ผู้เขียน หัวข้อ: เอาวิธีทำห้องดูหนังในงบ 1000 มาให้ดูครับ เผื่อเป็นแนวทาง  (อ่าน 8526 ครั้ง)

ออฟไลน์ tourcom

• Flat TV member
  • *
ห้องตามบ้านทั่วไปปกติมักจะสีสว่างๆ ดูไม่เหมือนโรงหนังเอาซะเลย เลยคิดหาแนวทางว่าจะทำอย่างไรดีให้บรรยากาศมันพาไปซักหน่อย
ส่วนตัวแล้วหาหลายวิธีเลยครับว่าจะต้องทำอย่างไรให้มันมืดๆ
       ;) ทาสีใหม่ ที่บ้านก็ไม่เอาเพราะกลัวบ้านมืด แก้ไขไม่ได้บ้างล่ะ
       ;) หากระดาษสีดำมาแปะ แต่นานๆ ไปก็น่าจะบิดๆ งอๆ ไม่ได้เรื่อง
       ;) เอาผ้าหนาๆ มาติด ก็น่าจะเหมือนโรงลิเกมากเกินไป
       ;) วอลเปปเปอร์ อันนี้ราคาแรงเกินไป
  ข้อจำกัดเยอะมากใช่ไหม แต่ยังครับ ยังไม่หมดหนทางซะทีเดียว ไปเจอวัสดุตัวหนึ่งน่าสนใจก็เลยไขทางสว่าง นั่นก็คือเจ้าโฟมอีวีเอ (EVA FOAM)  ;D เจ้านี่แหละครับพระเอกของเรา เพราะด้วยน้ำหนักที่ไม่มาก มีความหนาที่หลากหลาย (ผมใช้ 3mm) และราคาที่ไม่แพง (แผ่นละ 1xx) จึงได้ห้องดูหนังแบบบ้านๆ ได้สมใจครับ

...เอามาให้ดูเผื่อเป็นแนวทางให้หลายๆ ท่านไว้ตัดสินใจครับผม

ภาพห้องก่อนทำครับ (คลิกที่รูปเพื่อดูรูปใหญ่)

ดูแล้วมันแปลกๆ เพราะเห็นผนังห้องสีขาวๆ กับสายลำโพงรกรุงรัง

มาเริ่มทำกันเลยครับ

ภาพระหว่างทำ วิธีติดก็เจาะผนังแล้วฝังปุ๊กยึดน็อตธรรมดาครับ ขึงยึดให้ตึง

ผลงานหลังจากทำเสร็จแล้ว

ดูดีมีชาติตระกูลขึ้นมาเลยครับผม

จบการรีวิวแบบบ้านๆเพียงเท่านี้ครับ (งบประมาณจริงๆ น่าจะไม่ถึงพันเพราะสั่งไปทั้งหมด 10 แผ่น แต่ใช้ไม่ถึง 5 แผ่นด้วยซ้ำ แผ่นหนึ่งขนาดประมาณ 1.5*2.4 เมตรครับ)

[ปลื่ม]

ออฟไลน์ boy13

• *
ห่าซื้อได้ที่ไหนครับ    ขอ คำแนะนำหน่อยครับ  [กระโดด]

ออฟไลน์ tourcom

• *
ในเน็ตเลยครับ หาคำว่า โฟมดำ หรือ โฟม eva ก็ได้ครับ

ออฟไลน์ mario555

• Edge LED TV member
ไอเดียดีมากๆครับ [ปลื่ม]

ออฟไลน์ jsupachai

• *
มีกลิ่นของโฟมไหม

ออฟไลน์ montree5800

• *
จอกี่นิ้วครับ แล้วใช้อะไรทำจอครับ