผนังด้านที่จะใช้ฉายภาพ

Projector วางบนโต๊ะหน้าห้องน้ำพร้อม Soundbar และ HDPlayer เก่าหน่อย

ภาพได้มาประมาณนี้เพราะเป็นห้องนอนมีม่านมืดพอควร

แต่งนิดหน่อยไปทุกวัน ทำเองคิดเอง อ่านเองหมด
เดี๋ยวมาเล่าสู่กันฟังครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 02, 2019, 03:46:49 pm โดย babybigman »

ออฟไลน์ alfred77

• *
ถ้าคิด จะบิ้วห้อง แนะนำมืออาชีพเลยนะครับ ทีเดียวจบ ไม่งั้นไม่จบ นะครับ แล้วจะเสียทั้งเงิน และ อารมย์

• *
ถ้าคิด จะบิ้วห้อง แนะนำมืออาชีพเลยนะครับ ทีเดียวจบ ไม่งั้นไม่จบ นะครับ แล้วจะเสียทั้งเงิน และ อารมย์

จะจ้างมืออาชีพแหละครับ
แต่มืออาชีพ ไม่กล้ามา สุไหงโก-ลก
ใกล้กับที่ เพิ่งมีโจรใต้ยึด รพ.นั่นละครับ
เลยต้องทำเอง

• *
23 เมษายน 2559

ห้องเดิม 4.8 x 4.8
อยากกั้นม่านทึบ 2 ด้านเพราะเป็นบ้านหลวง ไปกั้นเป็น ก่ออิฐก่อปูนก็ไม่ได้
โดยกั้นม่านให้เป็น เหลือ กว้าง 4 เมตร ยาว 4.8 เหมือนเดิม

อันดับแรกทำตามที่พี่ๆใน Board แนะนำ คือทาผนังดำไปเลยด้านนึง ด้านที่จะวางจอ

ส่วนระยะดูหนังก็ 3.8 เมตร
ระยะฉาย ของ Sony ที่ 4.1 เมตร ฉายได้ 120 นิ้ว ได้ความสว่างพอดี

วางแผนไว้แบบนี้

ไปเลือกสีเองเลย สั่งร้านสี ขอสีดำด้าน ทาภายใน

ทาผนังไป 1 ด้านเลย ดำสนิท ถ่ายออกมาเป็นสีเทาดำ

ลองเปิดไฟดูก็ OK
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 27, 2016, 12:52:17 am โดย babybigman »

• *
26 เมษายน 2559

มาถึงเรื่องจอ
เนื่องจากอยู่ไกลจัด
ไม่มีโอกาสได้ดูใน ห้อง Home ที่ไหน
ได้แต่หาจาก Net
มีความคิดอยู่
1.ดูกับฝาบ้านต่อไป มันก็พอดูได้นะ แต่จอคงดีกว่าแหละ
2.ซื้อสุดไปเลย ไปค้นมาว่า Supernova กับ Steward สุดยอด แต่ไม่เคยเห็น ไม่กล้าซื้อทางเน็ตโดยไม่เห็นของ
3.ซื้อถูก ๆ อย่างจอทั่วไปไม่กี่พันก็กลัวว่าจะได้ประสพการณ์ที่ไม่ดี
เลยตัดใจซื้อ ราคากลางๆ ของ 65 System
ตั้งใจว่า
Gain=1.0 เพราะห้องเก็บแสงได้พอควร
White อย่างได้สีสดใส Contrast ไม่เน้นมาก
16:9 เพราะชอบดู หนังหลายรูปแบบรวมทั้ง Series ฝรั่งบางเรื่อง และก็ Sony Projector ที่ซื้อมา ไม่มี Lens Memory Function
120 นิ้ว เพราะระยะนั่งดูกับห้องขนาดนี้
เหมาะสุดอาจจะ 110 นิ้ว แต่ก็กลัวว่า วันหลังจะบอกกว่าเล็กไป เลยเอา 120 นิ้วไปเลย

สั่งทาง Net มาประกอบจอ Fixed 120 นิ้ว 16:9 เองเลย

ได้มาขนาดตามตั้งใจ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 27, 2016, 12:51:11 am โดย babybigman »

ออฟไลน์ weeratha

• *
    • sairungtv
หนังเรื่องอะไรครับพี่ เหมือนจะน่าดู.

• *
หนังเรื่องอะไรครับพี่ เหมือนจะน่าดู.

• *
28 เมษายน 2559

ประกอบจอเสร็จ จะแขวนสูงเท่าไร
ต้องมาหาข้อมูลอีก ใน Web มีตั้งแต่ 70- 100 เซ็นกว่า
ตามตำราว่าให้ระดับสายตา อยู่ Lower 1/3
มาวัดดูห้องเราต้องสูง 80 CM ก็จัดไป

วัดระยะแล้วขอบจอบน ต่ำหว่าเพดาน 40 cm
ดังนั้นแขวน Projector ให้ระดับกึ่งกลางเลนส์ต่ำกว่า เพดาน 40 CM ไปเลย
วางให้กลางเป๊ะก่อน แล้วใช้ Vertical Len Shift  มาปรับ ได้เป๊ะเลย
ฉายที่ 4 เมตรนิดนิด ซูมตรงกลาง พอดีได้ 120 นิ้ว

แขวน Projector ให้กึ่งกลางเลนส์ต่ำกว่าเพดาน 40 cm

ยิง Pattern เขียวๆ ไปแล้วแขวนจอ 40 cm จากฝ้า 80 cm จากพื้น

ออฟไลน์ supercup

• Edge LED TV member

• *
ในขั้นตอนการติดตั้ง ผมพยายามทำความเข้าใจ จาก
http://www.projectorcentral.com/Sony-VPL-HW40ES-projection-calculator-pro.htm

โดยพยายามพิจารณา 2-3 ประเด็นคือ
1.จุดติดตั้งของ Sony hw40es ผม จะต้องให้ได้จอ 120 นิ้ว โดยอยู่ที่ Zoom กลางๆ
คือ Sony มันซูม 1.6 เท่า แต่ผมต้องการแค่ Zoom 1.29-1.30 เท่า ด้สยความเชื่อว่าซูมกลางๆ ภาพดีสุด
2.ระยะที่ได้ขนาด 120 นิ้วต้องให้ความสว่างพอดี
คือใน web เขาใช้คำว่า "Recommended image brightness for low ambient light"
คือ ผมก็พยายามให้ Image brightness ไม่เกิน 20-21 fl ที่จอ White Gain 1.0 ซึ่งผมได้ที่ 17-18 fl จะได้ไม่แสบตา
3.ความสูงของจอ ดูแล้ว แบบ สูง 1 เมตรมันต้องนั่งเก้าอี้ Home สูงๆ หรือวางแผนที่นั่ง 2-3 แถว
ถ้าจะนั่งแถวเดียว เก้าอี้โซฟาเตี้ยๆ เอาแค่ 75-80 cm จากพื้อนกำลังสวย โดยเฉพาะจอ 16:9 พอดูหนัง 2.35:1 ก็ยังได้ภาพพอดี
4.จุดนั่งชมวางเผื่อไว้ว่านั่งดูที่ระยะ 3.6- 4 เมตร ได้อย่างสบายๆ ดดยเฉพาะเวลาดูหนัง Series ที่มาในสัดส่วน 16:9 มันจะเต็มตาพอดี จนไม่ถึงกับต้องถ่างตา
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 03, 2016, 11:18:17 pm โดย babybigman »

• *
ถึงคราวเลือกลำโพง
หาความรู้อยู่นาน แต่ไม่มีที่ให้ไปฟัง
จะได้รับข้อมูล Klipsch, JBL, Boston Acoustic,Polk ,Kef
แต่สรุปด้วยตัวเองคือ
1. เลือก Klipsch ไปเพราะดูหนัง 90% ฟังเพลง 10% ถ้าจากเงื่อนไขนี้ ก็เลือกได้หลายตัว
แต่ 60% ของคนชอบหนัง Action น่าจะเลือก Klipsch
2. เลือก Series ไหนดี ผมก็มีงบจำกัด จึงเลือกใช้ Reference Series II ที่กำลังลดราคา เป็นหลัก
ซึ่งก็กะว่าจะเอากลางๆ จะได้เหมาะกับขนาดห้อง ก็เลยเลือก เล่น 7.1 ก็แล้วกัน (Atmos ยังมีหนังน้อย)
-RF52 II ลำโพงหน้า
-RC52 II ลำโพงกลาง
-RP-150M เป็นลำโพง Surround หลัก (เพราะ หา Reference Series II ไม่ได้)
-R-15M เป็นลำโพง  Surround Back (เพราะเอาถูกสุดของ Klipsch)
-Klipsch R-112SW เป็น Subwoofer อนาคตจะเอาสัก 2 ตัว
จะไป 9.1 ก็น่าจะมั่วเพราะห้องเล็ก

ด้านหน้า
วางลำโพงห่างกัน 2.8 เมตรเท่าขอบจอเลย
Center วางสูง 60 cm สูงสุดที่ไม่บังจอ

ด้านหลัง วาง
Surround และ Surround back แบบ วางระดับหู

ออฟไลน์ khamyo

• *
ขออณุญาติถามนะครับ ทั้งหมดรวมชุด หมดเงินไปประมาณ กี่บาทครับ ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ Jin

• Edge LED TV member
ค่อยๆ เพิ่มครับเป็นกำลังใจให้ ว่าแต่พี่วาง Surround กับ Surround Back ตํ่าไปหรือป่าวครับ

• *
ขออณุญาติถามนะครับ ทั้งหมดรวมชุด หมดเงินไปประมาณ กี่บาทครับ ขอบคุณครับ

ค่อยรวมทีเดียวแล้วบอกนะครับ
รูดบัตรเพลิน ไปเหมือนกัน

• *
ค่อยๆ เพิ่มครับเป็นกำลังใจให้ ว่าแต่พี่วาง Surround กับ Surround Back ตํ่าไปหรือป่าวครับ

ตรงนี้ไม่แน่ใจเท่าไร
คือวางไว้ระดับหูเวลานั่งไหมครับ ผมตัวเตี้ย
อาจจะวางต่ำไปนิดนึงครับ

• *
5 พ.ค.2559
สรุปตอนนี้ ชุดผมเป็น

1.Projector SONY HW40ES
2. Fixed Screen 120 นิ้ว ของ 65 ProSystem
3.AVR Yamaha A1050
4.BluRay OPPO 103D เป็นหลัก
5.Dune Solo 4K ไว้เล่นอันนี้ OPPO เล่นไม่ได้
5.Front Klipsch RF52 II
6.Center Klipsch RC52 II
6.Surround Klipsch RP-150M
7.Surround Back Klipsch R-15M
8.Subwoofer Klipsch R-112SW
9.สาย ส่วนใหญ่ ใช้ Audioquest รุ่นประหยัด
10.UPS APC ไว้ 1 ตัวเพื่อป้องกัน Projector อย่างเดียว

ม่านเดิมมันไม่มืด
และด้านนึงเป็นปูน
ดูไม่สมดุลเลยหวังว่าจะให้มือ
1.จัดผ้าม่าน Blackout สีเทาๆ แต่ให้ 1 เมตรแรกเป็นสีดำ
2.จัดมัน 2 ข้างเลยทั้งข้างที่เป็นปูน และด้านหลัง

ด้านหน้าได้มาประมาณนี้

ด้านหลังยังหาซื้อพวกแแผ่นซับเสียงไม่ได้ เอาม่านนี่ละจัดไปก่อน

เริ่มดูหนังเป็นเรื่องเป็นราว
แต่ยังไม่มีเก้าอี้ดีๆ นั่งเลยนะ

ภาพ เสียง ผมพอใจแล้วระดับนึง
จากที่เคยดูทีวีจอแก้วมานาน ได้เปิดหูเปิดตาจริงๆครับ

ออฟไลน์ cefiro-man

• *
รออ่านต่อนะครับพี่
ใจเดียวกันเลย
YAMAHA + Klipsch

• *
ว่าด้วยเรื่อง UPS

1.ผมเชื่อว่าดีที่สุด ก็ต้องสายไฟอย่างดี Stabilizer อย่างดี ปลั๊กไฟอย่างดี แต่ว่า
1.1 ผมว่าตาผมแยกไม่ออกขนาดนั้นว่าดีมากๆ กับดีสุดๆ ต่างกันแค่ไหน
1.2 ผมมีงบจำกัด

2.ผมใช้ UPS APC ธรรมดา ราคา 6000 บาท เสียบจากไฟบ้านมาเข้า UPS
เดินสายจาก UPS ไปเข้าปลั๊ปผนังที่สูง
แล้วเสียบสายจาก Projector เข้าปลั๊ปผนัง
เผื่อวันหน้า อยาก Upgrade Stabilizer ก็ทำได้ อยาก Up สายไฟ ปลั๊กไฟก็พอได้

3.ผมใช้ UPS เพียงเพื่อว่าเพราะไฟตกบ่อย มีดับบ้างนานๆ ที
จะอย่างน้อยถ้าดับไป จะยังมีเวลาให้ผมปิด Projector แบบปกติให้มีไฟเลี้ยงพัดลมถนอมหลอดภาพ

จากไฟบ้านเข้า UPS และจาก UPS ไปขึ้นปลั๊กด้านบน

จาก Projector เข้าปลั๊กผนังด้านบน